PDA

View Full Version : Giúp em với

toilo892
19-03-2014, 07:53
làm ơn tư vấn dùm mình được không, bây giờ mình đang vô cùng lo lắng. Hôm qua mình bị dính tinh trùng của người khác lên quần lót, dù sau do em đã lau bằng khăn giấy ướt và rửa lại với nước. Sau đó em về nhà tắm và thay đồ lót ngay, thời gian em về đến nhà là 1h. Xin nói thêm là em k bi trầy xướt gì ở vùng kín. HIV có thể di chuyển vào trong âm đạo của em không? Giờ em rất lo lắng

Charles
19-03-2014, 08:03
làm ơn tư vấn dùm mình được không, bây giờ mình đang vô cùng lo lắng. Hôm qua mình bị dính tinh trùng của người khác lên quần lót, dù sau do em đã lau bằng khăn giấy ướt và rửa lại với nước. Sau đó em về nhà tắm và thay đồ lót ngay, thời gian em về đến nhà là 1h. Xin nói thêm là em k bi trầy xướt gì ở vùng kín. HIV có thể di chuyển vào trong âm đạo của em không? Giờ em rất lo lắng

Nếu chỉ như vậy thì bạn ko có nguy cơ, vì hiv ko lây gián tiếp như vậy. Bạn tìm hiểu kiến thức về đường lây nhiễm hiv để tránh lo lắng ko đâu như vậy.

toilo892
19-03-2014, 08:19
em cảm ơn anh
vậy cho e hỏi thêm nếu em co bi ngứa ở vùng kín vậy em có thể bị nhiễm không?
anh trả lời giúp em với

Charles
19-03-2014, 08:23
em cảm ơn anh
vậy cho e hỏi thêm nếu em co bi ngứa ở vùng kín vậy em có thể bị nhiễm không?
anh trả lời giúp em với

Ko sao bạn. Chỉ có nguy cơ khi bạn có qhtd ko an toàn thôi nhé.

toilo892
19-03-2014, 08:25
tay của em lau tinh dịch bằng khăn giấy ướt, sau do khoảng 15 phút em mới di rửa tay lại với nước, rồi khi di tắm em rửa lại bằng xà bông gội đầu. vậy tay em có bi gi không? Tay em không co vết trầy gì hết

Charles
19-03-2014, 08:30
tay của em lau tinh dịch bằng khăn giấy ướt, sau do khoảng 15 phút em mới di rửa tay lại với nước, rồi khi di tắm em rửa lại bằng xà bông gội đầu. vậy tay em có bi gi không? Tay em không co vết trầy gì hết

Không sao bạn nhé. Bạn nên dành thời gian tìm hiểu về đường lây nhiễm hiv, chứ ko lúc nào cũng lo ko đâu thế này sao.

toilo892
19-03-2014, 08:31
em sẽ tìm hiểu để không lo sợ như vậy nữa.Tối qua em không ngủ được luôn

Charles
19-03-2014, 08:34
em sẽ tìm hiểu để không lo sợ như vậy nữa.Tối qua em không ngủ được luôn

Bạn bấm vào đây đọc nhé: http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua

toilo892
19-03-2014, 08:37
như vậy giờ em có thể hoàn toàn yên tâm rồi đúng không anh

songchungvoi_HIV
19-03-2014, 08:39
HIV k lây qua các vật trung gian:
1. Mặc chung quần áo, ngủ chung Grap, chăn, Khăn tắm, khăn giấy.
2. Giặc chung, tắm chung bể bơi, bồn tắm, nhà xí.
3. Hôn sâu, ôm, bắt tay.

Charles
19-03-2014, 08:40
như vậy giờ em có thể hoàn toàn yên tâm rồi đúng không anh

Đúng vậy!!!

toilo892
19-03-2014, 08:51
như vậy có nghĩa là khi nào trong lúc qhtd không an toan thì mới có khả năng bị lây nhiễm HIV
còn nếu không quan hệ tình dục thì dù có dính tinh dịch ở quần lót cũng không bị lây đúng không ạ?
vậy nếu có một giả thuyết là em mới phtd 2 ngày trước mà 2 ngày sau lại bị dính tinh trùng vào quần lót thì cũng không sao đúng không ạh

songchungvoi_HIV
19-03-2014, 08:54
như vậy có nghĩa là khi nào trong lúc qhtd không an toan thì mới có khả năng bị lây nhiễm HIV
còn nếu không quan hệ tình dục thì dù có dính tinh dịch ở quần lót cũng không bị lây đúng không ạ?
vậy nếu có một giả thuyết là em mới phtd 2 ngày trước mà 2 ngày sau lại bị dính tinh trùng vào quần lót thì cũng không sao đúng không ạh
Hay nói đúng hơn, HIV muốn nhiễm phải đưa nó thẳng vào dòng máu của bạn

