PDA

View Full Version : ADM và SMod cho mình hỏi hơn nguy cơ hiv

banban
22-03-2014, 14:26
các a cho e hỏi, hôn và hôn sâu có đc cho là OS ko? và hôn sâu có thể lây nhiễm HIV ko?
e có chót dại đi hôn 1 cô gái mới quen và biết đc quá khứ của cô ta nên thấy lo lo.:yociexp76:

Nguyen Ha
22-03-2014, 14:31
các a cho e hỏi, hôn và hôn sâu có đc cho là OS ko? và hôn sâu có thể lây nhiễm HIV ko?
e có chót dại đi hôn 1 cô gái mới quen và biết đc quá khứ của cô ta nên thấy lo lo.:yociexp76:

Hôn và hôn sâu không phải là OS. OS viết tắt của cụm từ oral sex (quan hệ tình dục bằng đường miệng). Hôn sâu khong làm lây nhiễm HIV.

Charles
22-03-2014, 14:55

OS (Oral sex - QHTD đường miệng) không phải là hôn. Hôn và hôn sâu không làm lây nhiễm HIV bạn ạ.

Chủ đề: Hành vi hôn sâu, Fingering những điều bạn cần biết...!!! (http://diendanhiv.vn/threads/198-Hanh-vi-hon-sau-Fingering-nhung-dieu-ban-can-biet)

kiyoshy
22-03-2014, 15:16
HIV không lấy qua con đường hôn và hôn sâu nhé. nên bạn yên tâm. HIV chỉ lấy qua con đường quan hệ tình dục không an toàn và sử dụng chung kim tiêm. Còn con đường từ mẹ sang con chắc bạn không liên quan nên không nhắc tới hyhy

UTMIENTAY
22-03-2014, 15:21

Hôn và hôn sâu là hành vi an toàn. Em có thể an tâm.

leduyanh
22-03-2014, 15:38
HIV không lây qua bắt tay, ôm hôn.

songchungvoi_HIV
03-04-2014, 00:27
Hôn là hôn, OS là OS, hôn môi với OS khác nhau, Hôn k lầm ai lây nhiễm HIV cả

tôi ơi đừng tuyệt vọng
03-04-2014, 00:56
nếu bạn sợ thì cho mình hôn ké cô gái ấy với nha.mình đùa thôi nhưng bạn an toàn với các hành vi kể trên rồi,yên tâm đi bạn nhé

♥NS♥
03-04-2014, 02:03
Nước bọt có khả năng gây bất hoạt HI (http://www.diendanhiv.vn/)V
c (http://www.diendanhiv.vn/)hưa có trường hợp nào ghi nhận hôn sâu lây nhiễm HIV cả bạn à

banban
04-04-2014, 00:28
các a cho e hỏi thêm chút.e có MỘt vết thương hở và bị đứa con gái đấy bôi máu nó vào.liệu e có nguy cơ bị sao ko ah?.dạo này e thấy các vết thương của e rất lâu khỏi các bác ạ.híc

songchungvoi_HIV
04-04-2014, 00:35
các a cho e hỏi thêm chút.e có MỘt vết thương hở và bị đứa con gái đấy bôi máu nó vào.liệu e có nguy cơ bị sao ko ah?.dạo này e thấy các vết thương của e rất lâu khỏi các bác ạ.híc
Hở là hở làm sao?? Hở từ lưa, máu chảy tè le => Dùng ngón tay đang đứt chảy máu ngoái vào bên trong vết thương đó mới có nguy cơ

banban
04-04-2014, 00:39
E cũng ko nhớ đc chính xác đâu ạ.đó là một vết xước ( có chảy máu ) cái đứa kia cũng có vết thương hở và nó bôi vào e.có hôm e còn bị nó cắn.giờ e thấy các vết thương ngoài da lâu lành nên e cũng hơi lo.:((

songchungvoi_HIV
04-04-2014, 00:49
E cũng ko nhớ đc chính xác đâu ạ.đó là một vết xước ( có chảy máu ) cái đứa kia cũng có vết thương hở và nó bôi vào e.có hôm e còn bị nó cắn.giờ e thấy các vết thương ngoài da lâu lành nên e cũng hơi lo.:((
Suy diễn. Vết thương mình mà mình k biết, đúng là hoang đướng, con nhỏ đó là con nào???

