PDA

View Full Version : có phải em bị nguy cơ mới từ hớt tóc!

lamloicuocdoi
20-03-2014, 12:04
em vừa xét nghiệm combo tuần trước xong! hôm nay em đi hớt tóc! lúc cạo em có quan sát người hớt tóc lấy dao cạo chuẩn bị cạo nhưng không thay lưỡi! em cũng ngại nói! nên nghĩ chỉ cần cạo k rách là được! nhưng về phòng e kiểm tra lại sau ót chỗ cạo có cái mụn bị cắt, chảy máu! hic! giờ ra đường em thấy toàn nguy cơ! anh chị xem xét giúp em!

UTMIENTAY
20-03-2014, 12:07
em vừa xét nghiệm combo tuần trước xong! hôm nay em đi hớt tóc! lúc cạo em có quan sát người hớt tóc lấy dao cạo chuẩn bị cạo nhưng không thay lưỡi! em cũng ngại nói! nên nghĩ chỉ cần cạo k rách là được! nhưng về phòng e kiểm tra lại sau ót chỗ cạo có cái mụn bị cắt, chảy máu! hic! giờ ra đường em thấy toàn nguy cơ! anh chị xem xét giúp em!

Hiện nay đang xuất hiện một loại bệnh là bệnh ám ảnh bởi H, gây cho con người ta hoang mang, căng thẳng

lamloicuocdoi
20-03-2014, 12:09
nhưng chỗ bị cạo chảy máu là thật! em lại chủ quan! khi thấy người ta không thay lưỡi lại không nói! :(

songchungvoi_HIV
20-03-2014, 12:09
Những hành vi không làm lây nhiễm HIV (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.
- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.
- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.
- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung bàn chải dánh răng với người khác.- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.
- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.
Nguồn: quangninhpac:nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

lamloicuocdoi
20-03-2014, 12:13
tại sao dao cạo dính máu từ người nhiễm sang người lành lại không nhiễm hả anh! có tiếp xúc với vết thương hở mà!

songchungvoi_HIV
20-03-2014, 12:22
tại sao dao cạo dính máu từ người nhiễm sang người lành lại không nhiễm hả anh! có tiếp xúc với vết thương hở mà!
- Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳngvào dòng máu của người lành. Qua một số nghiên cứu của nước ngoài, sự tiếp xúctrực tiếp với máu của một người nhiễm HIV qua da lành
- Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôidưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (Sắc thể)còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (Sắc thể) mất đi thì virus cũng sẽ bị mất đi rất nhanh cho dù máu chưa đông
Và xin thưa với bạn chuyện k theo dao là k hề có, vì hiện nay dao lam rẻ hơn giấy lộn, nếu đã qua 1 lần sử dụng mà k thay nó lụt nhách sao cạo cho người khác

lamloicuocdoi
20-03-2014, 12:26
có anh chị nào giải thích giúp em với! em không muốn lại lo lắng tiếp! cả tháng qua em đã stress nhiều lắm rồi!

lamloicuocdoi
20-03-2014, 12:29
dạ! em cũng sợ chuyện không thay dao! nên em đã quan sát kỹ! đúng là k thay! nhưng em ngại nói! em đã nghĩ chỉ cần k rách da thì không sao! chắc anh ta chuyên nghiệp mà! ỷ y 1 chút mà lại mang lo lắng tiếp! :(

songchungvoi_HIV
20-03-2014, 12:35
dạ! em cũng sợ chuyện không thay dao! nên em đã quan sát kỹ! đúng là k thay! nhưng em ngại nói! em đã nghĩ chỉ cần k rách da thì không sao! chắc anh ta chuyên nghiệp mà! ỷ y 1 chút mà lại mang lo lắng tiếp! :(
Họ thay rùi bạn, họ thay dao sẳn trước khi bạn tới. Nếu chư thay dao thì bạn đọc cho kỷ phần này:
- Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôidưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (Sắc thể)còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (Sắc thể) mất đi thì virus cũng sẽ bị mất đi rất nhanh cho dù máu chưa đông

lamloicuocdoi
20-03-2014, 12:40
cảm ơn anh! em cũng nên yên tâm! nãy em nhờ 2 thằng bạn em nó xem lại chỗ đó! nó nói nhìn chỉ thấy u lên mà nhìn cũng không rõ không rõ! em hỏi có vết cắt thịt hay da nào không, có máu không thì nó bảo không! hic! sau 1 lần là em bị ám ảnh bởi HIV!

songchungvoi_HIV
20-03-2014, 12:42
cảm ơn anh! em cũng nên yên tâm! nãy em nhờ 2 thằng bạn em nó xem lại chỗ đó! nó nói nhìn chỉ thấy u lên mà nhìn cũng không rõ không rõ! em hỏi có vết cắt thịt hay da nào không, có máu không thì nó bảo không! hic! sau 1 lần là em bị ám ảnh bởi HIV!
Botay@.com.vn

lamloicuocdoi
20-03-2014, 12:45
em phải đọc thật nhiều kiến thức mới được! mà anh ơi để trở thành 1 tham vấn viên như anh thì em có thể học được không ạ?

songchungvoi_HIV
20-03-2014, 12:50
em phải đọc thật nhiều kiến thức mới được! mà anh ơi để trở thành 1 tham vấn viên như anh thì em có thể học được không ạ?
Được chứ, bạn có thể theo dõi các bài chia sẻ của BQT và các tài liệu trên DD sau vài tháng là bạn có thể tư vấn cho các bạn, nếu bạn thông minh hơn thì songchung nghĩ cở 1 tháng là bạn có thể hiều về HIV/AIDS

lamloicuocdoi
20-03-2014, 12:52
dạ! em sẽ cố gắng! em không rời diễn đàn đâu!

songchungvoi_HIV
20-03-2014, 13:09
dạ! em sẽ cố gắng! em không rời diễn đàn đâu!
Cho dù một TV có kiến thức đi nữa, còn phải có cơ duyên với nghề và phải có cái tâm, cái nhận định vấn đề nhanh, và phân tích tình huống, k phải cứ QHTD 1 lần là nhiễm hay đạp kim tiêm là nhiễm.... Tất cả các hành vi đễ nhiễm HIV phải tái diễn nhiều lần. Cơ duyên bạn àh

kiyoshy
21-03-2014, 09:59
" ra đường toàn thấy nguy cơ " là dấu hiệu bị ám ảnh bởi con H rồi. bạn nên đi gặp bác sĩ tâm lý hyhy. nhưng như vậy củng tốt. như vậy để bạn tránh xa những tệ nạn xã hội.

Điều không muốn nói
21-03-2014, 10:39
http://doanthanhnien.vn/Uploads/nvj(1).JPG (https://www.google.com.vn/url?sa=i&rct=j&q=&esrc=s&source=images&cd=&cad=rja&uact=8&docid=hNNs2oBEPtNXnM&tbnid=A4eLv7XGksWuOM:&ved=0CAYQjRw&url=http%3A%2F%2Fdoanthanhnien.vn%2Fnewsdetail%2Fn ghe_doc%2F13299%2Fnews.htm&ei=y7QrU_iSGq2XigfazYGYBw&bvm=bv.62922401,d.dGI&psig=AFQjCNEzRUtrWvpY_9NJDca8Zx8H93q06g&ust=1395459631653675)