PDA

View Full Version : Nghi bị máu HIV bắn vào mắt khi đi đường :(

cute9k
17-03-2014, 23:57
Em chào anh songchung, anh Tuấn & BQT diễn đàn!
Đầu tiên cho em được gửi lời cảm ơn các anh chị trong diễn đàn đã tư vấn giúp em trong khoảng thời gian 2 tháng vừa qua, và KQ của em là âm tính sau 27 ngày combo. Em định đợi khi nào có KQ âm tính 90 ngày sẽ báo cáo vs anh chị, và lúc đó mới dám vào diễn đàn, vì em sợ vào nhiều rồi lại đọc nhiều em lại bị hoang mang
Nhưng có lẽ do quá nhiều biến cố dồn dập trong 2 tháng qua đã gây cho em sự mẫn cảm quá mức vs nguy cơ phơi nhiễm HIV, dẫu biết điều em chia sẻ sau đây có thể các anh chị cười nhưng em vẫn rất muốn cần được các anh chị tư vấn, vì em thực sự ko muốn phải sống lại tâm trạng của những ngày này 2 tháng trước.
Chuyện của em là tối nay (tầm 19h30), khi đi xe máy ngoài đường, đường ấy 1 bên đường là chợ cóc, 1 bên đường là các cửa hàng. Trong quá trình đi xe máy, em bị một chất lỏng nào đó khi đi đường rơi vào mắt. Theo kí ức của em, thì tại thời điểm đó, bên vỉa hè mà em đi sát vào có một người phụ nữ hình như cũng đang vảy vảy cái gì đó, em chỉ nhìn thoáng qua thôi, vì em đang đi xe mà :( Về đến nhà, em mới suy nghĩ nhiều và đến thời điểm hiện tại em bắt đầu chuyển sang hoảng sợ ạ :( Thời tiết Hà Nội hôm nay khô ráo và không có mưa, do vậy giả thiết bị dính nước mưa vào mắt là ko đúng, nên em rất lo ạ :(
Em biết rằng nếu bị máu HIV rơi vào mắt thì sẽ bị lây nhiễm HIV, vậy anh chị tư vấn giúp em xem nguy cơ của em có cao ko, và ngày mai em có cần uống PEP ko ?
Anh songchung và các anh chị tư vấn giúp em với, thật sự là trong 2 tháng qua, em đã gặp nhiều biến cố, và em cũng đã quá mệt mỏi và suy nhược rồi ạ :(

Nguyen Ha
18-03-2014, 00:02
Đầu tiên cho em được gửi lời cảm ơn các anh chị trong diễn đàn đã tư vấn giúp em trong khoảng thời gian 2 tháng vừa qua, và KQ của em là âm tính sau 27 ngày combo. Em định đợi khi này có KQ âm tính 90 ngày sẽ báo cáo vs anh chị, và lúc đó mới dám vào diễn đàn, vì em sợ vào nhiều rồi lại đọc nhiều em lại bị hoang mang
Nhưng có lẽ do quá nhiều biến cố dồn dập trong 2 tháng qua đã gây cho em sự mẫn cảm quá mức vs nguy cơ phơi nhiễm HIV, dẫu biết điều em chia sẻ sau đây có thể các anh chị cười nhưng em vẫn rất muốn cần được các anh chị tư vấn, vì em thực sự ko muốn phải sống lại tâm trạng của những ngày này 2 tháng trước.
Chuyện của em là tối nay (tầm 19h30), khi đi xe máy ngoài đường, đường ấy 1 bên đường là chợ cóc, 1 bên đường là các cửa hàng. Trong quá trình đi xe máy, em bị một chất lỏng nào đó khi đi đường rơi vào mắt. Theo kí ức của em, thì tại thời điểm đó, bên vỉa hè mà em đi sát vào có một người phụ nữ hình như cũng đang vảy vảy cái gì đó, em chỉ nhìn thoáng qua thôi, vì em đang đi xe mà :( Về đến nhà, em mới suy nghĩ nhiều và đến thời điểm hiện tại em bắt đầu chuyển sang hoảng sợ ạ :(
Em biết rằng nếu bị máu HIV rơi vào mắt thì sẽ bị lây nhiễm HIV, vậy anh chị tư vấn giúp em xem nguy cơ của em có cao ko, và ngày mai em có cần uống PEP ko ?
Anh songchung và các anh chị tư vấn giúp em với, thật sự là trong 2 tháng qua, em đã gặp nhiều biến cố, và em cũng đã quá mệt mỏi và suy nhược rồi ạ :(