tôi ơi đừng tuyệt vọng
04-04-2014, 06:21
eo ôi,sao mà 2 bạn khiếp quá vậy.đã có vết thương thì nên giữ gìn cho nó mau lành lại,đằng này còn va chạm,cọ xát vào nhau nữa chứ...:zk20155:

Tuanmecsedec
04-04-2014, 06:55

Hôn không làm lây nhiễm HIV.

Nụ hôn mang lại nhiều lợi ích cho sức khoẻ, hôn say đắm không chỉ đem lại cảm giác dễ chịu, ngọt ngào và cả sự thư giãn mà còn có thể tăng khả năng kháng bệnh, tăng bài tiết nước bọt giúp làm sạch các vi khuẩn

Mỗi người có cách riêng và chỉ có thể nói rằng hôn sâu là sự nhập cuộc say đắm của cả 2 người. Một phát hiện thú vị là nụ hôn sâu và đắm đuối sẽ giúp cho gương mặt trông trẻ hơn, rạng rỡ hơn vì não tiết ra hormon oxytocine đem lại cảm giác dễ chịu và gắn bó với nhau hơn.

Nụ hôn nồng cháy có thể đốt cháy 2 Kcalo/phút, kích hoạt quá trình trao đổi chất và chuyển hoá năng lượng lên gấp đôi và vì thế nhiều người nghĩ rằng hôn có tác dụng tương tự như khi tập thể dục hay đi bộ nhanh.

Đồng thời với hôn là một quá trình trao đổi chất. Khi hôn sâu, đôi bạn tình trao và nhận 9 mg nước, 0,7 mg albumin, 1,7 mg chất béo, 0,4 mg muối và 0,1 g chất hữu cơ. Do vậy, điều cần lưu ý là hôn có thể làm lây truyền một số bệnh như bệnh cúm, bệnh mononucleose (còn được gọi là bệnh của nụ hôn), bệnh mụn giộp và cả bệnh viêm gan virus B.

Tuy nhiên, với HIV thì có khác, kể cả hôn sâu cũng không có nguy cơ bị nhiễm HIV và cho đến nay, chưa có thông báo nào về nhiễm HIV qua đường hôn nhau.

Chủ đề: Mong anh Tuấn giúp đỡ sợ nhiệm hiv khi hôn nhau (http://diendanhiv.vn/threads/7257-Mong-anh-Tuan-giup-do-so-nhiem-hiv-khi-hon-nhau)
Chủ đề: Hôn có lây nhiễm hiv ? (http://diendanhiv.vn/threads/5829-Hon-co-lay-nhiem-hiv)
Chủ đề: Mong các anh chị tư vấn cho e sợ lây nhiễm hiv hôn nhau (http://diendanhiv.vn/threads/5863-Mong-cac-anh-chi-tu-van-cho-e-so-lay-nhiem-hiv-hon-nhau)
Chủ đề: Hôn sâu có làm lây nhiễm hiv không? (http://diendanhiv.vn/threads/161-Hon-sau-co-lam-lay-nhiem-hiv-khong)
Chủ đề: hôn bị cắn có làm lây nhiễm hiv? (http://diendanhiv.com.vn/threads/8114-hon-bi-can-co-lam-lay-nhiem-hiv)
Chủ đề: Help!!! hôn sâu có bị nhiễm HIV hay giang mai ko ạ (http://diendanhiv.com.vn/threads/8061-Help-hon-sau-co-bi-nhie-m-HIV-hay-giang-mai-ko-a)
Chủ đề: Cho em hỏi về hôn nguy cơ lây nhiễm hiv?. (http://diendanhiv.com.vn/threads/6161-Cho-em-hoi-ve-hon-nguy-co-lay-nhiem-hiv)

