Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: em có thắc mắc về viêm gan b ạ!

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    9

em có thắc mắc về viêm gan b ạ!

Mong anh chị trên diễn đàn tư vấn cho em,hôm qua e có đi đá bóng,trong trận e có bị đội bạn sút vào chân và bị rớm máu,sau đó khoảng 5 phút e ra ngoài ngồi nghỉ...vì đá bóng thường là cả hai đội có một xô nước để uống chung,em múc nước trong xô đó rửa vết thương của e,vậy nếu trong xô đó có virus viêm gan B của các bạn khác khi uống chung xô nước đó thì e có bị lây nhiễm không ạ ??
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,928
    Trích dẫn Gửi bởi cuocsonghoanhao Xem bài viết
    Mong anh chị trên diễn đàn tư vấn cho em,hôm qua e có đi đá bóng,trong trận e có bị đội bạn sút vào chân và bị rớm máu,sau đó khoảng 5 phút e ra ngoài ngồi nghỉ...vì đá bóng thường là cả hai đội có một xô nước để uống chung,em múc nước trong xô đó rửa vết thương của e,vậy nếu trong xô đó có virus viêm gan B của các bạn khác khi uống chung xô nước đó thì e có bị lây nhiễm không ạ ??
    Bạn lo lắng vớ vẩn quá bạn.

Viêm gan B là căn bệnh do siêu vi sinh viêm gan B gây ra. Viêm gan B lây nhiễm qua các con đường giống căn bệnh thế kỷ HIV nhưng với tốc độ lây truyền gấp tới 50-100 lần.

Viêm gan siêu vi B lây qua ba con đường: đường máu, đường tình dục và từ mẹ sang con.
    Bệnh viêm gan Bkhông lây qua đường tiêu hóa (bao gồm nước bọt). Tiếp xúc hằng ngày, ăn uống chung với người bị viêm gan B hay hôn người bệnh cũng không làm lây nhiễm căn bệnh này

Tuy nhiên, trong nước bọt, nước mắt cũng có virus viêm gan B nhưng với mật độ không đáng kể, ít có khả năng truyền nhiễm. Trừ khi người bình thường tiếp xúc với người bệnh có các tổn thương trong khoang miệng (nhiệt, lở loét, viêm lợi, viêm nướu) thì mới có khả năng lây nhiễm viêm gan B, khả năng lây bệnh sẽ còn cao hơn khi người bình thường cũng có các tổn thương trong khoang miệng.

Đây là kiến thức quan trọng cho người bị viêm gan B cũng như những người bình thường. Hiểu được bản chất và cơ chế lây truyền của căn bệnh này sẽ giúp cho mỗi người có ý thức phòng bệnh và chữa trị hiệu quả hơn. Từ đó có cái nhìn khách quan hơn đối với những người mắc căn bệnh nguy hiểm này. Tránh trường hợp do quan trọng hóa vấn đề mà người bệnh bị “hắt hủi” vì sự thiếu hiểu đối với bệnh viêm gan siêu vi B.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    9
    dạ thưa anh,em có đọc dòng 2 đó,e có vết thương chảy máu và mấy người bạn kia cũng lở trong miệng khi lấy cốc uống nước virus nó từ nước thừa vào trong cái xô đó rồi e múc nước có chứa virus trong xô rủa vết thương thì e có bị nhiễm không ạ ???

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,928
    Trích dẫn Gửi bởi cuocsonghoanhao Xem bài viết
    dạ thưa anh,em có đọc dòng 2 đó,e có vết thương chảy máu và mấy người bạn kia cũng lở trong miệng khi lấy cốc uống nước virus nó từ nước thừa vào trong cái xô đó rồi e múc nước có chứa virus trong xô rủa vết thương thì e có bị nhiễm không ạ ???
    Tuanmecsedec khẳng định bạn không sao.Còn không tin thì cứ xét nghiệm.Tuanmecsedec khóa chủ đề lại.

Thông tin về chủ đề này