Charles
19-03-2014, 08:56

Không sao hết. Tại sao BQT đưa tài liệu mà bạn ko chịu đọc mà chỉ biết hỏi thôi vậy. Tìm hiểu đi nhé.

toilo892
19-03-2014, 08:57
hihi đọc rồi nhưng vẫn còn sợ, hỏi cho chắc ăn

Charles
19-03-2014, 09:07
hihi đọc rồi nhưng vẫn còn sợ, hỏi cho chắc ăn

Hiểu rồi nhưng hỏi cho chắc ăn :zk20145::khi875437::monkeys16:

toilo892
19-03-2014, 09:07
cho e hoi cau nua
vậy giờ em co dùng tay gãy lên mặt, hay chỗ nào trên người mà gây chảy máu cũng không sao đúng không anh, em bị ám ảnh chuyện bệnh này quá trời rồi

toilo892
19-03-2014, 09:08
đừng là em tội nghiệp, tại e sợ quá nên không suy nghĩ được gì hết hà

toilo892
19-03-2014, 09:15
các anh ơi, trả lời giúp em,em sợ lắm
huhuhuhu

songchungvoi_HIV
19-03-2014, 09:15
đừng là em tội nghiệp, tại e sợ quá nên không suy nghĩ được gì hết hà
Sợ mà bạn vào nhà nghĩ với bạn tình?? Vậy đâu có sợ

toilo892
19-03-2014, 09:18
em biết rồi, từ nay em xin chừa, không dám nữa. Lần này em xin chừa mà, không dám nữa, sợ quá rồi

Charles
19-03-2014, 09:19
Bạn yên tâm với những gì đã đc chia sẻ. Đừng suy luận ra tình huống nữa.

toilo892
19-03-2014, 09:22
vậy là chắc chắn em không có nguy cơ đúng không? bây giờ em có thể dùng tay để gãy hay làm gì đúng không? em rất sợ,

songchungvoi_HIV
19-03-2014, 09:32
vậy là chắc chắn em không có nguy cơ đúng không? bây giờ em có thể dùng tay để gãy hay làm gì đúng không? em rất sợ,
BQT đâu rãnh dỡ hơi ngồi đây tán dóc???

toilo892
19-03-2014, 09:37
em cảm ơn các anh vậy em yên tâm rồi. em không bị gì

toilo892
19-03-2014, 09:41
hihi đừng giận mà, em yên tâm rồi, không hỏi lung tung nữa

toilo892
19-03-2014, 09:45
lần đầu tiên bị chửi mà thấy vui

toilo892
19-03-2014, 09:57
cho em hoi cai nua
gio tay em cam cai quan lot bi dinh tinh dich, roi gãy lên mặt thì có sao không? em nho là hồi sáng em có lấy xem lại coi co bị dinh gì không, em rửa sạch hết tinh dịch chưa, mà quen chưa rửa tay, sau do em gãy lên da bi ngứa e gãy tới bị trầy luôn, vậy HIV có còn trong tinh dịch trên quần lót không sau đó dính lên tay em

songchungvoi_HIV
19-03-2014, 10:04
cho em hoi cai nua
gio tay em cam cai quan lot bi dinh tinh dich, roi gãy lên mặt thì có sao không? em nho là hồi sáng em có lấy xem lại coi co bị dinh gì không, em rửa sạch hết tinh dịch chưa, mà quen chưa rửa tay, sau do em gãy lên da bi ngứa e gãy tới bị trầy luôn, vậy HIV có còn trong tinh dịch trên quần lót không sau đó dính lên tay em
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông
Cũng k có nguy cơ. Songchung nhắc lại 1 lần nữa: HIV muốn nhiễm, bạn phải đưa nó vào thằng dòng máu lành của bạn

Nguyen Ha
19-03-2014, 12:51
cho em hoi cai nua

Dù bạn có lấy cái quần đó còn dịch sinh dục bạn đưa lên mặt gãi trầy da chảy máu cũng không có nguy cơ với hiv vì dịch sinh dục khi ra ngoài môi trường sẽ khô ngay và hiv cũng bất hoạt ngay. Hiv không lây qua vật trung gian như vậy. Bạn dành chút thời gian tìm hiểu về con đường lây nhiễm hiv để khỏi bị lo hão.

toilo892
22-03-2014, 07:16
cho em hỏi cái nữa được không? Nếu bị bắn tính dịch lên vùng thắt lưng, vùng mông, dù đã lấy khăn ướt lau và lấy nước đá rửa sơ. Vậy cho em hỏi khi lau chùi như vậy tinh dịch có thể chảy xuống khu vực âm đạo không? nếu khi lau như vậy mà người đó vẫn còn mặc nguyên quần lót?
xin đừng la em. Xin anh chị trả lời dùm em, em cảm ơn!!!!!!!!!!