banban
08-04-2014, 18:42
eo ôi,sao mà 2 bạn khiếp quá vậy.đã có vết thương thì nên giữ gìn cho nó mau lành lại,đằng này còn va chạm,cọ xát vào nhau nữa chứ...:zk20155:
e có cọ vào đâu a,cái con đấy nó bị chảy máu.nó bôi vào e,con đấy làm cùng chỗ làm thêm với e,giờ cảm thấy sợ quá các a ạ.:((

songchungvoi_HIV
08-04-2014, 18:47
e có cọ vào đâu a,cái con đấy nó bị chảy máu.nó bôi vào e,con đấy làm cùng chỗ làm thêm với e,giờ cảm thấy sợ quá các a ạ.:((
Nhắc lại, khi nào vết thương đang chảy máu tè le họt me, "con đấy" cũng vệt, và 2 vết thương dây vào nhau như kiểu 2 vết thương yêu nhau mới có nguy cơ

tôi ơi đừng tuyệt vọng
08-04-2014, 19:15
cho dù có như vậy đi chăng nữa thì bạn cũng không sao
bạn của mình mà bạn kêu là con đấy,kinh nhỉ ^^

Nguyen Ha
08-04-2014, 19:25

HIV không lây theo kiểu bôi như bạn nói.

tôi ơi đừng tuyệt vọng
08-04-2014, 19:28
HIV không lây theo kiểu bôi như bạn nói.
mọi người đều đã tư vấn cho bạn như vậy cả rồi đấy,còn lo lắng gì nữa không nè?

banban
08-04-2014, 19:47
nghĩa là e với nó đều chảy máu mà nó cọ vào e thì e vẫn ko sao hả các bác.vấn đề hôn thì đc các a tư vấn e loại trừ đc rồi.còn lo lắng mỗi cái này thôi ạ.ngoài ra e chưa qhtd với con đấy các a ạ

songchungvoi_HIV
08-04-2014, 19:49
nghĩa là e với nó đều chảy máu mà nó cọ vào e thì e vẫn ko sao hả các bác.vấn đề hôn thì đc các a tư vấn e loại trừ đc rồi.còn lo lắng mỗi cái này thôi ạ.ngoài ra e chưa qhtd với con đấy các a ạ
e với nó đều chảy máu mà nó cọ vào e thì e vẫn ko sao hả?? :khi875437: => Chứng tỏ k hề đọc

tôi ơi đừng tuyệt vọng
08-04-2014, 19:53
e với nó đều chảy máu mà nó cọ vào e thì e vẫn ko sao hả?? :khi875437: => Chứng tỏ k hề đọc
nên đọc kỹ và suy nghĩ sâu trước khi hỏi thêm câu nào khác bạn nhé...

banban
08-04-2014, 20:03
Thì e cũng chỉ hỏi chốt lại một câu để các a khẳng định gíup e thôi mà.a sogchung nói vết thương dây nhau thì có nguy cơ mà

Nguyen Ha
08-04-2014, 20:05
Thì e cũng chỉ hỏi chốt lại một câu để các a khẳng định gíup e thôi mà.a sogchung nói vết thương dây nhau thì có nguy cơ mà

Không có nguy cơ trong trường hợp này.

tôi ơi đừng tuyệt vọng
08-04-2014, 20:09
đúng là có nguy cơ nhưng phải trong điều kiện nào nữa chứ bạn...

banban
08-04-2014, 20:12
Điều kiện đó là gì hả a.a tư vấn giúp e để sau này gặp e còn phòng tránh ạ

Nguyen Ha
08-04-2014, 20:16

Bạn tìm hiểu về con đường lây nhiễm HIV có sẵn trên diễn đàn để tránh lo lắng không đâu.

