PDA

View Full Version : tư vấn nguy cơ lây nhiễm do tuột BCS k rõ thời gian

hoi han
14-03-2014, 10:36
Mọi người giúp mình với

hoi han
14-03-2014, 10:39
Mình đã qhe với gmd .lúc đầu có sử dụng bcs nhung do say qua nen dv bi xìu nên e ko biết rơi ra khi nào nữa.bây giờ em râts hoang mang

hoi han
14-03-2014, 10:41
Sao không ai giúp.minh vậy

songchungvoi_HIV
14-03-2014, 10:43
Mình đã qhe với gmd .lúc đầu có sử dụng bcs nhung do say qua nen dv bi xìu nên e ko biết rơi ra khi nào nữa.bây giờ em râts hoang mang
Nguy cơ khi nào? Thời gian bao lâu rùi?? Nếu đã quá 72 giờ từ khi có nguy cơ thì chờ đủ 4 tuần XN HIV Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên kháng thể, Và chốt ở 12 tuần theo khuyến cáo = XN HIV Ab tìm kháng thể. Nếu nguy cơ còn trong 72 giờ vàng thì bạn nên đến trung tâm y tế dự phòng để được tư vấn dùng thuốc phơi nhiễm

hoi han
14-03-2014, 10:45
Da được 4 tuần rồi a ak

songchungvoi_HIV
14-03-2014, 10:46
Da được 4 tuần rồi a ak
4 tuần XN HIV Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên kháng thể, Và chốt ở 12 tuần theo khuyến cáo = XN HIV Ab tìm kháng thể.

hoi han
14-03-2014, 10:50
Anh sống chung với hiv ơi

hoi han
14-03-2014, 10:52
Khi e rơi bao thì em có sờ vao ad của cô ta thây vẫn khô.như vậy có giảm nguy cơ không ah

songchungvoi_HIV
14-03-2014, 10:52
Anh sống chung với hiv ơi
Bạn nên đặt câu hỏi cho rõ ràng khi có thắc mắc, đây là box hỏi đáp chứ k phải là chatbox. Ok?

songchungvoi_HIV
14-03-2014, 10:54
Khi e rơi bao thì em có sờ vao ad của cô ta thây vẫn khô.như vậy có giảm nguy cơ không ah
Khô hay ráo hay k ráo đều có nguy cơ, vì bạn xác định rất rõ:

hoi han
14-03-2014, 10:56
Bạn nên đặt câu hỏi cho rõ ràng khi có thắc mắc, đây là box hỏi đáp chứ k phải là chatbox. Ok?

hoi han
14-03-2014, 10:58
Vậy chắce bị rồi ak

hoi han
14-03-2014, 11:02
A ơi.e lo lắng qua.a giúp em đi

songchungvoi_HIV
14-03-2014, 11:03
Vậy chắce bị rồi ak
HIV muốn biết chỉ có XN, chứ k thể nhìn bên ngoài hay nhìn triệu chứng mà khẳng định có bị hay k bị nhiễm.
- Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
- Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn.
- Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
- Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.
- Nồng độ HIV trong các dịch thể, các giai đoạn nhiễm HIV... là rất khác nhau, ví dụ:
+ HIV có nhiều nhất trong máu, rồi đến dịch sinh dục, tiếp đến là sữa của người nhiễm.
+ Ngay trong dịch sinh dục, thì tinh dịch của nam chứa nhiều HIV hơn trong dịch tiết âm đạo nữ.
+ Dịch thể của người nhiễm HIV ở giai đoạn nhiễm HIV cấp (“cửa sổ”) và ở giai đoạn AIDS có nồng độ HIV cao hơn nhiều so với giai đoạn nhiễm HIV không triệu trứng;
+ Lượng HIV trong dịch thể của người nhiễm được điều trị thuốc kháng vi rút cũng thấp hơn ở người không được điều trị.
+ Hành vi QHTD không an toàn trên một bạn tình.
Sốt, giảm cân, đau cơ bắp sợ bị HIV