Bạn bị ám ảnh quá mức rồi, hãy gạt hiv ra khỏi đầu để lấy lại thăng bằng cuộc sống đi. À mua pepsi về uống thay pep.

cute9k
18-03-2014, 00:07
Bạn bị ám ảnh quá mức rồi, hãy gạt hiv ra khỏi đầu để lấy lại thăng bằng cuộc sống đi. À mua pepsi về uống thay pep.
Nhưng chị ơi, em vẫn lo lắm, chắc tại do 2 tháng sống trong sợ hãi vừa rồi khiến em bị sang chấn tâm lý mất rồi. Chị cho em hỏi đã có nhiều trường hợp ghi nhận bị phơi nhiễm HIV do bị dính máu vào mắt khi đi đường chưa ạ ?? :(

Nguyen Ha
18-03-2014, 00:22
Nhưng chị ơi, em vẫn lo lắm, chắc tại do 2 tháng sống trong sợ hãi vừa rồi khiến em bị sang chấn tâm lý mất rồi. Chị cho em hỏi đã có nhiều trường hợp ghi nhận bị phơi nhiễm HIV do bị dính máu vào mắt khi đi đường chưa ạ ?? :(

Chưa, đúng là bạn bị chấn động tâm lý thật rồi.

♥NS♥
18-03-2014, 00:39
Đầu tiên cho em được gửi lời cảm ơn các anh chị trong diễn đàn đã tư vấn giúp em trong khoảng thời gian 2 tháng vừa qua, và KQ của em là âm tính sau 27 ngày combo. Em định đợi khi này có KQ âm tính 90 ngày sẽ báo cáo vs anh chị, và lúc đó mới dám vào diễn đàn, vì em sợ vào nhiều rồi lại đọc nhiều em lại bị hoang mang
Chuyện của em là tối nay (tầm 19h30), khi đi xe máy ngoài đường, đường ấy 1 bên đường là chợ cóc, 1 bên đường là các cửa hàng. Trong quá trình đi xe máy, em bị một chất lỏng nào đó khi đi đường rơi vào mắt. Theo kí ức của em, thì tại thời điểm đó, bên vỉa hè mà em đi sát vào có một người phụ nữ hình như cũng đang vảy vảy cái gì đó, em chỉ nhìn thoáng qua thôi, vì em đang đi xe mà :( Về đến nhà, em mới suy nghĩ nhiều và đến thời điểm hiện tại em bắt đầu chuyển sang hoảng sợ ạ :( Thời tiết Hà Nội hôm nay khô ráo và không có mưa, do vậy giả thiết bị dính nước mưa vào mắt là ko đúng, nên em rất lo ạ :(

Bạn bị ám ảnh quá nên gặp gì củng nghỉ tới HIV thôi,thoải mái lên bạn

cute9k
18-03-2014, 12:55
Chưa, đúng là bạn bị chấn động tâm lý thật rồi.