tôi ơi đừng tuyệt vọng
08-04-2014, 20:24
có đầy trên diễn đàn đó bạn và anh Hiếu cũng đã chia sẻ cho bạn luôn rồi đó...

van123hp
08-04-2014, 20:27
nghĩa là e với nó đều chảy máu mà nó cọ vào e thì e vẫn ko sao hả các bác.vấn đề hôn thì đc các a tư vấn e loại trừ đc rồi.còn lo lắng mỗi cái này thôi ạ.ngoài ra e chưa qhtd với con đấy các a ạ nếu cả 2 vết thương cùng đang chảy máu và phải dính chặt vào nhau như kiểu hôn thì mới có nguy cơ

tôi ơi đừng tuyệt vọng
08-04-2014, 20:33
nếu cả 2 vết thương cùng đang chảy máu và phải dính chặt vào nhau như kiểu hôn thì mới có nguy cơ
và bạn này cũng đã tư vấn lại cho bạn thêm một lần nữa rồi đó...

trunghiep01
09-04-2014, 08:13
Nếu nó cắn em. Em cắn nó laị. Hiv ko có nguy cơ với hôn nha em. Hơn cả mình mới quen mà đã dc hôn. Nhớ dung biện pháp an toàn khi Qhtd ( nhắc trước để khỏi street)

banban
09-04-2014, 08:54
E có dám qhtd với nó đâu.:(.giờ nghĩ lại còn cảm thấy sợ vì e đọc thấy hai vết thương hở mà một người bị nhiễm hiv chạm vào người kia thì vẫn có nguy cơ phải ko các bác

songchungvoi_HIV
09-04-2014, 09:00
E có dám qhtd với nó đâu.:(.giờ nghĩ lại còn cảm thấy sợ vì e đọc thấy hai vết thương hở mà một người bị nhiễm hiv chạm vào người kia thì vẫn có nguy cơ phải ko các bác
Khi nào vết thương đang chảy máu, bưng mũ, viêm nhiễm, sâu, rộng, Cả hai như vậy => Có nguy cơ

van123hp
09-04-2014, 09:01
E có dám qhtd với nó đâu.:(.giờ nghĩ lại còn cảm thấy sợ vì e đọc thấy hai vết thương hở mà một người bị nhiễm hiv chạm vào người kia thì vẫn có nguy cơ phải ko các bác Bạn quá hoang tưởng rồi đó. Bạn có cơ sở gì mà khẳng định cô ấy có H?

trunghiep01
09-04-2014, 09:57
Bạn quá hoang tưởng rồi đó. Bạn có cơ sở gì mà khẳng định cô ấy có H?
Chắc tại em nó sợ nên suy nghĩ lung tung

trunghiep01
09-04-2014, 09:58
Hiv đâu có dễ lây như vậy đâu em.

banban
14-04-2014, 00:20
híc.biết đc quá khứ và việc làm hiện tại của nó là gái bây giờ e cũng lo lắm các a ạ.có một tháng e stress ăn ngủ ko yên luôn.:((

♥NS♥
14-04-2014, 00:39
híc.biết đc quá khứ và việc làm hiện tại của nó là gái bây giờ e cũng lo lắm các a ạ.có một tháng e stress ăn ngủ ko yên luôn.:((

trường hợp của bạn không sao cả.chưa có trường hợp nào hôn mà lây nhiễm hết bạn à.
dù cô gái đó có nhiễm HIV thì bạn hôn vẫn ko có nguy cơ

banban
14-04-2014, 23:58
trường hợp của bạn không sao cả.chưa có trường hợp nào hôn mà lây nhiễm hết bạn à.
dù cô gái đó có nhiễm HIV thì bạn hôn vẫn ko có nguy cơ
e đang hỏi là trường hợp có vết thương hở mà bị máu vào mà a.híc