Nguyen Ha
22-03-2014, 07:21
cho em hỏi cái nữa được không? Nếu bị bắn tính dịch lên vùng thắt lưng, vùng mông, dù đã lấy khăn ướt lau và lấy nước đá rửa sơ. Vậy cho em hỏi khi lau chùi như vậy tinh dịch có thể chảy xuống khu vực âm đạo không? nếu khi lau như vậy mà người đó vẫn còn mặc nguyên quần lót?

Tinh dịch bắn lên vùng lưng, mông chứ không phải là mưa rào.

toilo892
22-03-2014, 07:22
là sao chị

toilo892
22-03-2014, 07:24
là nó không chảy như nước mưa hả, nên nó sẽ không chảy xuống khu vực AD hả? Ý em hỏi là em lau bằng khăn ướt, rửa lại sơ bằng nước đá. vậy nếu em lau hay rửa chưa được sạch thì tinh dịch có chảy xuống AD không mà?

toilo892
22-03-2014, 07:28
xin trả lời em đi mà

Nguyen Ha
22-03-2014, 07:30
là nó không chảy như nước mưa hả, nên nó sẽ không chảy xuống khu vực AD hả? Ý em hỏi là em lau bằng khăn ướt, rửa lại sơ bằng nước đá. vậy nếu em lau hay rửa chưa được sạch thì tinh dịch có chảy xuống AD không mà?

Không:khi875437::khi875437::khi875437:

toilo892
22-03-2014, 07:36
vậy là do em suy nghĩ nhiều rồi? em cảm ơn các anh chị đã tư vấn giúp em

songchungvoi_HIV
22-03-2014, 08:36
Tinh dịch mà bạn làm như nước nó chảy, Bạn lau rùi thì mắc chi mà chảy, k lau nó cũng đâu chảy tới cái vùng cấm địa???

toilo892
22-03-2014, 13:14
cảm ơn các anh chị

toilo892
22-03-2014, 19:49
em biết em mà hỏi câu này em sẽ bị các anh chi cho là em bi khùng, bị điên, bi hoang tưởng nặng vì quá lo sợ. Nhưng em chọn thà bị anh chị chửi nhưng vẫn hỏi câu hỏi ngu ngốc này. như các anh chị đã tư vấn trường hợp của em kể thì hoàn toàn không có nguy cơ nhiễm HIV. vậy nếu bây giờ em bị chảy máu và làm dính máu lên vết thương đang chảy máu của người thân thì cũng không có gì đúng không ạ! Hay nếu em có qhtd với chồng em thì anh ấy cũng không sao đúng không ạ! Chuyện mấy hôm trước do không cẩn thận trong lúc đi chơi với mấy đứa bạn cũ mà tí nữa em sảy ra chuyện may mà không sao chỉ bị như em đã kể với các anh chị, Bây giờ em vẫn còn vị sốc vì chuyện đó, em không dám nói với người nhà vì một phần mình không có bị gì, một phần sợ ảnh hưởng đến hạnh phúc gia đình. Do tâm lý sợ hãi và kinh hoàng đó mà em xem các anh chị trên diễn đàn là chỗ dựa tinh thần của em trong giai đoạn này, khi các anh chị tư vấn nói em không có nguy cơ bị nhiễm bệnh từ những việc em kể em đã bật khóc vì vui vẻ vì cảm thấy mình may mắn nhưng sau đó em lại cố gắng nhớ xem mình có kể thiếu gì không để hỏi các anh chị cho chính xác, tối qua em đã rất lo lắng, không biết con virut có còn dính trên người em không? Chồng em có bị gì không? mặc dù em được các anh chị tư vấn là virut không tiếp xúc với dịch thể sống của con người thì không thể tồn tại trong không khí quá 5 phút. Em càng cố gắng suy nghĩ xem bữa đó mình có bị xây xác chỗ nào không đê virut có khả năng sống không? Nhưng may mắn là không có, em chỉ còn những băn khoăn thì em đã hỏi các anh chị vào lúc sáng và được các anh chị trả lời rồi, em rất vui mừng vì mình không sao, Vậy tổ ấm hạnh phúc của mình cũng không sao? Em cảm ơn các anh chị? các anh chị có thể đọc lại trường hợp của em lần nữa và cho em câu khẳng định chắc chắn cuối cùng là em không co nguy cơ gì và do vây chồng em cũng không có gj đúng ạ!!!!!!!!!!!
Em cảm ơn các anh chị lần nữa

