PDA

View Full Version : Xin BQT tư vấn phơi nhiễm ở thai tuần 14

mebeNa
24-09-2013, 14:40
Anh songchungvoi_HIV cho em hỏi với ạ : Nếu mẹ dùng PEP muộn hơn ( nghĩa là khi thai nhi được hơn 14 tuần) thì tỷ lệ em bé sinh ra (-) với HIV sẽ rất thấp đúng không ạ ? Vì trường hợp của chị em là vẫn chưa biết chắc mẹ có H hay không nữa ? Mà đợi mốc 3 tháng để xét nghiệm thì kết quả lúc đó em không dám khẳng định. Hay là lúc chị em đi xét nghiệm mốc 3 tháng dù kết quả (-) hay (+) thì cũng nên dùng PEP luôn cho an tâm ạ ?

Em cảm ơn anh. :)

Tuanmecsedec
24-09-2013, 14:51
Anh songchungvoi_HIV cho em hỏi với ạ : Nếu mẹ dùng PEP muộn hơn ( nghĩa là khi thai nhi được hơn 14 tuần) thì tỷ lệ em bé sinh ra (-) với HIV sẽ rất thấp đúng không ạ ? Vì trường hợp của chị em là vẫn chưa biết chắc mẹ có H hay không nữa ? Mà đợi mốc 3 tháng để xét nghiệm thì kết quả lúc đó em không dám khẳng định. Hay là lúc chị em đi xét nghiệm mốc 3 tháng dù kết quả (-) hay (+) thì cũng nên dùng PEP luôn cho an tâm ạ ?

Việc dùng thuốc phòng ngừa từ Mẹ sang con.Khi nào người Mẹ có HIV và nên dùng sớm theo khuyên cáo.Nếu xét nghiệm người Mẹ âm tính thì làm gì uống thuốc ngừa cho thai nhi làm chi.

mebeNa
24-09-2013, 14:57
Việc dùng thuốc phòng ngừa từ Mẹ sang con.Khi nào người Mẹ có HIV và nên dùng sớm theo khuyên cáo.Nếu xét nghiệm người Mẹ âm tính thì làm gì uống thuốc ngừa cho thai nhi làm chi.

Dạ, tại em lo kết quả lúc ấy chưa thực sự chính xác 100%. Em đã gặp bao giờ đâu nên cứ "phòng bệnh hơn chữa bệnh" cho chắc ăn ạ :)

songchungvoi_HIV
24-09-2013, 21:37

Chào em!
Nếu Mẹ mang thai mà xét ngiệm không hề bị nhiễm dù chồng đang nhiễm, vì Chồng đã không lây HIV cho vợ thì khi mang thai không cần dùng PEP. Vì HIV chỉ có trong tinh dịch, không hề có trong tinh trùng, Mẹ đã không nhiễm thì hiễn nhiên 100% bé không nhiễm. Nếu người phụ nữ mang thai mà không biết mình bị nhiễm HIV đến khi phát hiện nhiễm với thai kỳ quá 14 tuần thì vẫn phải tiến hành dùng PEP, Dùng cho đến khi chuyển dạ sinh con, Sao khi bé vừa sinh ra bé tiếp tục dùng PEP dạng sirô, trong 4 tuần, sau đó bé được xét nghiệm lại. Quy trình xét nghiệm đã được songchungvoi_HIV cập nhật rồi. Nếu để cho bé an toàn hơn thì khi sinh bé với phương pháp sinh mỗ thì sẽ rất khả quan hơn đến hơn 99.99%