PDA

View Full Version : Trong thời gian PEP chưa chốt KQ có hành vi cạ DV ngoài AD có nguy cơ cho bạn tình ko

ttbg
22-03-2014, 15:34
em uống thuốc phơi nhiễm được 26 ngày rất đúng giờ a. nhưng hôm qua em với bạn gái em có quan hệ nhưng chỉ hôn và cọ dương vật vào âm đạo. em chưa cho của em vào trong. em sợ lây nhiễm cho bạn gái em lắm a. trường hợp của em là như thế nào a, có lây không a.

songchungvoi_HIV
22-03-2014, 15:38
em uống thuốc phơi nhiễm được 26 ngày rất đúng giờ a. nhưng hôm qua em với bạn gái em có quan hệ nhưng chỉ hôn và cọ dương vật vào âm đạo. em chưa cho của em vào trong. em sợ lây nhiễm cho bạn gái em lắm a. trường hợp của em là như thế nào a, có lây không a.
Hành vi cọ DV bên ngoài k phải là hành vi nguy cơ.
Trong thời gian này, người bị phơi nhiễm cần thực hiện các biện pháp dự phòng lây truyền HIV cho người khác vì vẫn có khả năng lây truyền HIV nếu điều trị phơi nhiễm thất bại. Sau sáu tháng xét nghiệm HIV mà cho kết quả âm tính, người bị phơi nhiễm có thể yên tâm rằng đã không bị lây nhiễm HIV trong tình huống đó.

Bác sĩ Võ Thị Kim Loan

UTMIENTAY
22-03-2014, 15:39

Chỉ hôn và cọ DV vào AD thì không có sao cả nhe bạn.

ttbg
22-03-2014, 15:41
Vâng. do hôm qua em không kiềm chế được nên mới thế anh a. giờ em sẽ uống thuốc đủ và chờ ngày có kết quả tốt nhât anh a :)

ttbg
22-03-2014, 15:49
em uống thuốc đúng giờ thì khả năng thành công của em thế nào a. còn 2 ngày nữa là em uống xong a?

songchungvoi_HIV
22-03-2014, 15:53
em uống thuốc đúng giờ thì khả năng thành công của em thế nào a. còn 2 ngày nữa là em uống xong a?
XN PEP có 3 KQ AT như sau:
1. AT cho nguy cơ có PEP nhưng GMD k hề nhiễm HIV.
2. AT cho nguy cơ có PEP, GMD là người nhiễm HIV nhưng k hề có HIV xâm nhập vào cơ thể.
3. AT có PEP khi bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng khi có HIV xâm nhập vì bạn tuân thủ 4 đúng
- Đúng thuốc.
- Đúng liều.
- Đúng cách.
- Đúng giờ.

ttbg
22-03-2014, 15:56
vâng. em cảm ơn anh a.!! vậy là uống đầy đủ đúng giờ, đúng thuốc là thành công cao đúng không anh?

songchungvoi_HIV
22-03-2014, 15:58
vâng. em cảm ơn anh a.!! vậy là uống đầy đủ đúng giờ, đúng thuốc là thành công cao đúng không anh?
Đúng, chưa ai tuân thủ 4 đúng mà thất bại hết

ttbg
22-03-2014, 16:05
vâng. em có uống thuốc 1 lần nhanh 5 phút, 2 lần chậm 5 phút. vậy thì có sao không anh. em lo quá. còn 2 ngày nữa thôi

hoidebiet
22-03-2014, 16:16
Hành vi cọ DV bên ngoài k phải là hành vi nguy cơ.
Trong thời gian này, người bị phơi nhiễm cần thực hiện các biện pháp dự phòng lây truyền HIV cho người khác vì vẫn có khả năng lây truyền HIV nếu điều trị phơi nhiễm thất bại. Sau sáu tháng xét nghiệm HIV mà cho kết quả âm tính, người bị phơi nhiễm có thể yên tâm rằng đã không bị lây nhiễm HIV trong tình huống đó.

Anh cho em hỏi nhé
Trong thời gian điều trị phơi nhiễm, người bị phơi nhiễm cần thực hiện các biện pháp dự phòng lây truyền HIV cho người khác vì vẫn có khả năng lây truyền HIV nếu điều trị phơi nhiễm thất bại. Điều này là hiển nhiên.

Trường hợp điều trị phơi nhiễm thành công mà giả sử trong thời gian điều trị có hành vi tình dục không an toàn với bạn gái (bạn gái không bị HIV) thì có khả năng lây truyền HIV cho bạn gái không (em xin nhấn mạnh là điều trị phơi nhiễm thành công)

Cám ơn tư vấn của các anh chị nhé

kiyoshy
22-03-2014, 16:42
vâng. em có uống thuốc 1 lần nhanh 5 phút, 2 lần chậm 5 phút. vậy thì có sao không anh. em lo quá. còn 2 ngày nữa thôi
Hơn chậm chỉ Vài phút thì không sao. lần sau bạn nên dùng đúng giờ nhé.
Còn chỉ cọ Dv ngoài Ad thì không có nguy cơ đâu. nhưng bạn phải biết kiềm chế mình lại nhé.