toilo892
22-03-2014, 20:02
em biết em mà hỏi câu này em sẽ bị các anh chi cho là em bi khùng, bị điên, bi hoang tưởng nặng vì quá lo sợ. Nhưng em chọn thà bị anh chị chửi nhưng vẫn hỏi câu hỏi ngu ngốc này. như các anh chị đã tư vấn trường hợp của em kể thì hoàn toàn không có nguy cơ nhiễm HIV. vậy nếu bây giờ em bị chảy máu và làm dính máu lên vết thương đang chảy máu của người thân thì cũng không có gì đúng không ạ! Hay nếu em có qhtd với chồng em thì anh ấy cũng không sao đúng không ạ! Chuyện mấy hôm trước do không cẩn thận trong lúc đi chơi với mấy đứa bạn cũ mà tí nữa em sảy ra chuyện may mà không sao chỉ bị như em đã kể với các anh chị, Bây giờ em vẫn còn vị sốc vì chuyện đó, em không dám nói với người nhà vì một phần mình không có bị gì, một phần sợ ảnh hưởng đến hạnh phúc gia đình. Do tâm lý sợ hãi và kinh hoàng đó mà em xem các anh chị trên diễn đàn là chỗ dựa tinh thần của em trong giai đoạn này, khi các anh chị tư vấn nói em không có nguy cơ bị nhiễm bệnh từ những việc em kể em đã bật khóc vì vui vẻ vì cảm thấy mình may mắn nhưng sau đó em lại cố gắng nhớ xem mình có kể thiếu gì không để hỏi các anh chị cho chính xác, tối qua em đã rất lo lắng, không biết con virut có còn dính trên người em không? Chồng em có bị gì không? mặc dù em được các anh chị tư vấn là virut không tiếp xúc với dịch thể sống của con người thì không thể tồn tại trong không khí quá 5 phút. Em càng cố gắng suy nghĩ xem bữa đó mình có bị xây xác chỗ nào không đê virut có khả năng sống không? Nhưng may mắn là không có, em chỉ còn những băn khoăn thì em đã hỏi các anh chị vào lúc sáng và được các anh chị trả lời rồi, em rất vui mừng vì mình không sao, Vậy tổ ấm hạnh phúc của mình cũng không sao? Em cảm ơn các anh chị? các anh chị có thể đọc lại trường hợp của em lần nữa và cho em câu khẳng định chắc chắn cuối cùng là em không co nguy cơ gì và do vây chồng em cũng không có gj đúng ạ!!!!!!!!!!!

songchungvoi_HIV
22-03-2014, 20:05
Đi "sung sướng", về sợ nhiễm HIV tới mức rối loạn tâm thần
GiadinhNet - Gần đây, nhiều trường hợp vào bệnh viện tâm thần điều trị với chứng bệnh kỳ quặc: sợ mình nhiễm HIV tới mức ám ảnh. Thậm chí có trường hợp kiến thức đủ rộng để biết con đường lây truyền HIV nhưng vẫn sợ rất viển vông.
http://2.bp.blogspot.com/-01piByjVEIA/UaCOgJg3TwI/AAAAAAAAJjU/rjJKFgyjiRI/s1600/anh-bia-facebook-boy-buon-tinh-1.jpg
Đi "sung sướng", về ám ảnh sợ nhiễm HIV

