PDA

View Full Version : Xin hỏi giao tiếp hằng ngày với bạn tình nhiễm HIV, nhưng k QHTD

yeukhonghoitiec
17-03-2014, 12:56
Tôi và bạn trai yêu nhau hơn 6 năm nay, mỗi lần Tôi đòi cưới anh ấy điều từ chối. trong 8 năm qua không ít lần chúng tôi đã dự định QH nhưng đến đoạn gần lên đỉnh thì anh ấy tuyệt đối không cho DV vào AD của Tôi dù có BCS. càng ngày sức khỏe anh ấy càng thấy yếu và thường xuyên bệnh hơn, hôm nay tôi thật sự hụt hẫn khí biết anh ấy nhiễm HIV 10 năm nay, nhưng chưa hề đi đến bệnh viện để điều trị. Trong thời gian gần đây chúng tôi gặp nhau thường xuyên hơn và cũng vào nhà nghỉ thường xuyên hơn, Tôi thường dùng tay để thủ dâm cho anh ấy và anh ấy cũng vậy dùng tay thủ dâm cho tôi. gần đây mặt anh ấy hay bị dị ứng nỗi rất nhiều mụn, nhìn là thấy rõ những chấm máu đỏ đỏ ngay đầu mụn và tôi cũng bị dị ứng kem dưỡng da nên cũng rất nhiều mụn, anh ấy hay cạ mạt vào mặt tôi nhiều lần, có thể tôi cũng đã nhiễm HIV rồi, vì có lần tay bị bị xướt gớm máu tôi dùng tay thủ dâm cho anh ấy vàm tôi chắc chắn máu trên mụn anh ấy đã dính vào đầu mụn của tôi và anh ấy liếm khắp người tôi, cạp lỗ tay, nhéo mặt làm mụn xịt ra. Tôi thương anh ấy rất nhiều, giờ đây tôi mới hiểu tại soa anh ấy không muốn cho DV vào AD tôi là vì anh ấy không muốn lây bệnh cho tôi. Tôi xin hỏi tôi phải làm gì để chúng tôi có thể sống lâu nếu tôi bị nhiễm?

