Thưa bác sỹ, sau khi có hành vi nguy cơ tháng 3/2017, vào tháng 5/2017, em đi xét nghiệm tại bệnh viện Da liễu TW, kết quả bị lậu, bác sỹ cho em nhập viện, điều trị tiêm thuốc Recophin mỗi ngày 02 lọ. Điều trị được 07 ngày thì bệnh ổn, em xuất viện, mua thêm thuốc uống 10 ngày, 02 - 03 tháng sau, em xét nghiệm PCR lậu khoảng 3 - 4 lần, tất cả đều âm tính.

Tháng 12/2017, em bị ngứa đầu dương vật (không thực hiện hành vi nguy cơ nào, chỉ quan hệ với vợ), giữa tháng 01/2018, xét nghiệm lậu lại thì kết quả dương tính. Em tiếp tục nằm viện điều trị như đợt 1, trước khi xuất viện, em xét nghiệm thì kết quả lậu âm tính, về mua thuốc uống thêm 10 ngày.

Cả 2 lần bị bệnh, em đều đưa vợ đi xét nghiệm tại bệnh viện Da liễu TW bằng phương pháp PCR, cả 2 lần đều âm tính. Trong thời gian điều trị đợt 2, em thấy có 1 trường hợp bị lậu cả mẹ và 2 con. Lo lắng nên em dẫn con em (06 tuổi) đi xét nghiệm (lấy mẫu ở mắt, họng và vùng kín) thì cháu bị dương tính với lậu.

Vì cuối năm nên qua mồng 6 Tết này mới đưa cháu đến bệnh viện điều trị. Hiện giờ cháu có 1 số câu hỏi xin hỏi bác sỹ:

1/ Xét nghiệm lậu bằng phương pháp PCR có chính xác không? Cả 2 lần xét nghiệm của vợ em, vợ đều bị viêm cổ tử cung, lúc đó nghĩ vợ chắc bị lậu rồi nhưng xét nghiệm lại âm tính? Em nghĩ có thể vợ bị lậu mạn, lấy mẫu xét nghiệm không phải buổi sáng nên kết quả không chính xác (nhưng hỏi kỹ thuật viên lấy mẫu thì họ bảo lấy mẫu xét nghiệm rất kỹ).

2/ Lậu mạn có thể chữa dứt điểm được không?

3/ Trước khi điều trị lậu đợt 2, cháu thấy lưỡi, họng khô và hơi rát (cháu nghi bị lậu miệng), khi tiêm thuốc xong, uống thuốc thì thấy triệu chứng này không thuyên giảm, nhưng rõ ràng trong thời gian điều trị đợt 2, trước khi xuất viện, em đã lấy mẫu ở miệng và xét nghiệm thì là âm tính cơ mà. Nên em không biết việc lưỡi, họng khô và hơi rát đó có phải là do lậu hay không? Hiện tại, em hỏi vợ thì cô ấy bảo lưỡi có hơi rát.

4/ Chữa bệnh lậu có được bảo hiểm ý tế hỗ trợ chi phí không? Cả 2 đợt, em hỏi bệnh viện đều trả lời bệnh này là bệnh xã hội nên không được chi trả, con em chưa đủ 6 tuổi, có được hỗ trợ không ạ?

Em hối hận và lo lắng cho vợ, con, lại còn lo cho mấy đứa cháu thường chơi với con em nữa.

Mong nhận sự tư vấn của bác sỹ.