iOne.net (http://www.baomoi.com/Source/iOnenet/200.epi) - 11/03/2014 09:02
Em 23 tuổi, đã mấy lần quan hệ không an toàn. Trong 6 tháng nay em có nhiều biểu hiện: sốt, giảm cân, đau cơ bắp nhưng em không dám đi xét nghiệm.
Em sợ mình dương tính. Em thực sự không dám đối mặt. Em biết phải làm gì đây? (Nghiêm).
Trả lời:
Chào em!
Quan hệ tình dục là hoạt động sinh lý bình thường của cơ thể. Nếu quan hệ an toàn và phù hợp thì ngoài vai trò duy trì nòi giống, nó còn có nhiều lợi ích khác như giải tỏa cảm xúc, giải tỏa năng lượng và thư giãn.... Tuy nhiên, nếu quan hệ tình dục không an toàn, đặc biệt với các đối tượng có nguy cơ nhiễm bệnh cao (gái mại dâm, nghiện chích,....) thì rất có khả năng nhiễm các bệnh lây truyền qua đường tình dục như lậu, sùi mào gà, giang mai, HIV.
Trường hợp của em có quan hệ không an toàn tới mấy lần và chưa nói rõ đối tượng quan hệ là ai, nếu là gái bán dâm hoặc bạn tình mới quen (không rõ lai lịch, tình trạng sức khỏe của đối tác) thì khả năng bị nhiễm các mầm bệnh trên là hoàn toàn có thể. Ngoài ra, dựa trên các biểu hiện sốt, giảm cân, đau cơ bắp mà em mô tả thì cũng chưa thể khẳng định em đang bị mắc bệnh gì.
Dù sao sự việc đã xảy ra rồi, vấn đề bây giờ là cách xử lý của em để loại bỏ những lo lắng và xác định tình trạng sức khỏe một cách sớm nhất có thể. Việc em sợ không đi khám, không dám đi xét nghiệm và đối mặt với sự thật là suy nghĩ chưa đúng, cần thay đổi. Vì chỉ việc lo lắng quá mức thôi đã đủ khiến cơ thể mệt mỏi, suy sụp tinh thần và suy giảm miễn dịch, khiến cơ thể dễ bị nhiễm các bệnh. Hơn nữa, nếu nhiễm mầm bệnh nào đó mà không được điều trị kịp thời sẽ khiến bệnh trầm trọng thêm, thậm chí gây biến chứng.
Do vậy, em nên sớm đi khám kiểm tra sức khỏe tại cơ sở y tế chuyên về bệnh da, hoa liễu để được xác định xem có mắc bệnh gì không, nếu nhiễm bệnh sẽ được tư vấn và điều trị kịp thời tránh các biến chứng đáng tiếc.
Với thành tựu của y học ngày nay, hầu hết các bệnh lây truyền qua đường tình dục đều có thểchữa khỏi hoàn toàn. Ngay cả với trường hợp nhiễm HIV, nếu được phát hiện sớm và điều trị kịp thời, sẽ giúp cho sức khỏe ổn định, vẫn sinh hoạt, làm việc bình thường và hạn chế tiến triển thành bệnh AIDS.
Chúc em sớm khỏe mạnh!
Thạc sĩ, bác sĩ Thanh Hà
http://www.baomoi.com/Sot-giam-can-d...2/13280089.epi (http://www.baomoi.com/Sot-giam-can-dau-co-bap-so-bi-HIV/82/13280089.epi)

Ngoài ra, dựa trên các biểu hiện sốt, giảm cân, đau cơ bắp mà em mô tả thì cũng chưa thể khẳng định em đang bị mắc bệnh gì.
Thạc sĩ, bác sĩ Thanh Hà

hoi han
14-03-2014, 11:05
Trong trường hợp của em thì nguy cơ có cao ko hả a

songchungvoi_HIV
14-03-2014, 11:12
Trong trường hợp của em thì nguy cơ có cao ko hả a
Bạn có biết đọc chữ Việt Nam Quốc Ngữ k vậy? Hay mắt bạn có vấn đề??

hoi han
14-03-2014, 12:11
Bạn có biết đọc chữ Việt Nam Quốc Ngữ k vậy? Hay mắt bạn có vấn đề??

