PDA

View Full Version : cho em hỏi về vấn đề này ạ

thanhnam85
15-03-2014, 15:07
chuyện là sáng nay có ông thợ lại làm tủ kính nhà em,mãnh kính vương vãi khắp nhà em đi ngang thì bị mảnh kính đâm vào chân chảy 1 tí máu,em củng ko chú ý gì nhiều,chút ông thợ làm xong thì em thấy mấy vết máu ở khắp nhà,em hỏi máu của ai thì ổng nói ổng bị kính đâm rồi ổng về,giờ nghĩ lại thấy ớn ớn,giờ trong trường hợp này nếu ổng có bị cái gì thì em có thuộc diện có nguy cơ không ạ

songchungvoi_HIV
15-03-2014, 15:13
chuyện là sáng nay có ông thợ lại làm tủ kính nhà em,mãnh kính vương vãi khắp nhà em đi ngang thì bị mảnh kính đâm vào chân chảy 1 tí máu,em củng ko chú ý gì nhiều,chút ông thợ làm xong thì em thấy mấy vết máu ở khắp nhà,em hỏi máu của ai thì ổng nói ổng bị kính đâm rồi ổng về,giờ nghĩ lại thấy ớn ớn,giờ trong trường hợp này nếu ổng có bị cái gì thì em có thuộc diện có nguy cơ không ạ
Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳng vàodòng máu của người lành
Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một số tếbào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôi dưỡng,các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông

thanhnam85
15-03-2014, 15:27
vậy theo em hiểu là cho dù nó vừa đâm ổng xong nó qua đâm em thì em củng ko có nguy cơ vì máu nó đã tiếp xúc với môi trường bên ngoài rồi đúng ko ạ

songchungvoi_HIV
15-03-2014, 15:31
vậy theo em hiểu là cho dù nó vừa đâm ổng xong nó qua đâm em thì em củng ko có nguy cơ vì máu nó đã tiếp xúc với môi trường bên ngoài rồi đúng ko ạ
Ok đúng rùi

thanhnam85
15-03-2014, 16:17
Ok đúng rùi
vâng,em cảm ơn anh