songchungvoi_HIV
17-03-2014, 13:08
Tôi và bạn trai yêu nhau hơn 6 năm nay, mỗi lần Tôi đòi cưới anh ấy điều từ chối. trong 8 năm qua không ít lần chúng tôi đã dự định QH nhưng đến đoạn gần lên đỉnh thì anh ấy tuyệt đối không cho DV vào AD của Tôi dù có BCS. càng ngày sức khỏe anh ấy càng thấy yếu và thường xuyên bệnh hơn, hôm nay tôi thật sự hụt hẫn khí biết anh ấy nhiễm HIV 10 năm nay, nhưng chưa hề đi đến bệnh viện để điều trị. Trong thời gian gần đây chúng tôi gặp nhau thường xuyên hơn và cũng vào nhà nghỉ thường xuyên hơn, Tôi thường dùng tay để thủ dâm cho anh ấy và anh ấy cũng vậy dùng tay thủ dâm cho tôi. gần đây mặt anh ấy hay bị dị ứng nỗi rất nhiều mụn, nhìn là thấy rõ những chấm máu đỏ đỏ ngay đầu mụn và tôi cũng bị dị ứng kem dưỡng da nên cũng rất nhiều mụn, anh ấy hay cạ mạt vào mặt tôi nhiều lần, có thể tôi cũng đã nhiễm HIV rồi, vì có lần tay bị bị xướt gớm máu tôi dùng tay thủ dâm cho anh ấy vàm tôi chắc chắn máu trên mụn anh ấy đã dính vào đầu mụn của tôi và anh ấy liếm khắp người tôi, cạp lỗ tay, nhéo mặt làm mụn xịt ra. Tôi thương anh ấy rất nhiều, giờ đây tôi mới hiểu tại soa anh ấy không muốn cho DV vào AD tôi là vì anh ấy không muốn lây bệnh cho tôi. Tôi xin hỏi tôi phải làm gì để chúng tôi có thể sống lâu nếu tôi bị nhiễm?
Chào bạn!
Chuyện bạn thật cảm động với songchung, Tạm thời mình chia sẻ thế này: Bạn có xác định anh ấy nhiễm HIV k? Anh có XN máu chưa? Nếu thật sự đã XN máu nhiều lần => DT HIV thì bạn cần cho anh ấy đến TTYTDP nơi anh sinh sống để đăng ký điều trị miễn phí theo chương trình ARV miễn phí Quốc Gia. Nếu chưa XN máu khẳng định HIV thì k thể nhìn bên ngoài hình dáng, biểu hiện và triệu chứng mà khẳng định anh ấy nhiễm HIV.
Còn bạn, Bạn đã xác định k hề QHTD qua cửa AD dù bất kỳ hình thức nào = DV k bảo vệ BCS thì bạn k có nguy cơ nhiễm HIV, việc giao tiếp thông thường k phải là con đường lây nhiễm HIV, và việc cà mặt vào nhau cũng k phải là con đường HIV xâm nhập, Tay kích dục DV hay kích dục AD muốn có nguy cơ khi và chỉ khi tay đang chảy máu nhiều, vết thương rộng, sâu, viêm nhiễm và bưng mũ. Hành vi kích dục được xem là hành vi an toàn. HIV nguy cơ khi và chỉ khi hội đủ các yếu tố sau:
- Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
- Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn.
- Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
- Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.
- Nồng độ HIV trong các dịch thể, các giai đoạn nhiễm HIV... là rất khác nhau, ví dụ:
+ HIV có nhiều nhất trong máu, rồi đến dịch sinh dục, tiếp đến là sữa của người nhiễm.
+ Ngay trong dịch sinh dục, thì tinh dịch của nam chứa nhiều HIV hơn trong dịch tiết âm đạo nữ.
+ Dịch thể của người nhiễm HIV ở giai đoạn nhiễm HIV cấp (“cửa sổ”) và ở giai đoạn AIDS có nồng độ HIV cao hơn nhiều so với giai đoạn nhiễm HIV không triệu trứng;
+ Lượng HIV trong dịch thể của người nhiễm được điều trị thuốc kháng vi rút cũng thấp hơn ở người không được điều trị.
+ Hành vi QHTD không an toàn trên một bạn tình.
Nếu bạn thật sự lo lắng về tình trạng sức khỏe của bạn chỉ duy nhất là XN HIV. Chu dù bạn thật sự cơ nguy cơ QHTD k an toàn đi chăng nữa với anh ấy, cũng k thể khẳng định bạn đã nhiễm HIV. Bạn nên XN để xem tình trạnh sức khỏe của bạn. Và qua những gì bạn kể thì với songchung bạn k hề có nguy cơ nhiễm HIV trừ khi bạn QHTD k an toàn k có biện pháp bảo vệ.

yeukhonghoitiec
17-03-2014, 13:16
Em rất cảm ơn những lời chia sẽ trân tình của anh, anh ấy đã có giấy xn khẳng định rồi em vừa xem lúc 12h trưa nay, nhưng anh ấy quả quyết không muốn điều trị. em nghỉ là em đã bị rồi anh ơi vì HIV lây qua đường máu, mà chúng em thường âu yếm cạ mặt vào nhau, em nghỉ máu đã dính sang và anh ấy hút thuốcraatss nhiều nên răng bị hư và có thường hay ra máu. nên anh ây liếm khắp người em liếm lên mụn, và đôi khi còn căn nhẹ nữa