Bạn bị ám ảnh quá nên gặp gì củng nghỉ tới HIV thôi,thoải mái lên bạn

em cảm ơn chị Nguyên Hà & bạn NS, nhưng mong mọi người đánh giá nguy cơ của em một cách khách quan, đừng để ý đến việc tại em bị ám ảnh ạ :( Vì em nghĩ là kiểu gì cũng phải có nhiều trường hợp bị phơi nhiễm do bị máu bắn vào mắt chứ ạ :( nguy cơ này ngoài bác sĩ phải đối mặt ở bệnh viện ra thì ở ngoài đường ko có ạ ?

songchungvoi_HIV
18-03-2014, 13:00
Trời đất ơi, sao mà máu ở đâu mà dư dả vậy trời ví phạm hết biết đem ra đường vãy tùm lum. Hoang Tưởng không cần giải thích nhé

songchungvoi_HIV
18-03-2014, 13:01
em cảm ơn chị Nguyên Hà & bạn NS, nhưng mong mọi người đánh giá nguy cơ của em một cách khách quan, đừng để ý đến việc tại em bị ám ảnh ạ :( Vì em nghĩ là kiểu gì cũng phải có nhiều trường hợp bị phơi nhiễm do bị máu bắn vào mắt chứ ạ :( nguy cơ này ngoài bác sĩ phải đối mặt ở bệnh viện ra thì ở ngoài đường ko có ạ ?
Ác mộng trở thành bệnh

17/02/2014
Những cơn ác mộng (http://www.thegioisuckhoe.com/2014/02/17/ac-mong-tro-thanh-benh/thegioisuckhoe.com) lặp đi lặp lại sẽ ảnh hưởng đến cả tinh thần và thể chất, cũng có thể là biểu hiện của một số bất ổn tâm thần của người bệnh.

Kiệt sức vì giấc mơ xấu

Đã rất lâu, chị X.Y phải sống chung với những nỗi ám ảnh (http://www.thegioisuckhoe.com/2014/02/17/ac-mong-tro-thanh-benh/thegioisuckhoe.com) kỳ lạ khiến cuộc sống của chị và người thân trong nhà bị đảo lộn. Đầu tiên, chị có một nỗi sợ khó hiểu với những viên pin và những vật dụng có chứa pin. “Chỉ cần gần đó có cái điện thoại, cái remote tivi hay bất cứ vật dụng sử dụng pin nào, nữ bệnh nhân này đều tỏ ra sợ hãi” – vị bác sĩ tâm thần đang điều trị cho chị kể lại.
Nỗi sợ thứ hai của chị là vi trùng (http://www.thegioisuckhoe.com/2014/02/17/ac-mong-tro-thanh-benh/thegioisuckhoe.com). Chị nhìn đâu cũng thấy vi trùng. Khách đến nhà chơi, vừa bước ra về, chị đã vội vàng lau sạch bóng những nơi khách ngồi hay chạm tới. Chị còn không cho bất kỳ người thân nào trong nhà sử dụng phòng tắm trong phòng vợ chồng chị.
Nữ bệnh nhân này nói với bác sĩ rằng chị biết những hành động của mình là quá nhưng không cách nào kìm lại được. Chị được chẩn đoán bị rối loạn ám ảnh bó buộc (http://www.thegioisuckhoe.com/2014/02/17/ac-mong-tro-thanh-benh/thegioisuckhoe.com) mà căn nguyên được cho là từ một sự cố trong quá khứ và những cơn ác mộng.

http://thegioisuckhoe.sgc.netdna-cdn.com/wp-content/uploads/2014/02/ac-mong.jpg (http://www.thegioisuckhoe.com/2014/02/17/ac-mong-tro-thanh-benh/ac-mong/)Ác mộng trở thành bệnh

