Trích dẫn Gửi bởi Risk to Hiv Xem bài viết

Em đọc thấy một số bài nói người uống arv khoảng từ 3 tháng trở lên thì sẽ kiểm soát tốt tải lượng virus là dưới 200copy/ml và sẽ không lây nhiễm cho bạn tình âm tính nên sự cố rách bao cao su em không biết và thời gian tiếp xúc cũng chỉ có 1 phút thôi, dương vật em cũng không xây xước gì? Cô ấy đáp ứng điều trị tốt cd4 tăng nhanh từ ban đầu 565 đã tăng lên hơn 700. Thì em nghĩ tải lượng virus cô ấy thấp , tải lượng virus trong máu thấp thì trong dịch sinh dục sẽ không có suy ra khó mà lây nhiễm trong trường hợp này được à, trường hợp này cũng giống như phòng chống lây truyền từ mẹ sang con vậy ạ, mẹ mạng thai uống arv từ 4 tháng trở lên thì sẽ không lây nhiễm cho con được ạ. Vậy trường hợp em là nguy cơ rất rất thấp và đồng nghĩa với sự an toàn rất rất cao phải không?
Khi NCH được điều trị ARV nếu CD4 trên 500 và tải lượng virus dưới ngưỡng phát hiện thì hầu như không còn khả năng lây nhiễm sang người khác, nhưng không phải là tuyệt đối. Vì vậy nếu bạn cảm thấy không yên tâm thì cứ uống thuốc phơi nhiễm.