Bệnh viện 09 (Hà Nội) vừa tiếp nhận chữa trị cho bệnh nhân N. V. H. – kỹ sư quê ở Hà Nam. Ths. BS Trần Quốc Tuấn - Giám đốc bệnh viện cho biết, trước đó, chỉ vì anh đi quan hệ với gái mại dâm, bao bị bục mà lúc nào cũng bị ám ảnh vì nhiễm HIV. Khi cơ thể có bất kỳ sự thay đổi nào, anh cũng đều cho là biểu hiện của HIV. Sau một lần mất ăn mất ngủ vì hoang mang như vậy anh đã bị ám ảnh đến nỗi sợ bị lây HIV trong cả những sinh hoạt hằng ngày.
Theo lời anh kể, khi “vui vẻ”, anh chỉ dám để cô ấy dùng tay kích thích, ngồi lên day trượt khiến dịch ở âm đạo dính vào “cậu nhỏ” của mình. Về nhà trên cơ thể lại xuất hiện những biểu hiện ra mồ hôi trộm, trên lưng có những nốt trứng cá, bàn tay bong tróc, đi ngoài khiến anh hoảng sợ nghĩ chắc chắn mình đã bị nhiễm. Dù đã được tư vấn khả năng phơi nhiễm H trong trường hợp đó không cao nhưng anh vẫn không khỏi lo lắng. Mỗi khi có biểu hiện khác trên cơ thể anh lại gọi điện hỏi bác sỹ có phải bị nhiễm HIV rồi không. Nhiều hôm anh gọi điện thoại nhờ bác sỹ tư vấn 4 – 5 lần.
Đến cơ sở xét nghiệm, bác sỹ nói phải chờ kết quả sau 3 tháng mới cho kết quả chính xác. Suốt thời những ngày tháng đó, anh H thấy như có cái án tử hình đang treo trước mắt. Anh mất ăn mất ngủ không làm được việc gì. Người gày rộc từ hơn 60 cân xuống còn hơn 50 cân cân, xanh xao. Anh luôn hoang tưởng, ảo giác, mất ngủ kéo dài, kèm theo những suy nghĩ ám ảnh dày vò triền miên. Nhiều khi kích động, giận dữ la hét, có khi trầm cảm sững sờ không nói không ăn...
Khi có kết quả khẳng định anh không nhiễm thì anh lại không tin kết quả đó chính xác mà cho rằng các bác sỹ chỉ muốn giấu mình. Anh đòi bác sỹ được điều trị thuốc rồi đi khắp nơi xét nghiệm. Cứ vài ngày anh lại gọi điện cho bác sỹ tư vấn rồi trình bày lại từ đầu đến cuối những nỗi lo của mình. Ngay cả khi bác sỹ đang ngủ cũng phải dậy để tư vấn cho anh. Gia đình làm đủ mọi cách nhưng không kéo anh ra khỏi sự ám ảnh quá mức đó, thậm chí phải gửi anh vào bệnh viện tâm thần để điều trị.
Theo bác sĩ Ngô Thanh Hồi – Giám đốc BV Tâm thần Mai Hương, số lượng bệnh nhân rối loạn tâm thần vì HIV ngày càng nhiều. Việc điều trị cho những bệnh nhân rối loạn tâm lý vì nhiễm HIV rất khó khăn. Những người nghi mình bị nhiễm HIV phải chờ kết quả xét nghiệm một thời gian dài nên tâm lý hoang mang, lo sợ trước sự kỳ thị của mọi người khi biết mình bị nhiễm mới dẫn tới rối loạn tâm thần. Nhiều trường hợp thậm chí đã đi xét nghiệm cho kết quả âm tính nhưng vẫn lo, lại đi xét nghiệm tiếp... Vì sợ mà họ chỉ ăn với đi khám, dù bác sĩ khám đã giải thích rõ các đường lây và cho rằng sự lo lắng là không có cơ sở nhưng bệnh nhân vẫn lo. Họ trở nên tuyệt vọng, thậm chí đòi tự sát.
Tự "ám thị" đâu cũng có thể lây nhiễm HIV
Có những trường hợp mắc chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức do ám ảnh sợ nhiễm HIV quá mức. Như chị Nguyễn Thị T. (32 tuổi) trong công việc cũng phải tuyên truyền về HIV/AIDS nắm rõ đường lây của HIV cũng như khả năng lây nhiễm qua các con đường, nhưng gần đây không rõ do công việc căng thẳng hay vì lý do gì mà tự dưng chị luôn ám ảnh, đêm nằm mơ mình nhiễm HIV. Mọi thứ chị đều cảm thấy bất thường và nghĩ là mình bị nhiễm. Khi đi gội đầu, cắt tóc ngoài hàng chị lo lây nhiễm từ người gãi đầu cho mình lẫn cái kéo cắt tóc; ra chợ mua thịt bò cũng sợ người thái thịt bị đứt tay và nhỡ đâu có thể lây truyền virus... Qua thăm khám, các bác sỹ cho biết chị mắc chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức.
Theo các chuyên gia về sức khỏe tâm thần, khi mắc phải chứng bệnh này, những ý nghĩ vô nghĩa cứ lặp lại một cách thường xuyên trong tâm trí người bệnh. Thể hiện sự sợ hãi có tính chất hoang tưởng một cách dai dẳng, lo âu thái quá về việc mắc bệnh. Bệnh nhân có thể nhận thấy những ý nghĩ ám ảnh và những hành vi cưỡng bức ấy là vô lý. Song họ vẫn không thể chống lại được nó, thậm chí không thể dừng lại để có những lúc thư giãn.
Với những người phải làm việc căng thẳng, nhiều sức ép dễ mắc chứng bệnh này. Mọi người cần cân bằng tìm đến sự thư giãn, giải trí như đi bộ, tập thể thao... khi bắt đầu thấy mình có dấu hiệu stress. Khi lo lắng, căng thẳng về điều gì cần chia sẻ với người thân, bạn bè. Nếu thấy mình có "bất thường" như lo lắng quá mức, lo đến mức vô lý... cần đi khám để được điều trị bởi bác sĩ chuyên khoa tâm thần.

