PDA

View Full Version : tư vấn dùm em các anh chị ơi?

ganoi
21-03-2014, 12:38
em có 3 điều mún anh chị tư vấn dùm
+1:lúc tết em có đi matxa va nhân viên có os cho em,6 tuần sau em đi xn elisa,kq âm tính dậy em có an tâm được chưa?
+2:cn tuần trước em có đi đá bóng,không may chân em đạp phải cái lưỡi lam,chảy máu vừa phải,nhưng em chỉ rữa sơ vs nước thôi,say đó 19 tiếng em có đi xn và bác sĩ cho em thuốc lamzidivir uống trong 30 ngày,cho em hỏi em không rữa kỹ vết thương thì uống pep có tác dụng không ạ
+3:em nặng 77kg cơ thể bt ít bệnh,em uống thuốc được 6 ngày rồi,nhưng chỉ cảm thấy mệt mõi thôi,cho em hỏi là thuốc có tác dụng phụ gì nghiêm trọng không ạ,em muốn uống thuốc mát gan Bar thì em phải uống như thế nào,để không ảnh hưởng tới pep

songchungvoi_HIV
21-03-2014, 12:44
+1:lúc tết em có đi matxa va nhân viên có os cho em,6 tuần sau em đi xn elisa,kq âm tính dậy em có an tâm được chưa?
+2:cn tuần trước em có đi đá bóng,không may chân em đạp phải cái lưỡi lam,chảy máu vừa phải,nhưng em chỉ rữa sơ vs nước thôi,say đó 19 tiếng em có đi xn và bác sĩ cho em thuốc lamzidivir uống trong 30 ngày,cho em hỏi em không rữa kỹ vết thương thì uống pep có tác dụng không ạ
+3:em nặng 77kg cơ thể bt ít bệnh,em uống thuốc được 6 ngày rồi,nhưng chỉ cảm thấy mệt mõi thôi,cho em hỏi là thuốc có tác dụng phụ gì nghiêm trọng không ạ,em muốn uống thuốc mát gan Bar thì em phải uống như thế nào,để không ảnh hưởng tới pep
+1:lúc tết em có đi matxa va nhân viên có os cho em,6 tuần sau em đi xn elisa,kq âm tính dậy em có an tâm được chưa? => Xin thưa với bạn Os k có nguy cơ với HIV vì nước bọt là môi trường kiềm Enzym là bất hoạt HIV. => XN AT với HIV là chính xác vì k có nguy cơ.
+1:lúc tết em có đi matxa va nhân viên có os cho em,6 tuần sau em đi xn elisa,kq âm tính dậy em có an tâm được chưa? => K có nguy cơ với HIV, nên chích ngừa uốn ván trong trường hợp này, Lý do HIV muốn sống được phải ký sinh trên tế bào sống, các lưỡi lam đó đâu có chứa máu tươi nguyên thủy mà có nguy cơ. HIV muốn nhiễm phải đưa máu có HIV ký sinh trên tế bào sống nguy thủy vào thằng dòng máu lành. => Uống PEP trong trường hợp này là k đúng.
+3:em nặng 77kg cơ thể bt ít bệnh,em uống thuốc được 6 ngày rồi,nhưng chỉ cảm thấy mệt mõi thôi,cho em hỏi là thuốc có tác dụng phụ gì nghiêm trọng không ạ,em muốn uống thuốc mát gan Bar thì em phải uống như thế nào,để không ảnh hưởng tới pep => Kg đâu liên quan đến việc dùng PEP

UTMIENTAY
21-03-2014, 12:45
Tất cả những gì bạn kể đều an toàn.....

ganoi
21-03-2014, 12:45
anh songchung cho em hoi nếu việc rữa vết thương không kỹ thì có ảnh hưỡng gì tới pep không ạ

songchungvoi_HIV
21-03-2014, 12:49
anh songchung cho em hoi nếu việc rữa vết thương không kỹ thì có ảnh hưỡng gì tới pep không ạ
Bạn k có nguy cơ, k cần thiết dùng PEP. Còn bạn quyết định dùng là tùy bạn, bạn có rửa hay k rửa cũng chả có nguy cơ cũng k ăn nhập gì PEP.

kiyoshy
21-03-2014, 17:54
Những trường hợp bạn nêu trên thì không có trường hợp nào nguy cơ vớ H hết nhé.

Nguyen Ha
21-03-2014, 19:36
1- bạn OS không có nguy cơ với HIV, 6 tuần xét nghiệm âm tính đã chứng minh điều đó.
2- bạn đạp phải lưỡi làm bị chảy máu không có nguy cơ vì lưỡi lam không phải là kim tiêm vừa sử dụng có chứa máu để làm nguy cơ cho bạn. Bạn dùng pep trong trường hợp này quá thừa.
3- bạn nên dừng pep vì bạn không có nguy cơ.