PDA

View Full Version : Các anh giải đáp giúp e về loại thuốc chống phôi nhiễm với

mongsekhongsao
15-03-2014, 19:30
Em có qhtd với gmd. Trước khi qh thì cô ấy hôn DV của e khoảng 1 phút và lúc đó e cũng ko để ý là dv có bị chảy máu hay là miệng cô ấy có chảy máu hay không. Rồi sau đó cô ấy đeo bcs cho e và quan hệ. Sau khi qh xong thì e thấy bcs không bị rách nhưng lúc cô ấy tháo bcs cho em và em cũng không để ý lúc tháo bcs thì có bị dính dịch âm đạo ở ngoài bcs lên dv không. e sợ nếu cô ấy bị chảy máu miệng mà hôn dv hoặc là lúc cô ấy tháo bcs ra giúp e thì dịch âm đạo bị dính lên dv nên e đã đến bệnh viện Đống Đa để nghe tư vấn và mua thuốc. Bác sỹ bán cho em loại thuốc là: Emtricitabine/Tenofovir (Emtricitabine 200mg,Tenofovir 300mg) 30 viên của Mylan do Indian sản xuất. Uống 1 viên/ ngày. Em uống sau khi có nguy cơ dính phôi nhiễm 60h. Uống lúc 10h40p sáng. Không biết thuốc này có đúng loại không và em uống muộn như vậy thì có nhiều tác dụng không ạ. Mong các anh giúp đỡ e. Em cảm ơn nhiều.

songchungvoi_HIV
15-03-2014, 19:52
Em có qhtd với gmd. Trước khi qh thì cô ấy hôn DV của e khoảng 1 phút và lúc đó e cũng ko để ý là dv có bị chảy máu hay là miệng cô ấy có chảy máu hay không. Rồi sau đó cô ấy đeo bcs cho e và quan hệ. Sau khi qh xong thì e thấy bcs không bị rách nhưng lúc cô ấy tháo bcs cho em và em cũng không để ý lúc tháo bcs thì có bị dính dịch âm đạo ở ngoài bcs lên dv không. e sợ nếu cô ấy bị chảy máu miệng mà hôn dv hoặc là lúc cô ấy tháo bcs ra giúp e thì dịch âm đạo bị dính lên dv nên e đã đến bệnh viện Đống Đa để nghe tư vấn và mua thuốc. Bác sỹ bán cho em loại thuốc là: Emtricitabine/Tenofovir (Emtricitabine 200mg,Tenofovir 300mg) 30 viên của Mylan do Indian sản xuất. Uống 1 viên/ ngày. Em uống sau khi có nguy cơ dính phôi nhiễm 60h. Uống lúc 10h40p sáng. Không biết thuốc này có đúng loại không và em uống muộn như vậy thì có nhiều tác dụng không ạ. Mong các anh giúp đỡ e. Em cảm ơn nhiều.
chào bạn!
Theo lời bạn kể thì hoàn toàn k hề có nguy cơ với HIV, quan trọng là bạn QHTD có BCS k rách k thủng là k có nguy cơ, hành vi OS cũng k có nguy cơ. Os chỉ có nguy cơ với STDs. Việc bạn quyết định dùng PEP là k cần thiết trong tình huống này.
Tên biệt dược thuốc bạn dùng là:
Tenofovir 300mg + Emtricitabine 200mg (Nevirapine)
Tenofovir 300mg => Tác dụng phụ:

Tác dụng thường gặp nhất khi sử dụng tenofovir disoproxil fumarat là các tác dụng nhẹ trên đường tiêu hóa, đặc biệt tiêu chảy, nôn và buồn nôn, đau bụng, đầy hơi, khó tiêu, chán ăn.

Nồng độ amylase huyết thanh có thể tăng cao và viêm tụy.

Giảm phosphat huyết cũng thường xảy ra.

Phát ban da cũng có thể gặp.

Một số tác dụng phụ thường gặp khác bao gồm bệnh thần kinh ngoại vi, đau đầu, chóng mặt, mất ngủ, trầm cảm, suy nhược, ra mồ hôi và đau cơ.

Tăng men gan, tăng nồng độ triglycerid máu, tăng đường huyết và thiếu bạch cầu trung tính.

Suy thận, suy thận cấp và các tác dụng trên ống lượn gần, bao gồm hội chứng Fanconi

Nhiễm acid lactic, thường kết hợp với chứng gan to nghiêm trọng và nhiễm mỡ, thường gặp khi điều trị với các thuốc ức chế men sao chép ngược nucleosid.

Emtricitabine 200mg (Nevirapine) => Tác dụng phụ:
Phát ban, hội chứng Steven-Johnson, hoại tử biểu bì da nhiễm độc, viêm gan, vàng da, buồn nôn, tiêu chảy, đau bụng,đau cơ, sốt, ngủ gà.
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày

mongsekhongsao
15-03-2014, 19:56
vâng e cảm ơn anh. Vì không biết cô gái đấy có bị chảy máu miệng hay không nên e lo quá. Đành phải đi mua thuốc uống. E uống thuốc hơi muộn (Sau 60h từ khi qh) E uống lúc 10h40p sáng và khi uống xong thì có thấy hơi váng đầu chóng mặt, ngoài ra thì không sao. Nếu ít nguy cơ lây nhiễm thì tốt quá ạ. Mong là không sao

songchungvoi_HIV
15-03-2014, 20:00
vâng e cảm ơn anh. Vì không biết cô gái đấy có bị chảy máu miệng hay không nên e lo quá. Đành phải đi mua thuốc uống. E muốn thuốc hơi muộn (Sau 60h từ khi qh) E uống lúc 10h40p sáng và khi uống xong thì có thấy hơi váng đầu chóng mặt, ngoài ra thì không sao.
Bạn có thể vào box này xem, có rất nhiều câu hỏi về Oral sex cho bạn tham khảo:
CHỦ ĐỀ: Quan-he-tinh-duc-bao-cao-su-chat-boi-tron (http://diendanhiv.vn/forums/21-Quan-he-tinh-duc-bao-cao-su-chat-boi-tron)

mongsekhongsao
15-03-2014, 20:02
Và e lo lắng 1 điều nữa là bcs do cô ấy đeo cho e là của nhà nghỉ chứ không phải là của e. nên không biết nó có đảm bảo không

songchungvoi_HIV
15-03-2014, 20:04
Và e lo lắng 1 điều nữa là bcs do cô ấy đeo cho e là của nhà nghỉ chứ không phải là của e. nên không biết nó có đảm bảo không
CHỦ ĐỀ: Quan-he-tinh-duc-bao-cao-su-chat-boi-tron (http://diendanhiv.vn/forums/21-Quan-he-tinh-duc-bao-cao-su-chat-boi-tron)

mongsekhongsao
15-03-2014, 20:49
Em cảm ơn anh nhiều. Chúc a 1 ngày vui vẻ!

Nguyen Ha
16-03-2014, 06:46

Những gì bạn kể không có nguy cơ vớu HIV. Bạn dùng thuốc phơi nhiễm trong trường hợp này là không cần thiết.