♥NS♥
15-04-2014, 00:04
e đang hỏi là trường hợp có vết thương hở mà bị máu vào mà a.híc

trừ khi miệng bạn tình bưng mũ viêm loét và bạn cũng vậy mới có nguy cơ.
mà nếu trong trường hợp như vậy nếu là bạn bạn có hôn hay không

banban
15-04-2014, 00:53
trừ khi miệng bạn tình bưng mũ viêm loét và bạn cũng vậy mới có nguy cơ.
mà nếu trong trường hợp như vậy nếu là bạn bạn có hôn hay không
e bị vết thương hở ấy a.ko phải miệng bị đâu

Charles
15-04-2014, 04:53
e bị vết thương hở ấy a.ko phải miệng bị đâu

Vết thương hở là ở chỗ nào??? Hở như nào mà không fải bị ở miệng lại sợ khi chỉ hôn???

banban
16-04-2014, 01:05
Vết thương hở là ở chỗ nào??? Hở như nào mà không fải bị ở miệng lại sợ khi chỉ hôn???
hở trên tay ấy a,rồi bị bôi máu vào a ạ.:(

Nguyen Ha
16-04-2014, 06:37

Khi nào người có HIV có vết thương hở te tua nắm lấy vết thương hở đang chảy máu te tua của bạn thì bạn mới có nguy cơ

banban
16-04-2014, 07:41
Thank a ạ.e cũng lo quá.vì e quên đứa con gái đó khoảng tháng 9-11 nhưng lại chưa biết tới diễn đàn của các a nên cũng ko dám hỏi và nói với ai.vậy là e ko có nguy cơ phải ko các anh

Charles
16-04-2014, 07:57

Thank a ạ.e cũng lo quá.vì e quên đứa con gái đó khoảng tháng 9-11 nhưng lại chưa biết tới diễn đàn của các a nên cũng ko dám hỏi và nói với ai.vậy là e ko có nguy cơ phải ko các anh

Bạn yên tâm không có nguy cơ nhé. Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

banban
02-05-2014, 15:07
các a cho e hỏi là HIV có biểu hiện triệu chứng gì ko ạ.e thấy vết thương của e dạo này lành chậm lắm.có sao ko hả các a

songchungvoi_HIV
02-05-2014, 15:09
các a cho e hỏi là HIV có biểu hiện triệu chứng gì ko ạ.e thấy vết thương của e dạo này lành chậm lắm.có sao ko hả các a
K có TC gì hết.
Đừng chủ quan với vết thương nhỏ
20-04-2014 11:00:02
PNCN - Con trai tôi bị té trầy chân chảy máu, bà nội của cháu vội lấy thuốc lào đắp vào vết thương. Tôi cản lại vì sợ nhiễm trùng thì bà cho rằng, đắp để cầm máu và vết thương nhanh lành. Xin bác sĩ cho biết, vết thương nhỏ có bị nhiễm trùng không? Phương pháp của mẹ chồng tôi có đúng hay không? Khi bị trầy xước ngoài da, cần phải xử lý vết thương như thế nào mới đúng?

Trần Thị Lê (Hóc Môn, TP.HCM)

http://image.phunuonline.com.vn/news/2014/20140419/fckimage/26-stock-photo-colorful-bandages-on-child-s-hand-129861788.jpg