A ak.nếu xét nghiệm combo 4 tuần âm tính thì độ tin tưởng có cao không ak.

songchungvoi_HIV
14-03-2014, 12:16
A ak.nếu xét nghiệm combo 4 tuần âm tính thì độ tin tưởng có cao không ak.
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần, Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV)
4 tuần đến 5 tuần XN HIV Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên kháng thể, Và 6 tuần đến 12 tuần theo khuyến cáo = XN HIV Ab tìm kháng thể.

hoi han
14-03-2014, 12:32
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần, Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV)
4 tuần đến 5 tuần XN HIV Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên kháng thể, Và 6 tuần đến 12 tuần theo khuyến cáo = XN HIV Ab tìm kháng thể.

Như vậy z4 tuần là yên tâm rùi đúng không a

songchungvoi_HIV
14-03-2014, 12:44
Như vậy z4 tuần là yên tâm rùi đúng không a
HIV rõ trắng đen là ở 12 tuần, nếu AT sau 4 tuần là tính hiệu khả quan

hoi han
24-03-2014, 08:25
A giúp em vơi.hôm nay có đi xét nghiệm và e thấy trên kết quả cóghi tên xét nghiệm là HIV Combi PT (Ag-Ab)(ECLIA) đây có phải là phương pháp combo không hả anh. Kết quả âm tính vớiphương pháp này tại thoi diem 4tuần cók hả quan không a.

UTMIENTAY
24-03-2014, 08:27
A giúp em vơi.hôm nay có đi xét nghiệm và e thấy trên kết quả cóghi tên xét nghiệm là HIV Combi PT (Ag-Ab)(ECLIA) đây có phải là phương pháp combo không hả anh. Kết quả âm tính vớiphương pháp này tại thoi diem 4tuần cók hả quan không a.

Kết quả XN PP COMBO sau 4 tuần Âm tính là kết quả rất khả quan rồi đó bạn.

Nguyen Ha
24-03-2014, 08:29

Xét nghiệm combo sau 4 tuần âm tính khả quan rất cao cho 12 tuần âm tính.

hoi han
24-03-2014, 08:40
sao trong phiếu kết quả mình lại không ghi là combo hả mọi người. em hỏi cô y tá thì bảo phương pháp này cho kết quả ở 3 tuần là thế nào hả mọi người, giúp em với!

Nguyen Ha
24-03-2014, 08:47
sao trong phiếu kết quả mình lại không ghi là combo hả mọi người. em hỏi cô y tá thì bảo phương pháp này cho kết quả ở 3 tuần là thế nào hả mọi người, giúp em với!

HIV Combi PT (Ag-Ab) (ECLIA) là combo

hoi han
24-03-2014, 08:48
sao không ai tư vấn cho mình nữa vậy

hoi han
24-03-2014, 08:50
HIV Combi PT (Ag-Ab) (ECLIA) là combo
chị hà cho em hỏi có trường hợp nào âm tính với kết quả đỏ mà đến tuần 12 lại cho ra kết quả ngược lại không ah,mong chị giúp em với.e sợ lắm rồi.

songchungvoi_HIV
24-03-2014, 08:53
Combi PT (Ag-Ab)(ECLIA) => Combo Ag/Ab. Chỉ qua là thuật ngữ gọi mà thui. ComboAg/Ab (tìm kháng nguyên và kháng thể)là sinh phẩm thế hệ thứ 4 áp dụng sau nguy cơ 4 tuần trở đi.

Nguyen Ha
24-03-2014, 08:59
chị hà cho em hỏi có trường hợp nào âm tính với kết quả đỏ mà đến tuần 12 lại cho ra kết quả ngược lại không ah,mong chị giúp em với.e sợ lắm rồi.

Combo 4 tuần âm tính chưa ai bị thay đổi ở tuần 12

hoi han
24-03-2014, 09:13
Xét nghiệm combo sau 4 tuần âm tính khả quan rất cao cho 12 tuần âm tính.
mọi người tư vấn giúp mình đi

songchungvoi_HIV
24-03-2014, 09:18
Thì nói ở đây rùi là gì????
Combi PT (Ag-Ab)(ECLIA) => Combo Ag/Ab. Chỉ qua là thuật ngữ gọi mà thui. ComboAg/Ab (tìm kháng nguyên và kháng thể)là sinh phẩm thế hệ thứ 4 áp dụng sau nguy cơ 4 tuần trở đi.

