PDA

View Full Version : QHTD không an toàn với bạn tình nhiệm HIV có nguy cơ với HIV

thoidahetroi
17-03-2014, 18:05
ngày 5/3 em có quan hệ không an toàn với người nhiễm HIV (Chắn chắn đã nhiễm vì chính cô ấy nói với em hôm qua, cô ấy chưa điều trị ARV), do em không biết nên em không dùng thuốc phơi nhiễm, hôm 8/3, 9/3,10/3, 15/3 em có quan hệ với vợ em
Em xin hỏi: Vợ em có nguy cơ bị phơi nhiễm không? tính từ lúc em có nguy cơ đến lúc quan hệ với Vợ khoảng thời gian như vậy, không biết trong tinh dịch của em lúc đó đã có dư lượng virút đủ để lây nhiễm cho Vợ chưa? Cảm ơn

songchungvoi_HIV
17-03-2014, 18:14
ngày 5/3 em có quan hệ không an toàn với người nhiễm HIV (Chắn chắn đã nhiễm vì chính cô ấy nói với em hôm qua, cô ấy chưa điều trị ARV), do em không biết nên em không dùng thuốc phơi nhiễm, hôm 8/3, 9/3,10/3, 15/3 em có quan hệ với vợ em
Em xin hỏi: Vợ em có nguy cơ bị phơi nhiễm không? tính từ lúc em có nguy cơ đến lúc quan hệ với Vợ khoảng thời gian như vậy, không biết trong tinh dịch của em lúc đó đã có dư lượng virút đủ để lây nhiễm cho Vợ chưa? Cảm ơn
Bạn QHTD k an toàn với người nhiễm HIV là có nguy cơ, nhưng k nhất thiết QHTD k an toàn với người nhiễm là bắt buộc phải nhiễm, Nguy cơ nhiễm HIV phải hội đủ các yếu tố sau:
- Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
- Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn.
- Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
- Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.
- Nồng độ HIV trong các dịch thể, các giai đoạn nhiễm HIV... là rất khác nhau, ví dụ:
+ HIV có nhiều nhất trong máu, rồi đến dịch sinh dục, tiếp đến là sữa của người nhiễm.
+ Ngay trong dịch sinh dục, thì tinh dịch của nam chứa nhiều HIV hơn trong dịch tiết âm đạo nữ.
+ Dịch thể của người nhiễm HIV ở giai đoạn nhiễm HIV cấp (“cửa sổ”) và ở giai đoạn AIDS có nồng độ HIV cao hơn nhiều so với giai đoạn nhiễm HIV không triệu trứng;
+ Lượng HIV trong dịch thể của người nhiễm được điều trị thuốc kháng vi rút cũng thấp hơn ở người không được điều trị.
+ Hành vi QHTD không an toàn trên một bạn tình.
Bạn chờ đủ 6 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể và chốt ở 12 tuần theo khuyến cáo.
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần, Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV). ngày 5/3 em có quan hệ không an toàn với người nhiễm HIV => hôm 8/3, 9/3,10/3, 15/3 em có quan hệ với vợ => Hành vi nguy cơ của bạn mới được 10 ngày => Bạn có QHTD k an toàn với vợ, Và theo biểu đồ trên 2 Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV xuất hiện sau 3 tuần trong cơ thể bạn nếu bạn thật sự nhiễm => Khả năng vợ bạn k có nguy cơ

Nguyen Ha
17-03-2014, 18:32

Bạn quan hệ không an toàn là có nguy cơ, bạn chờ đủ 4 tuần xét nghiệm combo và xét nghiệm lại sau nguy cơ 12 tuần theo khuyến cáo. Nhớ giữ an toàn cho vợ đến khi bạn có kết quả xét nghiệm cuối cùng.

thoidahetroi
17-03-2014, 19:06
Bạn quan hệ không an toàn là có nguy cơ, bạn chờ đủ 4 tuần xét nghiệm combo và xét nghiệm lại sau nguy cơ 12 tuần theo khuyến cáo. Nhớ giữ an toàn cho vợ đến khi bạn có kết quả xét nghiệm cuối cùng.

như vậy là vợ em có nguy cơ không chị

Nguyen Ha
17-03-2014, 19:35
như vậy là vợ em có nguy cơ không chị

Mùng 5/3 bạn có hành vi nguy cơ, mùng 8/3, 9/3, 10/3, 15/3 bạn có quan hệ không an toàn với vợ thì vợ bạn không có nguy cơ bởi vì lúc này kháng thể lgM hiv và kháng thể lgM hiv chưa xuất hiện. Bạn nên giữ an toàn cho vợ bạn đến khi bạn nhaahn kết quả xét nghiệm cuối cùng là sau nguy cơ 12 tuần.