Hà My

toilo892
22-03-2014, 20:10
em cảm ơn anh!!!!!!!!
em sẽ không lo lắng hoang tưởng vậy nữa
để mà còn lo cho gia đình
cảm ơn anh lần nữa

toilo892
22-03-2014, 20:15
cảm ơn các anh chị trong dd nếu không có các anh chị tư vần chắc em bị điên vì sợ hãi lo âu rồi

toilo892
22-03-2014, 20:16
em sẽ không lo lắng lung tung nữa, em không sao em sẽ sống thật tốt, lo lắng không làm được gì hết
cảm ơn các anh chị lần nữa

toilo892
23-03-2014, 11:21
Cho em hỏi câu nữa nha
em bị người khác bắn tinh dịch lên vùng mông, dù sau do em đã lau bằng khăn giấy ướt và lấy cục nước đá chà lên khu vực bị dính để làm sạch tinh dịch .Do vậy Làm cho 1 mảng quần lót của em bị ướt. Sau đó em về nhà tắm và thay đồ lót ngay, thời gian em về đến nhà là 1h. Xin nói thêm là em k bi trầy xướt gì ở vùng mông và vùng kín. em chỉ bị nổi một mụn đỏ ở vùng mông bị bắn tinh trùng. Khi tắm em dùng xà phòng rửa lại vủng bị bắn tinh trùng nhưng em chỉ lấy nước rửa sơ sài ở AD không lấy tay để rửa chi lấy nước xối vào cho nước chảy xuống chân thôi. Vậy cho em hỏi
1. em có nguy cơ bị lây nhiễm HIV không?
2. tinh dịch có chảy xuống khu vực AD của em khi em lau bằng khăn ướt và lấy cục nước đá chà lên khu vực bị dính để làm sạch tinh dịch không?

songchungvoi_HIV
23-03-2014, 11:25
Cho em hỏi câu nữa nha
em bị người khác bắn tinh dịch lên vùng mông, dù sau do em đã lau bằng khăn giấy ướt và lấy cục nước đá chà lên khu vực bị dính để làm sạch tinh dịch .Do vậy Làm cho 1 mảng quần lót của em bị ướt. Sau đó em về nhà tắm và thay đồ lót ngay, thời gian em về đến nhà là 1h. Xin nói thêm là em k bi trầy xướt gì ở vùng mông và vùng kín. em chỉ bị nổi một mụn đỏ ở vùng mông bị bắn tinh trùng. Khi tắm em dùng xà phòng rửa lại vủng bị bắn tinh trùng nhưng em chỉ lấy nước rửa sơ sài ở AD không lấy tay để rửa chi lấy nước xối vào cho nước chảy xuống chân thôi. Vậy cho em hỏi
1. em có nguy cơ bị lây nhiễm HIV không?
2. tinh dịch có chảy xuống khu vực AD của em khi em lau bằng khăn ướt và lấy cục nước đá chà lên khu vực bị dính để làm sạch tinh dịch không?
K có nguy cơ, bạn đã được chia sẻ rất rõ rùi, Nguy cơ khi và chỉ khi QHTD DV k BCS BCS và thâm nhập vào AD

toilo892
23-03-2014, 16:49
nhưng mà cho em bi bắn tinh dịch lên có mụn đỏ đó vậy cũng không sao đúng không anh

Charles
23-03-2014, 16:54
nhưng mà cho em bi bắn tinh dịch lên có mụn đỏ đó vậy cũng không sao đúng không anh

Như vậy cũng không sao. Đã chia sẻ với bạn rồi: Chỉ có nguy cơ khi bạn QHTD không sử dụng biện pháp an toàn.