BS Phạm Thế Hiển - Khoa Chấn thương chỉnh hình BV Nguyễn Tri Phương trả lời:Dù vết thương rất nhỏ như trầy xước da, chân chống xe quẹt, đứt tay, côn trùng cắn, xương cá hoặc dằm gỗ đâm... nhưng nếu chủ quan và không được xử trí ban đầu tốt thì tỷ lệ nhiễm trùng từ vết thương này rất cao. Thường gặp là nhiễm trùng khu trú, hoại tử tại chỗ, nhiễm trùng uốn ván. Hiếm gặp hơn là nhiễm trùng lan tỏa và nhiễm trùng yếm khí.Nhiễm trùng uốn ván, nhiễm trùng lan tỏa, nhiễm trùng yếm khí đều có nguy cơ gây tử vong. Còn nhiễm trùng khu trú sẽ lan rộng xung quanh vùng có gân cơ, có thể lan đi rất rộng (nhất là vùng bàn tay). Khi nhiễm trùng lan vào xương gây viêm xương, hoại tử xương. Với những vết thương đã tụ mủ, phải rạch rộng lấy hết mủ, cắt lọc mô hoại tử hay lấy bỏ xương viêm. Đối với người bị suy giảm miễn dịch như bệnh đái tháo đường, dùng corticoid kéo dài, nhiễm HIV đặc biệt giai đoạn AIDS, hay các bệnh nhân bị bệnh mạch máu như bệnh miễn dịch, người hút nhiều thuốc lá, sự lan rộng của nhiễm trùng rất mạnh và khi lan toàn thân có thể gây sốc nhiễm trùng và tử vong.Khi bị thương trầy da, chảy máu nhẹ (đứt tay, té trầy...), cần rửa sạch vết thương bằng nước sạch hoặc dưới vòi nước có áp lực để pha loãng vi khuẩn và đẩy chất bẩn ra ngoài. Nếu vết thương ra máu và nhiều bùn, đất, cát, có thể dùng oxy già để sát khuẩn, đẩy các hạt bụi, cát bẩn và cầm máu.

http://image.phunuonline.com.vn/news/2014/20140419/fckimage/26-stock-photo-a-young-boy-with-a-painful-leg-on-white-66898324.jpg

Riêng với những vết thương hở, tét thịt sâu dài, chảy nhiều máu... nên dùng tay ép vào vết thương liên tục trong ba phút để cầm máu. Nếu máu còn chảy, dùng một miếng vải sạch băng chặt vết thương nhưng phải nới băng sau mỗi 30 phút để tránh thiếu máu nuôi. Tuyệt đối không được đắp bất cứ vật gì lạ lên vết thương (mạng nhện, thuốc lá, lá cây...) vì sẽ làm bẩn thêm vết thương và đưa vi trùng vào cơ thể. Cũng không được bôi cồn 900, iod (Betadine, Povidine) trực tiếp vào vết thương vì sẽ làm tổn thương mô. Các loại dung dịch này chỉ sát trùng bề mặt da. Bước kế tiếp cần rửa sạch lại vết thương bằng xà phòng, lau khô, băng lại bằng gạc sạch và đến khám tại cơ quan y tế để được dùng kháng sinh và tiêm ngừa uốn ván. Nếu trong quá trình xử lý, phát hiện dị vật còn nằm sâu trong vết thương thì không được cố lấy ra vì sẽ làm vết thương càng chảy máu nhiều hơn.Nếu sau khi tự chăm sóc theo dõi, vết thương xuất hiện các triệu chứng: đau tăng dần, phù nề, sưng phồng, đỏ vùng da quanh vết thương, có chất xuất tiết từ vết thương, mùi khó chịu bốc ra từ vết thương, hạch sưng, vết thương lâu lành hoặc không lành (vết thương nhỏ thường chỉ lành sau ba ngày)... thì cần đến bệnh viện ngay vì vết thương đã nhiễm trùng. Để phòng ngừa nhiễm trùng uốn ván, khi bị thương nên đến ngay cơ sở y tế để tiêm ngừa S.A.T (huyết thanh ngừa uốn ván). Nếu phải tiếp xúc với các vật nhọn có nguy cơ gây tổn thương phần mềm thì nên có kế hoạch chủ động đến các trung tâm y tế tiêm dự phòng V.A.T theo định kỳ để tạo miễn dịch.
http://phunuonline.com.vn/suc-khoe/bac-si-gia-dinh/du-ng-chu-quan-voi-ve-t-thuong-nho-/a117973.html

banban
02-05-2014, 15:17
K có TC gì hết.
Đừng chủ quan với vết thương nhỏ

20-04-2014 11:00:02
PNCN - Con trai tôi bị té trầy chân chảy máu, bà nội của cháu vội lấy thuốc lào đắp vào vết thương. Tôi cản lại vì sợ nhiễm trùng thì bà cho rằng, đắp để cầm máu và vết thương nhanh lành. Xin bác sĩ cho biết, vết thương nhỏ có bị nhiễm trùng không? Phương pháp của mẹ chồng tôi có đúng hay không? Khi bị trầy xước ngoài da, cần phải xử lý vết thương như thế nào mới đúng?