songchungvoi_HIV
17-03-2014, 13:25
Em rất cảm ơn những lời chia sẽ trân tình của anh, anh ấy đã có giấy xn khẳng định rồi em vừa xem lúc 12h trưa nay, nhưng anh ấy quả quyết không muốn điều trị. em nghỉ là em đã bị rồi anh ơi vì HIV lây qua đường máu, mà chúng em thường âu yếm cạ mặt vào nhau, em nghỉ máu đã dính sang và anh ấy hút thuốcraatss nhiều nên răng bị hư và có thường hay ra máu. nên anh ây liếm khắp người em liếm lên mụn, và đôi khi còn căn nhẹ nữa
Nếu bạn thật sự k muốn rời xa anh ấy vì tình yêu chân thành của bạn, thì bằng mọi giá bạn phải động viên anh ấy điều trị, songchung hy vọng với tình yêu của bạn có thể chuyển hướng anh ấy, và giúp anh ấy lấy lại thế cân bằng trong cuộc sống, songchung thiết nghĩ chỉ có tình yêu mới làm nên những điều kỳ diệu, Và HIV k phải là chấm hết với một con người, Riêng bạn, songchung khuyên bạn cũng nên xn để biết tình trạng sức khỏe của mình, HIV k lây theo con đường hôn, dùng miệng hay lưỡi liếm, vì HIV gần như k tồn tại trong nước bọt, Mụn cũng k phải là con dường HIV xâm nhập. Bởi HIV rất khó lây nhiễm khi k hội đủ các yếu tố mà songchung chia sẻ cho bạn ở phần trên, Bằng mọi giá bạn phải động viên anh ấy đăng ký điều trị. Bạn có thể tham khỏa một số tư liêu viết về những mối tình của người nhiễm HIV tại Box này, bạn bấm vào link dưới để xem:
BOX: Ho-da-song-nhu-the (http://diendanhiv.vn/forums/15-Ho-da-song-nhu-the)

yeukhonghoitiec
17-03-2014, 13:27
em cảm ơn anh rất nhiều!

songchungvoi_HIV
17-03-2014, 13:35
em cảm ơn anh rất nhiều!
Cố gắng lên bạn, Tình Yêu có thể làm nên những điều kỳ diệu, mà sau đó ta nghĩa lại và nhận ra rằng tại sao ta lại làm được như vậy

yeukhonghoitiec
17-03-2014, 13:56
Chắc chắn là em không bao giờ bỏ bạn em rồi anh vì anh ấy thương em rất nhiều, 8 năm tôi qua đã có rất nhiều kỹ niệm, em hy vọng em sẽ không bệnh để lo cho anh ấy

songchungvoi_HIV
17-03-2014, 13:59
Chắc chắn là em không bao giờ bỏ bạn em rồi anh vì anh ấy thương em rất nhiều, 8 năm tôi qua đã có rất nhiều kỹ niệm, em hy vọng em sẽ không bệnh để lo cho anh ấy
Ok, hy vọng qua những gì chia sẻ hôm nay, bạn có thể đúc kết lại vấn đề và đưa ra giải pháp và chiến lược cho bạn nên và cần làm gì, bạn cũng nên đọc thêm tài liệu sau:
Chủ đề: Dành cho người sống chung với HIV/AIDS và người thân. (http://diendanhiv.vn/threads/493-Danh-cho-nguoi-song-chung-voi-HIV-AIDS-va-nguoi-than)

Nguyen Ha
17-03-2014, 14:01
Ro

Đọc những dòng tâm sự của bạn thật cảm động, một tình yêu đẹp suốt nhiều năm qua. Anh ấy đã có giấy xn khẳng định dương tính với hiv, bạn cói gắng đọng viên anh ấy đến TTPC HIV/AIDS nơi bạn sinh sống đăng ký điều trị, bạn ấy nói sức khỏe của anh ấy giảm sút thì càng phải đến đăng ký điều trị, như thế mới kéo dài cuộc sống được. Bây giờ HIV là bệnh mãn tính rồi không còn nguy hiểm như ngày xưa nữa. Còn bản thân bạn cũng hãy vững tin lên, trong suốt gần ấy năm yêu nhau nhưng chưa 1 lần quan hệ tình dục thì bạn lo gì bị H. Hiv không lây qua hôn nhau và mụn chứng cá cũng không phải là nguyên nhân lây bệnh. Bạn là người anh ấy cần lúc này nhất, hãy là chỗ dựa tinh thần cho anh ấy vững tin và điều trị. Chúc 2 bạn sức khỏe và hạnh phúc. Bạn nên nhớ HIV không phải là dấu chấm hết mà HIV bắt đầu 1 cuộc sống mới. Tự tin lên bạn.