toilo892
27-03-2014, 07:47
cho em hỏi thế nào là 1 vết thương hở có thể có nguy cơ bị nhiễm HIV?
Vết thương đã kết mài có là vết thương hở không các anh chị

Nguyen Ha
27-03-2014, 08:00

Vết thương hở là vết thương dang chảy máu te tua. Vết thương đã kết mài là vết thương đã lành.

toilo892
27-03-2014, 08:17
nếu vết thương đã ngưng chảy máu mà chưa kết mài vậy có phải là vết thương hở không chị

Nguyen Ha
27-03-2014, 08:22
nếu vết thương đã ngưng chảy máu mà chưa kết mài vậy có phải là vết thương hở không chị

Không còn chảy máu ko phải là vết thương hở. Không còn chảy máu là niêm mạc da đã đóng cửa bảo vệ, dù mắt nhìn thấy vẫn còn đỏ đỏ, chưa kết mài

toilo892
27-03-2014, 08:30
chị ơi cho em hỏi câu nữa, nếu em có mụn đỏ và bị chảy nước vậy vết mụn đó là vết thương hở hả chị

Nguyen Ha
27-03-2014, 08:32
chị ơi cho em hỏi câu nữa, nếu em có mụn đỏ và bị chảy nước vậy vết mụn đó là vết thương hở hả chị

Đó không phải vết thương hở.

toilo892
27-03-2014, 08:37
mụn đỏ chảy nước vàng, sau đó vài ngày thì kết mài vậy mụn đỏ khi đang chảy nước vàng cũng không phải là vết thương hở???????

Nguyen Ha
27-03-2014, 08:41
mụn đỏ chảy nước vàng, sau đó vài ngày thì kết mài vậy mụn đỏ khi đang chảy nước vàng cũng không phải là vết thương hở???????

Nói nôm na cho em dễ hiểu nhé, nước vàng đó là huyết tương ngăn cản sự xâm nhập của virut. Đó không phải là vết thương hở.

toilo892
27-03-2014, 09:23
vậy nếu khi nào chảy máu mới là vết thương hở

toilo892
27-03-2014, 09:24
cảm ơn chị đã giúp em hiểu rõ

Charles
27-03-2014, 09:24
vậy nếu khi nào chảy máu mới là vết thương hở

Đúng vậy bạn!