Trần Thị Lê (Hóc Môn, TP.HCM)

http://image.phunuonline.com.vn/news/2014/20140419/fckimage/26-stock-photo-colorful-bandages-on-child-s-hand-129861788.jpg

BS Phạm Thế Hiển - Khoa Chấn thương chỉnh hình BV Nguyễn Tri Phương trả lời:Dù vết thương rất nhỏ như trầy xước da, chân chống xe quẹt, đứt tay, côn trùng cắn, xương cá hoặc dằm gỗ đâm... nhưng nếu chủ quan và không được xử trí ban đầu tốt thì tỷ lệ nhiễm trùng từ vết thương này rất cao. Thường gặp là nhiễm trùng khu trú, hoại tử tại chỗ, nhiễm trùng uốn ván. Hiếm gặp hơn là nhiễm trùng lan tỏa và nhiễm trùng yếm khí.Nhiễm trùng uốn ván, nhiễm trùng lan tỏa, nhiễm trùng yếm khí đều có nguy cơ gây tử vong. Còn nhiễm trùng khu trú sẽ lan rộng xung quanh vùng có gân cơ, có thể lan đi rất rộng (nhất là vùng bàn tay). Khi nhiễm trùng lan vào xương gây viêm xương, hoại tử xương. Với những vết thương đã tụ mủ, phải rạch rộng lấy hết mủ, cắt lọc mô hoại tử hay lấy bỏ xương viêm. Đối với người bị suy giảm miễn dịch như bệnh đái tháo đường, dùng corticoid kéo dài, nhiễm HIV đặc biệt giai đoạn AIDS, hay các bệnh nhân bị bệnh mạch máu như bệnh miễn dịch, người hút nhiều thuốc lá, sự lan rộng của nhiễm trùng rất mạnh và khi lan toàn thân có thể gây sốc nhiễm trùng và tử vong.Khi bị thương trầy da, chảy máu nhẹ (đứt tay, té trầy...), cần rửa sạch vết thương bằng nước sạch hoặc dưới vòi nước có áp lực để pha loãng vi khuẩn và đẩy chất bẩn ra ngoài. Nếu vết thương ra máu và nhiều bùn, đất, cát, có thể dùng oxy già để sát khuẩn, đẩy các hạt bụi, cát bẩn và cầm máu.

http://image.phunuonline.com.vn/news/2014/20140419/fckimage/26-stock-photo-a-young-boy-with-a-painful-leg-on-white-66898324.jpg

