Trang 4 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối
Kết quả 61 đến 80 của 121

Chủ đề: Kết quả XN HIV Combi Ag/Ab tại Medilab Đà Nẵng

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,926
    Trích dẫn Gửi bởi songdep213 Xem bài viết
    Thưa anh Tuấn, hôm nay em vừa đi khám tai mũi họng và răng hàm mặt về, BS nói em bị viêm sưng họng, 1 răng bị sâu gây phản ứng nổi hạch, nấm lưỡi. Xong có cấp thuốc cho em uống, hiện giờ em đã hết cảm và đang uống thêm thuốc này.

Anh cho em hỏi bao giờ thì em đi XN được ạ, em đang ở tuần thứ 11 sau nguy cơ và tuần thứ 7 sau phơi nhiễm!
    Bạn xét ngiệm sớm để làm gì,rồi không tin tưởng kết quả đó.Tại sao không để đúng ngày theo khuyến cáo.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Thưa anh Tuấn, hôm nay em vừa đi khám tai mũi họng và răng hàm mặt về, BS nói em bị viêm sưng họng, 1 răng bị sâu gây phản ứng nổi hạch, nấm lưỡi. Xong có cấp thuốc cho em uống, hiện giờ em đã hết cảm và đang uống thêm thuốc này.

Anh cho em hỏi bao giờ thì em đi XN được ạ, em đang ở tuần thứ 11 sau nguy cơ và tuần thứ 7 sau phơi nhiễm!
    Nhung-dieu-can-biet-ve-bach-san-dang-long

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    59
    12 tuần và 24 tuần...pep thì sẽ mặc định như vậy

Thành Viên Mới songdep213's Avatar
    Cảm ơn
    37
    Theo mình nghĩ 12 tuần ÂT thì ko cần thiết XN ở 24 tuần

Cảm ơn
    2,578
    Theo mình nghĩ 12 tuần ÂT thì ko cần thiết XN ở 24 tuần
    Nếu 12 tuần sau nguy cơ và PEP KQ AT thì xem như bạn hoàn toàn thành công, XN lại sau 24 tuần chỉ là thủ tục thui. Và chưa có ca nào lật kèo khi dùng PEP đúng liều, đúng thuốc, đúng giờ, đúng cách mà lật kèo hết

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    1
    11 tuần rất khả quan. mình hiểu tâm trạng của bạn. nhưng dù bạn có xn bao nhiêu lần nhưng chưa đủ thời gian bạn có yên tâm được không hay vẫn lo lắng lại mất máu tốn tiền nữa. bạn nên để 6 tháng xn lại 1 lần nữa. như anh sống chung đã nói. nếu tuân thủ đúng thì khả năng thành công rất cao

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    59
    BQT xóa bài vì hỏi trong topic người khác
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 23-11-2013 lúc 09:58.

Cảm ơn
    37
    Không biết là có liên quan không nhưng dạo này vợ em có nổi một cục mụn to đùng ở bẹn, tiêu chảy vài ngày dù không ăn gì bậy bạ. Em và vợ có mấy lần QHTD không an toàn nhưng XT ngoài, em lo quá mọi người ạ

Cảm ơn
    2,578
    Không biết là có liên quan không nhưng dạo này vợ em có nổi một cục mụn to đùng ở bẹn, tiêu chảy vài ngày dù không ăn gì bậy bạ. Em và vợ có mấy lần QHTD không an toàn nhưng XT ngoài, em lo quá mọi người ạ
    nổi một cục mụn to đùng ở bẹn==>Bai-thuoc-dac-tri-diet-mun-nhot-mua-nang-nong

10. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

songdep213 (24-11-2013)

Cảm ơn
    37
    Anh cho em nốt cái bài thuốc tiêu chảy luôn :((

Cảm ơn
    2,578
    Anh cho em nốt cái bài thuốc tiêu chảy luôn :((
    Cac-trieu-chung-chuc-nang-bo-may-tieu-hoa

13. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

songdep213 (24-11-2013)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,926
    Vấn đề bà xã hay bị như vậy thì nên đến Bác Sỹ kiểm tra,để vậy nguy hiểm.Cứ lo HIV té ra bệnh khác.Đến giờ chót đã muộn hối hận không kịp.Bệnh tiêu chảy không đơn giản đấy.

Cảm ơn
    37
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Vấn đề bà xã hay bị như vậy thì nên đến Bác Sỹ kiểm tra,để vậy nguy hiểm.Cứ lo HIV té ra bệnh khác.Đến giờ chót đã muộn hối hận không kịp.Bệnh tiêu chảy không đơn giản đấy.
    Bình thường làm việc em lúc nào cũng cứng cáp lắm anh ạ, nhưng từ khi dính vào nguy cơ này thì người lúc nào cũng như ngồi trên đống lữa.

