PDA

View Full Version : Đang dùng PEP măc thêm nguy cơ phơi nhiễm!

phancaotiep
13-03-2014, 23:18
Em đang dùng PEP đươc 9 ngày.Ngày thứ 8 em đá bóng ở sân cỏ nhân tạo thì dẩm phải kim tiêm(kiêm tiêm còn mới).Vậy các anh(chị)cho em hỏi em có phải dùng PEP lại từ đầu kể từ ngày thứ 8 không ạ(ngày dẩm kim tiêm) hay tiêp tục dùng cho lần mắc nguy cơ đầu tiên.

songchungvoi_HIV
13-03-2014, 23:31
Em đang dùng PEP đươc 9 ngày.Ngày thứ 8 em đá bóng ở sân cỏ nhân tạo thì dẩm phải kim tiêm(kiêm tiêm còn mới).Vậy các anh(chị)cho em hỏi em có phải dùng PEP lại từ đầu kể từ ngày thứ 8 không ạ(ngày dẩm kim tiêm) hay tiêp tục dùng cho lần mắc nguy cơ đầu tiên.
Bạn vẫn tiếp tục dùng 28 ngày PEP bạn đang uống. Sau khi kết thúc của 28 ngày của nguy cơ 1, bạn cộng thêm 8 ngày tiếp theo của nguy cơ 2. Tức tổng cộng 36 ngày PEP

songchungvoi_HIV
13-03-2014, 23:44
Sau khi bạn ngưng PEP chờ đủ 8 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể và chốt ở 24 tuần = XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể

Cho1chaicoca
13-03-2014, 23:46
Bạn ơi, bạn có thể cho mọi người ở đây biết, vì sao bạn dùng PEP đc ko ạ?(nguy cơ)

phancaotiep
13-03-2014, 23:51
8 tuân là tính từ ngày có nguy cơ hay uông pep xong mới bắt đầu tính vậy anh!e uống PEP trể 30' thi có ảnh hưởng gì nhiều đến quá trình điều trị không ạ!

songchungvoi_HIV
13-03-2014, 23:52
Bạn ơi, bạn có thể cho mọi người ở đây biết, vì sao bạn dùng PEP đc ko ạ?(nguy cơ)
Trong tham vấn k được hỏi nguy cơ khi thân chủ k chia sẻ. Thân chủ hỏi gì trả lời như vậy, Khi nào thân chủ cần tham vấn về nguy cơ thì chia sẻ về nguy cơ. Ok???

songchungvoi_HIV
13-03-2014, 23:54
8 tuân là tính từ ngày có nguy cơ hay uông pep xong mới bắt đầu tính.
8 tuần sau khi kết thúc PEP bạn nhé. Tức 12 tuần sau nguy cơ 2

songchungvoi_HIV
14-03-2014, 00:09
8 tuân là tính từ ngày có nguy cơ hay uông pep xong mới bắt đầu tính vậy anh!e uống PEP trể 30' thi có ảnh hưởng gì nhiều đến quá trình điều trị không ạ!
Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
Trong quá trình dùng PEP được phép trể không quá 3 lần trong điều trị và mỗi lần trễ k quá 1 đến 2 giờ