Riêng với những vết thương hở, tét thịt sâu dài, chảy nhiều máu... nên dùng tay ép vào vết thương liên tục trong ba phút để cầm máu. Nếu máu còn chảy, dùng một miếng vải sạch băng chặt vết thương nhưng phải nới băng sau mỗi 30 phút để tránh thiếu máu nuôi. Tuyệt đối không được đắp bất cứ vật gì lạ lên vết thương (mạng nhện, thuốc lá, lá cây...) vì sẽ làm bẩn thêm vết thương và đưa vi trùng vào cơ thể. Cũng không được bôi cồn 900, iod (Betadine, Povidine) trực tiếp vào vết thương vì sẽ làm tổn thương mô. Các loại dung dịch này chỉ sát trùng bề mặt da. Bước kế tiếp cần rửa sạch lại vết thương bằng xà phòng, lau khô, băng lại bằng gạc sạch và đến khám tại cơ quan y tế để được dùng kháng sinh và tiêm ngừa uốn ván. Nếu trong quá trình xử lý, phát hiện dị vật còn nằm sâu trong vết thương thì không được cố lấy ra vì sẽ làm vết thương càng chảy máu nhiều hơn.Nếu sau khi tự chăm sóc theo dõi, vết thương xuất hiện các triệu chứng: đau tăng dần, phù nề, sưng phồng, đỏ vùng da quanh vết thương, có chất xuất tiết từ vết thương, mùi khó chịu bốc ra từ vết thương, hạch sưng, vết thương lâu lành hoặc không lành (vết thương nhỏ thường chỉ lành sau ba ngày)... thì cần đến bệnh viện ngay vì vết thương đã nhiễm trùng. Để phòng ngừa nhiễm trùng uốn ván, khi bị thương nên đến ngay cơ sở y tế để tiêm ngừa S.A.T (huyết thanh ngừa uốn ván). Nếu phải tiếp xúc với các vật nhọn có nguy cơ gây tổn thương phần mềm thì nên có kế hoạch chủ động đến các trung tâm y tế tiêm dự phòng V.A.T theo định kỳ để tạo miễn dịch.
http://phunuonline.com.vn/suc-khoe/bac-si-gia-dinh/du-ng-chu-quan-voi-ve-t-thuong-nho-/a117973.html

e đánh răng bị xước lợi mà mấy hôm rồi nó ko khỏi.còn bị nhức nữa.e đi làm thêm thì hay phải nói nhiều nên cứ cảm thấy xót.cứ thấy nhức nhức a ạ.nghĩ là e lại thấy lo lo a ạ

songchungvoi_HIV
02-05-2014, 15:19
e đánh răng bị xước lợi mà mấy hôm rồi nó ko khỏi.còn bị nhức nữa.e đi làm thêm thì hay phải nói nhiều nên cứ cảm thấy xót.cứ thấy nhức nhức a ạ.nghĩ là e lại thấy lo lo a ạ
Đi khám nha khoa, đấy là do viêm nứu răng

banban
13-05-2014, 19:06
:((.các a ơi,những cái mà e kể ở trên có nguy cơ bị nhiễm HIV ko ạ.e cứ bị hắt xì suốt gần 1 tháng qua.e đọc trên mạng thấy biểu hiện đầu của HIV là có triệu chứng giống cảm cúm.e lại thấy lo quá các a ạ.híc

songchungvoi_HIV
13-05-2014, 19:07
:((.các a ơi,những cái mà e kể ở trên có nguy cơ bị nhiễm HIV ko ạ.e cứ bị hắt xì suốt gần 1 tháng qua.e đọc trên mạng thấy biểu hiện đầu của HIV là có triệu chứng giống cảm cúm.e lại thấy lo quá các a ạ.híc
Thì đọc lại đi, xem có chỗ nào BQT nói bạn có nguy cơ k???

banban
13-05-2014, 19:12
e cứ thấy lo lo a ạ.tự dưng bây giờ cứ bị hắt xì,ngày cứ mấy lần,e có nên đi XN ko hả a hiếu

Charles
13-05-2014, 19:12

Lo lắng => Stress => Cơ thể thay đổi và sinh ra nhiều biểu hiện lạ. Bấm vào đây đọc:

Chủ đề: Stress là gì ????? Hậu quả của Stress gây ra. (http://diendanhiv.vn/threads/2740-Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra)

Charles
13-05-2014, 19:14
e cứ thấy lo lo a ạ.tự dưng bây giờ cứ bị hắt xì,ngày cứ mấy lần,e có nên đi XN ko hả a hiếu

Bạn không có nguy cơ nên không cần XN nhé.

Tuanmecsedec
13-05-2014, 21:44

Thời tiết đang chuyển mùa mưa dễ bệnh lắm bạn,bạn yên tâm những gì được tư vấn.