Em hiện tại làm ở xa vợ lắm, cách 200Km và nhiều tuần mới về nhà được 1 lần, vợ em thì lúc nào cũng chỉ muốn em đưa đi khám thôi chứ không chịu tự đi.

Em đang rất lo, có khi nào triệu chứng của vợ em là triệu chứng do con virus HIV gây ra không nhỉ? Dù em biết là HIV giai đoạn đầu rất ít người có triệu chứng.

Còn một thắc mắc nữa em muốn hỏi là trong khi điều trị PEP được 2 tuần có QHTD với vợ không BCS nhưng XT ngoài, DV em ko bị lỡ loét gì thì nguy cơ cho vợ có cao không? Và sau khi điều trị xong 1 tháng em cũng có 2 lần QHTD không BCS cũng cho XT ngoài (do lúc đó em về nhà mà ko mang theo BCS, nước đến chân nhảy không kịp).

Và có trường hợp nào em điều trị xong ÂT mà vợ em trong 2 tuần em đang điều trị mà gây DT cho vợ không? Tức là KQ XN trái ngược nhau giữa vợ và chồng ấy ạ.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Bình thường làm việc em lúc nào cũng cứng cáp lắm anh ạ, nhưng từ khi dính vào nguy cơ này thì người lúc nào cũng như ngồi trên đống lữa.

Em hiện tại làm ở xa vợ lắm, cách 200Km và nhiều tuần mới về nhà được 1 lần, vợ em thì lúc nào cũng chỉ muốn em đưa đi khám thôi chứ không chịu tự đi.

Em đang rất lo, có khi nào triệu chứng của vợ em là triệu chứng do con virus HIV gây ra không nhỉ? Dù em biết là HIV giai đoạn đầu rất ít người có triệu chứng.

Còn một thắc mắc nữa em muốn hỏi là trong khi điều trị PEP được 2 tuần có QHTD với vợ không BCS nhưng XT ngoài, DV em ko bị lỡ loét gì thì nguy cơ cho vợ có cao không? Và sau khi điều trị xong 1 tháng em cũng có 2 lần QHTD không BCS cũng cho XT ngoài (do lúc đó em về nhà mà ko mang theo BCS, nước đến chân nhảy không kịp).

Và có trường hợp nào em điều trị xong ÂT mà vợ em trong 2 tuần em đang điều trị mà gây DT cho vợ không? Tức là KQ XN trái ngược nhau giữa vợ và chồng ấy ạ.
    Vấn đề là bạn không nhiễm HIV lấy đâu ra lây truyền cho vợ.Tuanmecsedec khuyên bạn nếu vợ có chuyện gì thì nên đi khám Bác Sỹ đừng ngồi đây cứ chú tâm vào HIV mà không nghĩ đến bệnh khác.
    Tuanmecsedec nói câu chuyện này có thật 100% cách đây cũng lâu năm 2008 cũng có một thành viên kiểu lo lắng như bạn cứ lo lắng HIV trong khi đó mọi người tư vấn không có nguy cơ.Cuối cùng khuyên được bạn này đi khám té ra bạn này bị ung thư bao tử và chết sau đó vài tháng.

Qua câu chuyện này.Tuanmecsedec khuyên bạn đừng vì quá lo lắng HIV mà cứ chú trọng vào nó,không quan tâm bệnh khác thì chết còn lẹ hơn khi đã phát hiện quá muộn.

17. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

songdep213 (24-11-2013)

Cảm ơn
    2,578

Còn một thắc mắc nữa em muốn hỏi là
    trong khi điều trị PEP được 2 tuần có QHTD với vợ không BCS nhưng XT ngoài, DV em ko bị lỡ loét gì thì nguy cơ cho vợ có cao không? Và sau khi điều trị xong 1 tháng em cũng có 2 lần QHTD không BCS cũng cho XT ngoài (do lúc đó em về nhà mà ko mang theo BCS, nước đến chân nhảy không kịp).

trong khi điều trị PEP được 2 tuần có QHTD với vợ không BCS nhưng XT ngoài ==> Thực sự mà nói về PEP thì PEP cho người phơi nhiễm và ARV ở người nhiễm HIV gần như = nhau trong quá trình điều trị. Và NCH đang điều trị ARV và tuân thủ nghiêm ngặc trong điều trị thì gần như lây nhiễm cho vợ chỉ còn 1% mà thui. Lý do ARV gần như vây hãm HIV hết 90% còn 20% còn lại k thể vây hãm được là do HIV trốn chui nhũi trong tận các hóc khoan xương trong cơ thể và ARV không thể thẩm thấu đến những nơi đó, chính vì vậy mà NCH vẫn phải đối diện với vấn đền kháng thuốc ARV là như vậy.