Nguyen Ha
24-03-2014, 09:19

Còn tư vấn gì nữa. Đọc lại đi.

hoi han
24-03-2014, 09:27
sang tuần sau là được 6 tuần rồi, em định làm tiếp 1 xet nghiệm nữa chứ bây giờ e còn lo lắng quá.

hoi han
24-03-2014, 09:28
xin mọi người đừng trách, tại e hoang mang quá thôi mà.

songchungvoi_HIV
24-03-2014, 09:36
sang tuần sau là được 6 tuần rồi, em định làm tiếp 1 xet nghiệm nữa chứ bây giờ e còn lo lắng quá.
Bạn xem biểu đồ nhé:

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần, Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV).
Combo Ag/Ab Tìm kháng nguyên và kháng thể từ 4 tuần đến 6 tuần, HIV 1/2 Ab tìm kháng thể sau 6 tuần đến 12 tuần (Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thề có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có tìm kháng thể Ab)
Bấm vào 2 link này xem:
Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

kiyoshy
24-03-2014, 09:37
Bạn có thể yên tâm 98% kết quả AT ở tuần thứ 4. và kết quả không thay đổi ở tuần thứ 6, 8 và 12, bạn nên yên tâm và xả stress đi, Lần sau nhớ đừng đi tìm nguy cơ nữa nhé

hoi han
25-03-2014, 06:32
Bạn có thể yên tâm 98% kết quả AT ở tuần thứ 4. và kết quả không thay đổi ở tuần thứ 6, 8 và 12, bạn nên yên tâm và xả stress đi, Lần sau nhớ đừng đi tìm nguy cơ nữa nhé

Vâng cảm ơn mọi người nhé

hoi han
29-03-2014, 19:09
Hôm nay được 6 tuần mình đi xét nghiêm combo cho kết quả âm tính mọi người ak.

songchungvoi_HIV
29-03-2014, 19:19
Bạn xem biểu đồ nhé:

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần, Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV).
Combo Ag/Ab Tìm kháng nguyên và kháng thể từ 4 tuần đến 6 tuần => là tinh hiểu khả quan rất cao, Chốt ở 12 tuần theo khuyến cáo
Bấm vào 2 link này xem:
Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

Charles
29-03-2014, 19:23

4 tuần Combo ÂT, giờ tiếp tục 6 tuần Combo ÂT, những kết quả này là tín hiệu rất cao ÂT ở tuần 12.

hyvong7593
29-03-2014, 19:25
Minh cũng say bí sị như bạn . luc quan trong nhất thì k nhớ j hết . minh dc combo 9,5 tuần at. Chúc bạn at 12 tuần nha

hoi han
31-03-2014, 15:43
hôm nay mình có đi xét nghiệm viêm gan B, chờ 2 tiếng sau người ta cho kết quả là COI= 0,862, sao chỉ số này lại cao vậy mọi người? với thời gian 6 tuần sau nguy cơ như vậy xét nghiêm như vậy có được không? mình có cần kiểm tra lại viêm gan B không hả mọi người. mọi người biết thì tư vấn giúp mình với.mình xin cảm ơn.(sao mình cứ lo hoài vậy nhỉ)

songchungvoi_HIV
31-03-2014, 15:50
hôm nay mình có đi xét nghiệm viêm gan B, chờ 2 tiếng sau người ta cho kết quả là COI= 0,862, sao chỉ số này lại cao vậy mọi người? với thời gian 6 tuần sau nguy cơ như vậy xét nghiêm như vậy có được không? mình có cần kiểm tra lại viêm gan B không hả mọi người. mọi người biết thì tư vấn giúp mình với.mình xin cảm ơn.(sao mình cứ lo hoài vậy nhỉ)
Cái bạn cần là KQ Gan B AT. Ok?
COI= 0,862 => Bạn vui lòng xem lại cái bạn ghi là cái gì??? Chả hiểu nó là cái gì

hoi han
31-03-2014, 17:05
Cái bạn cần là KQ Gan B AT. Ok?COI= 0,862 => Bạn vui lòng xem lại cái bạn ghi là cái gì??? Chả hiểu nó là cái gìDo la gia tri de chuan doan am tinh va duog tinh do a.<1 la am tinh a

