PDA

View Full Version : cắt tóc không thay lưỡi lam

hoidap
23-03-2014, 12:31
Anh chi oi cho hoi lúc đi cắt tóc khi lấy dao lam cạo em thấy họ không thay dao lam trên cái dao lam dính nhiều tóc khi cạo thì em rờ không thấy chảy máu không bị xước em hỏi thay chưa họ nói thay rồi ạ. Theo tham khảo thì ko có nguy cơ ạ em lại làm phiền anh chị rồi mong anh chị giúp em ạ.

songchungvoi_HIV
23-03-2014, 12:36
Anh chi oi cho hoi lúc đi cắt tóc khi lấy dao lam cạo em thấy họ không thay dao lam trên cái dao lam dính nhiều tóc khi cạo thì em rờ không thấy chảy máu không bị xước em hỏi thay chưa họ nói thay rồi ạ. Theo tham khảo thì ko có nguy cơ ạ em lại làm phiền anh chị rồi mong anh chị giúp em ạ.
Những hành vi không làm lây nhiễm HIV (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.
- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.
- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.
- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung bàn chải dánh răng với người khác.- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.
- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.
Nguồn: quangninhpac:nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)
- Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳngvào dòng máu của người lành.
- Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôidưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông

Nguyen Ha
23-03-2014, 15:53

Không có nguy cơ bởi vì nếu trên lưỡi dao cạo có dính máu sẽ khô ngay trong tích tắc mà máu khi đã ra môi trường ko làm lây nhiễm hiv.

Charles
23-03-2014, 16:13

Vấn đề cắt tóc cạo mặt, lấy ráy tai tại box này có rất nhiều bài hỏi tương tự được trả lời không sao, bạn có thể tự tìm hiểu.

hoidap
23-03-2014, 16:45
Anh chị ơi lúc cắt xong em rờ sau đầu không thấy máu mà nếu em có xước thi máu chưa khô phải còn đúng không ạ nếu máu chưa khô thì rờ phải thấy đúng không ạ thank anh chị nhiều

Charles
23-03-2014, 16:50
Anh chị ơi lúc cắt xong em rờ sau đầu không thấy máu mà nếu em có xước thi máu chưa khô phải còn đúng không ạ nếu máu chưa khô thì rờ phải thấy đúng không ạ thank anh chị nhiều

Bạn hoàn toàn yên tâm, chưa có trường hợp nào bị nhiễm HIV từ việc cắt tóc cạo mặt cả.

hoidap
24-03-2014, 13:44
dạ anh cho em hỏi nếu không chảy máu thì virus không vào được cơ thể đúng không ạ và thời gian 10 phút cắt tóc có đủ làm cho máu khô chưa ạ

songchungvoi_HIV
24-03-2014, 13:52
dạ anh cho em hỏi nếu không chảy máu thì virus không vào được cơ thể đúng không ạ và thời gian 10 phút cắt tóc có đủ làm cho máu khô chưa ạ
Bạn đọc lại toàn bài đi và tự nhận định xem bạn có nguy cơ k?

hoidap
06-04-2014, 10:38
Anh ơi sao mấy ngày nay người em lại nổi thêm mấy hột đỏ như muỗi cắn mà không biết phải không vì nhà em cũng nhiêu muỗi . Em có hỏi anh Truong Xuan thì được chia sẻ là không cần quan tâm . Với anh cho hỏi là nếu lúc đấy cạo mà bị xước nhẹ không chảy máu có gọi là lỗ hở cho virus không mấy anh , em cám ơn

Charles
06-04-2014, 10:42
Anh ơi sao mấy ngày nay người em lại nổi thêm mấy hột đỏ như muỗi cắn mà không biết phải không vì nhà em cũng nhiêu muỗi . Em có hỏi anh Truong Xuan thì được chia sẻ là không cần quan tâm . Với anh cho hỏi là nếu lúc đấy cạo mà bị xước nhẹ không chảy máu có gọi là lỗ hở cho virus không mấy anh , em cám ơn

Đã phân tích trong Inbox của bạn rồi, dù có cạo làm bạn chảy máu cũng không có nguy cơ, chứ nói gì đến xước nhẹ.

songchungvoi_HIV
06-04-2014, 10:45
Bạn đọc hết topic này các bài có liên quan đến hót tóc sợ k thay dao lam:

Sử dụng Ma túy, Kim tiêm, các vật bén nhọn (http://diendanhiv.vn/forums/22-Su-dung-Ma-tuy-Kim-tiem-cac-vat-ben-nhon)

hoidap
06-04-2014, 10:49
Đã phân tích trong Inbox của bạn rồi, dù có cạo làm bạn chảy máu cũng không có nguy cơ, chứ nói gì đến xước nhẹ.
Dạ em cám ơn anh ạ tại mấy ngày nay nó cứ nổi hoài nên em mới hỏi ạ ^^

Charles
06-04-2014, 10:53
Dạ em cám ơn anh ạ tại mấy ngày nay nó cứ nổi hoài nên em mới hỏi ạ ^^

Có làm sao thì đi khám Bác sĩ, đừng nghĩ đến HIV là được.

hoidap
06-04-2014, 10:57
Dạ nói chung là em có thể bị các bệnh ngoài da nhưng không liên quan đến hiv phải không anh ^^

Charles
06-04-2014, 11:00
Dạ nói chung là em có thể bị các bệnh ngoài da nhưng không liên quan đến hiv phải không anh ^^

Khôngggggggggggggggggggggg liênnnnnnnnnnnnnnn quannnnnnnnnnnnnnnnnnnnn