Sau những cố gắng khai thác của chuyên gia, chị cũng tiết lộ một nỗi sợ đã đeo bám lâu ngày: Nhìn thấy một thi thể chết đuối dưới ao từ ngày còn bé. Chị đã trải qua nhiều năm tháng sống bình thường sau kỷ niệm đáng sợ đó. Tuy nhiên, những năm gần đây, chị lại liên tục mơ thấy khoảnh khắc kinh hoàng cũ, thấy người chết theo mình, nhập vào mình. Cơn ác mộng cứ lặp đi lặp lại khiến tinh thần chị bất ổn và cuối cùng là phát bệnh.
Theo ThS.BS Nguyễn Ngọc Quang, Giám đốc Trung tâm Giám định pháp y tâm thần TPHCM, một cơn ác mộng (http://www.thegioisuckhoe.com/2014/02/17/ac-mong-tro-thanh-benh/thegioisuckhoe.com) có thể là bình thường nhưng ác mộng cứ lặp lại, gây ra những nỗi sợ hãi, lo âu, mệt mỏi thì đó là bệnh. Sự quấy nhiễu liên tục của ác mộng có thể gây ra nhiều chứng rối loạn tâm thần như ám ảnh sợ, trầm cảm, hoang tưởng, rối loạn lo âu, rối loạn giấc ngủ…, trong đó rối loạn giấc ngủ là thường gặp nhất vì người bị ác mộng thường không có giấc ngủ chất lượng. Điều đó dẫn đến sự mệt mỏi, sa sút thể chất, tinh thần.
Ác mộng cũng có thể đưa đến rối loạn trầm cảm khi đi kèm với một số bất ổn tâm thần khác khiến người bệnh rơi dần vào trạng thái bi quan, từ đó cảm thấy tự ti, khó hòa nhập và sinh bệnh. Các chứng ám ảnh sợ, hoang tưởng… do ác mộng gây ra tùy theo hoàn cảnh cũng sẽ ảnh hưởng lớn đến lối sống, sinh hoạt, hành vi của người bệnh. Đáng lo nhất là nếu ác mộng đã thành bệnh rồi mà vẫn không được phát hiện và điều trị kịp thời thì người bệnh sẽ phải đối mặt với các nguy cơ của bệnh tâm thần, tức sẽ nảy sinh những hành vi nguy hiểm cho bản thân và người xung quanh.
Cần vượt qua nỗi ám ảnh
Theo ThS Trần Thị Yến Nhi, Trung tâm Giám định pháp y tâm thần, những cơn ác mộng lặp lại tác động tiêu cực đến tinh thần và thể chất thường bắt nguồn từ một sự cố, một vấn đề gì đó trong quá khứ. Có thể sự cố ấy đã “ngủ yên” trong tâm thức người bệnh đã lâu nhưng vô tình họ lại va chạm một vấn đề mới trong cuộc sống nên bị đánh thức, thế là ác mộng lại tìm đến.
“Để điều trị cho những người bệnh dạng này, chúng tôi thường dùng biện pháp khơi gợi lại quá khứ để từ đó tìm ra nguyên nhân thực sự khiến họ gặp bất ổn trong thực tại, với đầu mối đầu tiên chính là những cơn ác mộng bệnh nhân đang gặp phải. Với đa số trường hợp, nếu được khơi gợi đúng cách, bệnh nhân sẽ bộc lộ mối lo và được giúp đỡ để giải quyết mối lo ấy thì những cơn ác mộng dần dần sẽ biến mất” – ThS Nhi cho biết.
Theo BS Quang, tùy mức độ ảnh hưởng của những cơn ác mộng, người bệnh và gia đình nên có phương án xử trí hợp lý. Nếu bệnh không quá nặng, bác sĩ hoặc các chuyên viên tâm lý sẽ áp dụng liệu pháp “hành vi và nhận thức” để cải thiện trạng thái tâm thần người bệnh. Còn nếu ác mộng đã làm phát sinh những hành vi tự hủy hoại, gây hấn, hoang tưởng, trầm cảm nặng nề… thì nhất thiết người bệnh cần đến BS tâm thần, không chỉ để dẹp tan cơn ác mộng mà còn chữa những rối loạn tâm thần (http://www.thegioisuckhoe.com/2014/02/17/ac-mong-tro-thanh-benh/thegioisuckhoe.com) bằng thuốc men và các liệu pháp tâm lý chuyên ngành.
“Tốt nhất là khi bị ác mộng quấy rầy liên tục và bắt đầu cảm thấy nó ảnh hưởng đến tâm lý, thể chất, người bệnh nên đi khám sớm, đừng để sinh ra rối loạn tâm thần rồi mới chữa”, BS Quang lưu ý.