Charles
31-03-2014, 17:14
Do la gia tri de chuan doan am tinh va duog tinh do a.<1 la am tinh a

Bạn vui lòng sử dụng Tiếng Việt có dấu khi tham gia diễn đàn. Bài viết không có dấu, không hợp lệ sẽ bị xóa khỏi diễn đàn.

hoi han
31-03-2014, 17:25
Dạ đó là giá trị để chuẩn đoán có bị nhiễm siêu vi B không đó anh ạ.giâ trị bình thường là < 1.0 anh ạ

songchungvoi_HIV
31-03-2014, 17:27
Dạ đó là giá trị để chuẩn đoán có bị nhiễm siêu vi B không đó anh ạ.giâ trị bình thường là < 1.0 anh ạ
Thì KQ là AT rùi còn gì nữa

hoi han
02-04-2014, 10:53
Trời ơi.hôm nay mình đi xét nghiệm thìbị nhiễm chlamydia rùi..sao chánđời vây không biết.huhu

songchungvoi_HIV
02-04-2014, 11:04
Trời ơi.hôm nay mình đi xét nghiệm thìbị nhiễm chlamydia rùi..sao chánđời vây không biết.huhu
Nhiễm nắm thì chữa, chứ sao giờ

tôi ơi đừng tuyệt vọng
02-04-2014, 11:09
nhiễm chlamydia thì chữa đi bạn,có gì đâu mà chán.quan trọng là đừng nhiễm cái khác nặng hơn là được.dù sao bạn vẫn còn may mắn lắm đấy...

hoi han
02-04-2014, 11:15
Đọc trên mạng thây người ta bảo nhiễm chlamydia khó chữa lắm nên mình sơ quá mọi ngươid ơi

tôi ơi đừng tuyệt vọng
02-04-2014, 11:24
khó thì cũng phải chữa,biết làm sao đây bạn

hoi han
23-04-2014, 12:55
tuần vừa rồi mình có đi xét nghiệm ở thời điểm 8 tuần, kết quả là âm tính rồi

hoi han
23-04-2014, 12:57
sang tuần sau tôi định đi kiểm tra lại 1 lần nữa nhưng không biết ở nha trang có cơ sở nào làm xét nghiệm vào chủ nhật không mọi người nhỉ?mọi người biết thì chỉ giúp tôi với,

songchungvoi_HIV
23-04-2014, 13:03
tuần vừa rồi mình có đi xét nghiệm ở thời điểm 8 tuần, kết quả là âm tính rồi
8 tuần AT là tính hiệu an toàn rất cao. Chốt ở 12 tuần theo khuyến cáo KQ k thay đổi

sang tuần sau tôi định đi kiểm tra lại 1 lần nữa nhưng không biết ở nha trang có cơ sở nào làm xét nghiệm vào chủ nhật không mọi người nhỉ?mọi người biết thì chỉ giúp tôi với,
Đã XN AT 8 tuần, tốt nhất đủ 12 tầun XN luôn, k cần phí máu phí tiền XN ờ 10 vì KQ vẫn vậy. Các TTYT cộng đồng XN HIV k XN ngày thứ 7 và Chủ nhật. Ở Nha Trang có Pastuer thì phải, để 12 tuần đến Pastuer XN đi

hyvong7593
23-04-2014, 13:14
yên tâm đi bạn , hyvong7593 cũng có cái âm tính tuần 12 rùi nè , 8 tuần âm tính thì 12 tuần cũng âm tính và mãi mãi ( nếu không có nguy cơ mới ) .

hoi han
02-05-2014, 06:24
hôm nay mình đi xn ở tuần 12 cho kết quả âm tính

2013
02-05-2014, 06:49
Chúc mưng bạn nhé 12 tuần âm tính là 100% không bị sao rồi đó

tôi ơi đừng tuyệt vọng
02-05-2014, 06:54
hôm nay mình đi xn ở tuần 12 cho kết quả âm tính
chúc mừng bạn
bạn đã về đích an toàn...