songchungvoi_HIV
27-03-2014, 09:26
1. Vết thương hở là vết thương đang chảy máu, sâu, rộng, viêm nhiễm, bưng mũ.
2. Vết thương cho dù k chảy máu nhưng nhìn bằng mắt thấy thịt đỏ thì đã đóng niêm mạc, tức các mao mạch đóng lại k cho máu chảy, hoặc có dịch vàng thì đây chính là chất đề kháng giúp bảo vệ vết thương => là vết thương hoàn toàn đóng.
Bấm vào đây xem:
Chủ đề: Nội sinh của da (http://diendanhiv.vn/threads/2957-Noi-sinh-cua-da)4- TUYẾN PHÒNG THỦ ĐẦU TIÊN:
Phần da và những chất màng nhầy (hay chất nhờn) của cơ thể là tuyến phòng thủ đầu tiên, có nhiệm vụ ngăn chận sự xâm nhập của vi trùng gây bệnh. Hệ thống hô hấp, và tiêu hóa thường được xem ở tận bên trong cơ thể. Tuy nhiên, chúng cũng có những bộ phận tiếp giáp bên ngoài, được bao phủ với những màng nhầy, nhằm chống lại sự thấm thấu của vi trùng. Các đơn vị phòng thủ do phần da cung cấp gồm nhiều loại khác nhau như:
4.1-Những lớp ngoài của phần da là các màng tế bào chết, tạo nên mô tầng bao phủ tự nhiên, để cản trở vi trùng xâm nhập từ bên ngoài. Những tầng lớp nầy có thể bị làm trầy, nhưng không gây tác hại đến cơ thể.
4.2-Chất dầu nhờn của phần da bắt nguồn từ những tuyến bả nhờn tiết ra, có tính chất không thấm nước, và giúp ngăn ngừa sự tấn công của vi trùng.
4.3-Những màng nhầy (chất nhờn) mang tính chất hóa học, chúng được tiết ra có công dụng ngăn cản, và chống lại sự tấn công của vi trùng.
4.4-Nước bọt mang tính chất acid nhẹ có trong miệng, và mạnh hơn chất acid chứa trong bao tử. Cả hai chất nầy là lợi khí, để tối thiểu hóa sự tấn công của các vi khuẩn. Trong mũi, màng nhầy có chứa ít chất Cilia, và cấu trúc những sợi lông nhỏ có nhịp rung động hướng ra ngoài hai lỗ mũi, để đẩy các chất bẫn, bụi, vi khuẩn ra ngoài.
4.5-Những mạch máu trong da đẩy dồn máu đến vùng bị đe dọa, để mang theo những lực lượng chống đỡ sự phát triển của vi trùng.
5-SỰ XÂM NHẬP QUA MÔI GIỚI TRUYỀN NHIỄM:
Khi phần da bị phá vỡ sẽ tạo nên một vết thương, và vùng bị ảnh hưởng chung quanh vết thương. Trước tiên, chất huyết tương (Clotted Blood) trong máu có nhiệm vụ bao phủ lên trên mặt vết thương. Ngoài việc ngăn chận sự chảy máu nơi vết thương, huyết tương còn tạo nên một màng phòng thủ chống lại sự nhiễm trùng. Nếu sự nhiễm trùng xảy ra vào lúc bị thương, vùng bị ảnh hưởng chung quanh vết thương trở nên viêm, thâm đỏ, và đau nóng, hay bị rung động. Sau đó, vết thương có thể trở nên ung mũ. Lập tức, nhiều lượng máu được đẩy mạnh đến vùng bị thương. Cho nên, tạo ra sự gia tăng nhiệt độ nơi đó. Những tế bào bạch huyết (White Blood cells) trong máu thoát ra khỏi các mạch máu, để đi xuyên qua các thành mao quản mỏng, và thấm thấu vào các mô tầng (Tissues). Nơi đó, chúng cố gắng mọi nỗ lực để vô hiệu hóa, và tiêu diệt những vi khuẩn xâm nhập.
Ngoài ra, Interferon là một loại chất đạm (Protein), có tính chất cơ chế phòng thủ không riêng biệt, để chống lại sự nhiễm độc. Interferon có thể sinh ra bởi nhiều loại tế bào khác nhau trong cơ thể, để chống lại sự nhiễm độc của một loại tế bào đặc biệt. Không như những chất kháng thể khác, Interferon có thể bước vào bên trong những tế bào bị nhiễm độc, để hoạt động ngăn chận hàng loạt mầm độc. Các y sĩ có thể cung cấp Interferon cho những bệnh nhân bị nhiễm độc tố, nhằm nâng cao sức đề kháng của họ. Sự xâm nhập vào cơ thể bởi những nhiễm độc tố như : Vi khuẩn, mầm độc, mốc meo, được xem như một trận chiến. Có những cuộc chạm trán nhỏ địa phương, tại những điểm tấn công. Sau đó, những trận chiến lớn xảy ra. Trong cuộc chiến tranh nầy, những tế bào và những thành phần hóa học của máu, những tế bào mô tầng, và các phần chất lỏng mô tầng bạch huyết, được thể hiện như những lực lượng đề kháng của cơ thể, có nhiệm vụ chống lại với những độc tố ngoại xâm. Những tế bào bạch huyết cầu (White Blood Cells) có thể được so sánh như lực lượng bộ binh, chiến đấu bằng tay, và tẩy sạch chiến trường sau khi hành động.
Những vi khuẩn xâm nhập chỉ huy cuộc tấn công hóa học, chống lại những mô tầng cơ thể. Chúng sinh ra những chất hóa học, được gọi là độc tố, kháng nguyên, hay Immunogens, nhằm gây độc hại cho cơ thể. Những chất độc nầy có thể xuất hiện nơi vùng vi khuẩn tấn công, hoặc tại các nơi khác, trên khắp cơ thể. Chúng có thể gây nguy hại cho các cơ quan tim, thần kinh hệ, thận. Ngoài ra, chúng còn tạo nên những cơn nóng sốt cho cơ thể.

toilo892
05-04-2014, 09:20
chị hà ơi cho em hỏi câu nữa nha
nếu em cảm thấy bị rát trên da, bị đỏ nữa nhưng không thấy chảy máu vậy có tính là vết thương hở không? có khi nào lượng máu chảy quá ít mình không niết không chị

songchungvoi_HIV
05-04-2014, 09:22
chị hà ơi cho em hỏi câu nữa nha
nếu em cảm thấy bị rát trên da, bị đỏ nữa nhưng không thấy chảy máu vậy có tính là vết thương hở không? có khi nào lượng máu chảy quá ít mình không niết không chị
Không
Hở khi và chỉ khi đang chảy máu mới gọi là hở