yeukhonghoitiec
17-03-2014, 14:03
nhưng từ trước đến nay có ca nào như em mà nhiễm không anh

songchungvoi_HIV
17-03-2014, 14:05
nhưng từ trước đến nay có ca nào như em mà nhiễm không anh
Xin thưa với bạn k hề có ca nào DT khi k hề QHTD, bạn xem chủ đề này:
Chủ đề: Bị HIV có nên giữ thai... (http://diendanhiv.vn/threads/9669-Bi-HIV-co-nen-giu-thai)Anh TV trong chủ đề trên có Gđ và BX nhiễm HIV 3 năm, anh ấy sống chung mà k hề nhiễm HIV và hiện BX đang mang thai đấy

yeukhonghoitiec
17-03-2014, 14:06
Ro

Đọc những dòng tâm sự của bạn thật cảm động, một tình yêu đẹp suốt nhiều năm qua. Anh ấy đã có giấy xn khẳng định dương tính với hiv, bạn cói gắng đọng viên anh ấy đến TTPC HIV/AIDS nơi bạn sinh sống đăng ký điều trị, bạn ấy nói sức khỏe của anh ấy giảm sút thì càng phải đến đăng ký điều trị, như thế mới kéo dài cuộc sống được. Bây giờ HIV là bệnh mãn tính rồi không còn nguy hiểm như ngày xưa nữa. Còn bản thân bạn cũng hãy vững tin lên, trong suốt gần ấy năm yêu nhau nhưng chưa 1 lần quan hệ tình dục thì bạn lo gì bị H. Hiv không lây qua hôn nhau và mụn chứng cá cũng không phải là nguyên nhân lây bệnh. Bạn là người anh ấy cần lúc này nhất, hãy là chỗ dựa tinh thần cho anh ấy vững tin và điều trị. Chúc 2 bạn sức khỏe và hạnh phúc. Bạn nên nhớ HIV không phải là dấu chấm hết mà HIV bắt đầu 1 cuộc sống mới. Tự tin lên bạn.

Em rất cảm ơn những lời chia sẻ của chị, em sẽ cùng anh ấy bước hết con đường này, em cũng đã quyết định cùng anh ấy đi hết con đường, em cũng mong sau em xn kết quả âm tinh để có 1 người mạnh khỏe để lo cho nhau.

Nguyen Ha
17-03-2014, 14:13
Em rất cảm ơn những lời chia sẻ của chị, em sẽ cùng anh ấy bước hết con đường này, em cũng đã quyết định cùng anh ấy đi hết con đường, em cũng mong sau em xn kết quả âm tinh để có 1 người mạnh khỏe để lo cho nhau.

Nếu chưa 1 lần quan hệ tình dục không an toàn thì bạn không lo bị bệnh.

yeukhonghoitiec
17-03-2014, 14:19
da, chưa bao giờ cho DV vào AD cũng như HM chị ơi, chỉ nhũng cử chỉ âu yếm, hôn, liếm, cạp, cắn nhẹ, cạ mặt vào nhau thôi chị

Nguyen Ha
17-03-2014, 14:36
da, chưa bao giờ cho DV vào AD cũng như HM chị ơi, chỉ nhũng cử chỉ âu yếm, hôn, liếm, cạp, cắn nhẹ, cạ mặt vào nhau thôi chị

Thế thì bạn không có nguy cơ với HIV.