Theo Anh ThưNgười lao động

tôi ơi đừng tuyệt vọng
18-03-2014, 13:14
tốt nhất bạn nên tìm gặp lại người phụ nữ hôm trước để hỏi xem họ vẫy cái gì.người ta bán quán xá,chợ cóc,cửa hàng ở ngoài đường thì lấy đâu ra máu mà vẫy tùm lum vậy bạn.nếu có thì người ta bị đứt tay cũng băng bó lại thôi,có chăng chắc người bán hàng vẫy nước đuổi ruồi nhặng hay nước chế biến thức ăn,rửa chén bát từ hàng quán của người ta thôi nên bạn không có gì phải để lo,nên thoải mái và ổn định lại tâm lý bạn nhé

cute9k
18-03-2014, 13:15
vâng, em cảm ơn anh songchung ạ :( Em cũng mong do tâm lý của em nó chưa được ổn định nên mới như vậy ạ :( Nhưng anh cho em hỏi, câu hỏi tương tự như với chị Nguyên Hà, em xin lỗi chị Hà là ko phải là em ko tin lời chị nói, mà em muốn có thêm người khác khẳng định thêm cho chắc chắn để tiếp thêm niềm tin thôi ạ :(
Anh songchung cho em hỏi: Ngoài đường bây giờ, có nhiều kẻ xấu chuyên đi vấy máu HIV vào mắt người khác để cho người ta bị nhiễm ko ạ ? :(

songchungvoi_HIV
18-03-2014, 13:20
vâng, em cảm ơn anh songchung ạ :( Em cũng mong do tâm lý của em nó chưa được ổn định nên mới như vậy ạ :( Nhưng anh cho em hỏi, câu hỏi tương tự như với chị Nguyên Hà, em xin lỗi chị Hà là ko phải là em ko tin lời chị nói, mà em muốn có thêm người khác khẳng định thêm cho chắc chắn để tiếp thêm niềm tin thôi ạ :(
Anh songchung cho em hỏi: Ngoài đường bây giờ, có nhiều kẻ xấu chuyên đi vấy máu HIV vào mắt người khác để cho người ta bị nhiễm ko ạ ? :(
Hoang Tưởng

Nguyen Ha
18-03-2014, 14:06

Bạn có sức tưởng tượng khá phong phú. Bạn tưởng tượng đúng như phim ảo tưởng Mỹ vậy. Ra đường toàn sát thủ máu lạnh=>hoang đường! Hoang đường!

cute9k
18-03-2014, 20:17
anh songchung, chị Hà cho em hỏi là nếu ko may mắt mà bị máu hay cái gì bẩn bắn vào mắt thì mắt nó có dấu hiệu gì phản ứng ngay ko ạ ? VD như là: đỏ mắt, rát, đau mắt. Và có trường hợp nào bị máu bắn vào mà mắt ko có phản ứng gì ko ạ ?

songchungvoi_HIV
18-03-2014, 20:20
anh songchung, chị Hà cho em hỏi là nếu ko may mắt mà bị máu hay cái gì bẩn bắn vào mắt thì mắt nó có dấu hiệu gì phản ứng ngay ko ạ ? VD như là: đỏ mắt, rát, đau mắt. Và có trường hợp nào bị máu bắn vào mà mắt ko có phản ứng gì ko ạ ?
K có máu nào bắn vào mắt hết, Suy diễn hoang tưởng

Charles
18-03-2014, 20:20

Phản ứng của mắt là phản ứng tự nhiên, không cần nhìn thấy gì, nhưng khi có vật lạ bay vào tự khắc mắt phản ứng nhắm lại. Đọc trường hợp của bạn thấy bạn hoang tưởng quá, đừng suy diễn và nghĩ ra tình huống nữa.