PDA

View Full Version : Mọi người tư vấn giùm em với ạ, em lo quá !

hotmanho1234
17-03-2014, 23:07
Tháng trước em có nguy cơ và đc tư vấn điều trị pep. Bây giờ còn ngày nữa là hết thuốc, nhưng em có uống trễ 2 lần : lần 1 là trễ 40p, lần 2 là trễ đến 5h30p( ngày thứ 24). Vậy em phác đồ điều trị của em có bị ảnh hưởng nhiều không.? Em lo quá, có gọi lên bác sĩ ở trung tâm em khám thì người ta bảo là không ảnh hưởng nhiều lắm, cố gắng tuân thủ những viêm còn lại. Có trường hợp nào như em không ạ ?

songchungvoi_HIV
17-03-2014, 23:10
Tháng trước em có nguy cơ và đc tư vấn điều trị pep. Bây giờ còn ngày nữa là hết thuốc, nhưng em có uống trễ 2 lần : lần 1 là trễ 40p, lần 2 là trễ đến 5h30p( ngày thứ 24). Vậy em phác đồ điều trị của em có bị ảnh hưởng nhiều không.? Em lo quá, có gọi lên bác sĩ ở trung tâm em khám thì người ta bảo là không ảnh hưởng nhiều lắm, cố gắng tuân thủ những viêm còn lại. Có trường hợp nào như em không ạ ?
Chào bạn
Trong điều trị PEP cho phép trễ k quá 3 lần trong 28 ngày và mỗi lần trễ k quá 1 đến 2 giờ. Việc bạn có nguy cơ phơi nhiễm dùng PEP, trước khi đưa viên thuốc PEP đầu tiên vào cơ thể bạn phải được BS nơi ra toa chỉ định bạn uống PEP tư vấn, Như vậy chứng tỏa bạn hoàn toàn k quan tâm đến công dụng của PEP trong 72 giờ vàng và thành công của PEP. Bạn lạm dụng sự sai lệch và trễ giờ thường xuyên thì khó tránh việc công thành công trong điều trị phơi nhiễm.
XN PEP có 3 KQ AT như sau:
1. AT cho nguy cơ có PEP nhưng GMD k hề nhiễm HIV.
2. AT cho nguy cơ có PEP, GMD là người nhiễm HIV nhưng k hề có HIV xâm nhập vào cơ thể.
3. AT có PEP khi bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng khi có HIV xâm nhập vì bạn tuân thủ 4 đúng
- Đúng thuốc.
- Đúng liều.
- Đúng cách.
- Đúng giờ.
Và DT có PEP tức thất bại khi bạn k tuân thủ 4 đúng. Hy vọng bạn k rơi vào trường hợp này.
Chúc bạn may mắn

hotmanho1234
17-03-2014, 23:19
Vậy cũng chưa giải toả cho em lắm, vậy trường hợp của em là uống sai rồi ạ ?

hotmanho1234
17-03-2014, 23:20
Cho em hỏi hành vi OS dv của em chưa cắt bao quy đầu có bị nguy cơ không ạ ( em đọc báo thấy chưa cắt bqd nguy cơ nhiễm hơn người bt 50%) ? Lúc qh em có bị 2 nốt nhiệt miệng gần lành( không chảy máu, không thấy đau), khi hôn sâu có nguy cơ nhiễm không? Giã sử trong miệng của cô gái có tinh dịch âm đạo bị nhiễm, còn em có nốt nhiệt miệng thì có bị nhiễm không ạ ( do lúc quan hệ e thấy cô ấy cho tay vào mồm để lấy nước bọt làm chất bôi trơn) ? - Trong lúc qh em dùng bcs đầy đủ, chỉ khi os là không dùng thôi. xin anh tư vấn dùm em nhé

songchungvoi_HIV
17-03-2014, 23:24
Cho em hỏi hành vi OS dv của em chưa cắt bao quy đầu có bị nguy cơ không ạ ( em đọc báo thấy chưa cắt bqd nguy cơ nhiễm hơn người bt 50%) ? Lúc qh em có bị 2 nốt nhiệt miệng gần lành( không chảy máu, không thấy đau), khi hôn sâu có nguy cơ nhiễm không? Giã sử trong miệng của cô gái có tinh dịch âm đạo bị nhiễm, còn em có nốt nhiệt miệng thì có bị nhiễm không ạ ( do lúc quan hệ e thấy cô ấy cho tay vào mồm để lấy nước bọt làm chất bôi trơn) ? - Trong lúc qh em dùng bcs đầy đủ, chỉ khi os là không dùng thôi.
Muốn có nguy cơ với OS thì phải:
Miệng GMD vừa bị đánh toét mồm, máu me từa lưa hột dưa, DV bạn thì vửa bị dao cứa chảy máu => Có nguy cơ với HIV.
Nước bọt là môi trường kiềm Enzym làm bất hoạt HIV, nhưng trong nước bọt lại có các xoắn khuẩn Giang Mai, trùng roi Lậu, HPV Mồng Gà và Viêm Gan B. Hành vi OS DD k hề khuyến khích bạn OS. Bạn cần XN STDs sau nguy cơ OS 4 tuần.
Lậu sau 7 ngày k có biểu hiện tức k bị lậu, Mồng gà ủ bệnh sau OS đến 90 ngày. Giang mai và Gan B XN sau nguy cơ 4 tuần. Mồng gà khi có biểu hiện BS lấy mẫu XN xem có chủng HPV 16 và 18 gây Ung thư hay k. Và Mồng gà chữa bằng đốt lazer

hotmanho1234
17-03-2014, 23:29
Vậy còn vấn đề nhiệt miệng ạ ?

Nguyen Ha
18-03-2014, 00:13
Vậy còn vấn đề nhiệt miệng ạ ?

Nhiệt miệng khi os cũng ko sao.