Cảm ơn
    37
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    trong khi điều trị PEP được 2 tuần có QHTD với vợ không BCS nhưng XT ngoài ==> Thực sự mà nói về PEP thì PEP cho người phơi nhiễm và ARV ở người nhiễm HIV gần như = nhau trong quá trình điều trị. Và NCH đang điều trị ARV và tuân thủ nghiêm ngặc trong điều trị thì gần như lây nhiễm cho vợ chỉ còn 1% mà thui. Lý do ARV gần như vây hãm HIV hết 90% còn 20% còn lại k thể vây hãm được là do HIV trốn chui nhũi trong tận các hóc khoan xương trong cơ thể và ARV không thể thẩm thấu đến những nơi đó, chính vì vậy mà NCH vẫn phải đối diện với vấn đền kháng thuốc ARV là như vậy.
    Lây nhiễm khoảng 1% trong 0,03% xác suất lây nhiễm qua đường TD à anh, tức là 0,0003% hay 3/10000 ?

Cảm ơn
    2,578
    Lây nhiễm khoảng 1% trong 0,03% xác suất lây nhiễm qua đường TD à anh, tức là 0,0003% hay 3/10000 ?
    Đó là nói về người nhiễm HIV đang điều trị ARV. PEP dùng cho phơi nhiễm thì khác. Nếu dùng sớm ở 72 giờ vàng thì sau khi đưa viên thuốc vào cơ thể trong 72 giờ thì xem như thành công. Nhiệm vụ còn lại của PEP là đi tìm HIV lang thang trôi nổi ở ngoài mà tiêu diệt. PEP được ví giống như lớp bột áo của chiếc bánh người thợ làm bánh. PEP nhằm giúp cho HIV k thể xâm nhập và hoà màng vào tế bào kháng thể trong 72 giờ kể từ khi có nguy cơ.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926

Không nên dựa vào con số này,vì đây là con số tính theo quần thể.Đôi lúc các bạn đọc suy nghĩ đường lây nhiễm quá thấp rồi ỷ y.Tình dục không an toàn thì chỉ có nguy cơ hoặc không.

Lấy ví dụ XSLN HIV qua QHTD không an toàn là 1/100, có nghĩa là nếu một người QHTD không an toàn 100 lần thì hầu như ta sẽ bị nhiễm HIV. Ðiều này không có nghĩa là chỉ bị nhiễm HIV khi QHTD không an toàn ở lần thứ 100; mà cũng có khả năng bị nhiễm HIV dù QHTD không an toàn ở ngay lần đầu tiên. Tất nhiên, khả năng bị nhiễm HIV sẽ tăng dần nếu như người này có QHTD không an toàn 2, 3, 4 lần hay nhiều hơn.

22. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

songdep213 (24-11-2013)

Cảm ơn
    37
    Em cảm ơn hai ông anh rất nhiều!

Nhân đây em nói tiếp về liều chỉ định BS cho em uống theo phác đồ: Lamivudin 100mg Stada ngày 2 viên + Tenofovir 300mg Stada ngày 1 viên. Viên thứ 2 em đoán Tenofovir vì em tìm hình dạng của nó thì đúng chính xác như hình này
    Các anh cho em hỏi như thế đã đủ liều chưa, vì em thấy phác đồ thường thường là Lamivudine 150mg 2 viên 1 ngày, tức là em thiếu liều phải không ạ?

Diễn đàn kia có 1 bạn dùng phác đồ như em, ko biết thành công không nhỉ, link đây các anh:
    /default.aspx?g=posts&m=307899

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    32
    thường làm lamivudine 150mg 1 ngày uống 2 viên mới đủ lượng thuốc
    Theo phác đồ của em thì Sáng uống 1v lamivudine 150mg + 1 tenofovir
    tối 1 viên lamivudine 150mg.
    Em uống vậy là thiếu lượng thuốc cần rồi
    Lần sửa cuối bởi HIV/AIDS., ngày 24-11-2013 lúc 19:18.

25. Những thành viên đã cảm ơn HIV/AIDS. cho bài viết này:

songdep213 (24-11-2013)

Trang 4 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này