PDA

View Full Version : giai đáp cho e pik

madara123
24-03-2014, 11:33
mấy a cho e hỏi e quan hệ có dùng bao....và có kiểm tra bao thấy k rách...nhưng e lo là bao thủng lổ...mà nếu thủng lỗ có bi j k a....và e có hôn sâu...trường hợp e có bi nhiễm hiv k ạ...có ai như e bị nhiễm chưa...tỷ lệ nhiễm bao nhiêu % ạ...mong mấy a giải đáp

songchungvoi_HIV
24-03-2014, 11:43
mấy a cho e hỏi e quan hệ có dùng bao....và có kiểm tra bao thấy k rách...nhưng e lo là bao thủng lổ...mà nếu thủng lỗ có bi j k a....và e có hôn sâu...trường hợp e có bi nhiễm hiv k ạ...có ai như e bị nhiễm chưa...tỷ lệ nhiễm bao nhiêu % ạ...mong mấy a giải đáp
e quan hệ có dùng bao....và có kiểm tra bao thấy k rách => Tức k thủng => k có nguy cơ
Trong nước bọt k có HIV:
33. HIV có trong nước bọt, vậy ăn uống chung có bị lây bệnh không? Bị người nhiễm HIV cắn có bị lây không?
Cả hai trường hợp đều không lây.
Ăn uống chung không lây vì nước bọt không có HIV hoặc chỉ có với số lượng rất ít ( dưới 1 virus/ml ) không đủ lây bệnh.
Đối với trường hợp bị người nhiễm HIV cắn , chỉ lây khi vết cắn chảy máu và răng miệng của người cắn có vết lở chảy máu.
<marquee border="1">HIV LÂY THEO 3 ĐƯỜNG: TÌNH DỤC, ĐƯỜNG MÁU VÀ TỪ MẸ SANG CON</marquee>
http://www.ykhoa.net/tinhduc_gioitinh/AIDS/aidsquest33.htm
Hôn bạn trai bị HIV sợ lây bệnh
êu nhau được gần một năm, anh ấy mới thú thật là bị HIV. Em rất sốc. Hai đứa chưa quan hệ nhưng đã hôn nhau nhiều lần rồi.

Em đang lo lắm không biết mình có bị nhiễm bệnh từ bạn trai không. Làm sao để biết được? Em có nên chia tay anh ấy bây giờ? Liệu có ai từng lấy người bị bệnh thế kỷ như thế không? (Thuynguyen19…@gmail.com).

http://afamily1.vcmedia.vn/k:Article/2013/01/16/honjpg1358303738500x0/hon-ban-trai-bi-hiv-so-lay-benh.jpg
Trả lời:

HIV không lây qua các tiếp xúc thông thường như ôm, hôn, bắt tay, ăn chung chén dĩa, dùng chung nhà vệ sinh… Bệnh lây qua 3 đường: máu, quan hệ tình dục không an toàn, người mẹ nhiễm HIV truyền qua thai nhi.

Trường hợp của hai bạn chỉ hôn nhau, chưa quan hệ tình dục thì khả năng lây bệnh sẽ không xảy ra mặc dù một số tài liệu cảnh báo việc hôn người HIV mà trong miệng hai người đều bị trầy xước hoặc chảy máu có thể lây bệnh. Tuy nhiên cho đến nay, trên thế giới chưa có phát hiện trường hợp nào lây nhiễm HIV do hôn nhau như thế.

Nếu quá lo lắng, bạn có thể đến cơ sở y tế làm xét nghiệm máu để biết mình có nhiễm HIV hay không. Chỉ có một cách duy nhất đó thôi.

Về việc bạn hỏi có nên chia tay anh ấy hay không thì tùy thuộc vào tình yêu của bạn dành cho người yêu như thế nào. Bạn hãy bình tĩnh tự hỏi xem liệu mình có đủ can đảm chấp nhận lấy người chồng có HIV không? Bạn có thể thuyết phục được gia đình mình cũng chấp nhận anh ấy hay không? Sau khi đặt ra những vấn đề đó, chính bạn mới là người có câu trả lời chính xác nhất cho tương lai của mình.

Cũng xin chia sẻ với bạn, hiện nay có rất nhiều người chấp nhận lấy chồng hoặc vợ có HIV, điều quan trọng là cả hai biết cách bảo vệ cho nhau. Các cặp vợ chồng ấy vẫn có con như bình thường, nhưng cần phải đến bác sĩ tư vấn trước khi quyết định sinh con.
(Theo Suckhoe)

madara123
24-03-2014, 12:08
a cho e hỏi có ai quan he dùng bao mà bị nhiểm chưa a

Charles
24-03-2014, 12:11

BCS có tác dụng tránh thai và các bệnh lây qua đường tình dục, QHTD có dùng BCS là an toàn cho tất cả.

songchungvoi_HIV
24-03-2014, 12:11
QHTD có BCS mà nhiễm vậy thì cần BCS làm gì, đằng nào cũng nhiễm vậy QHTD k bao cho sướng chum. :khi875437:

madara123
24-03-2014, 12:19
uk` e mới đi xét nghiệm tuần thứ 7 yên tâm chưa a

Charles
24-03-2014, 12:23
uk` e mới đi xét nghiệm tuần thứ 7 yên tâm chưa a

Không có nguy cơ thì kết quả này bạn hoàn toàn giải tỏa tâm lý được rồi.

madara123
24-03-2014, 12:46
cho e hỏi thêm cái nửa theo a ví dụ e có nguy cơ thật sự thì tuần thứ 7 minh có thể yên tâm dc k....e thấy ng` ta kêu 3 tháng

songchungvoi_HIV
24-03-2014, 12:51
cho e hỏi thêm cái nửa theo a ví dụ e có nguy cơ thật sự thì tuần thứ 7 minh có thể yên tâm dc k....e thấy ng` ta kêu 3 tháng
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần, Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV). XN HIV cho một hành vi có nguy cơ tử 4 tuần = Combo Ag/Ab đến 6 tuần và sau 6 tuần đến 12 tuần = HIV 1/2 Ab. 12 tuần là rõ trắng đen
Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)
Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

kiyoshy
24-03-2014, 14:48
Xét nghiệm AT ở tuần thứ 7 nếu bạn có nguy cơ thật thì bạn an toàn 99,9% rồi, còn ở đây bạn không có nguy cơ nên xn lúc nào củng AT.

Nguyen Ha
24-03-2014, 17:01

Quan trọng là bạn có dùng BCS và BCS không rách là bạn an toàn. Bạn không có nguy cơ trong trường hợp này.

madara123
24-03-2014, 19:59
zy là e yên tâm r p k mấy anh...k có nguy cơ cũng k có lật kèo j` hết p k....mấy hôm nay cứ lo lo đêm đến còn nằm mơ thấy dương tính nửa...lo lo s...nay nghe mấy a nói e cũng bớt r....zy là e k có nguy cơ p k ad

songchungvoi_HIV
24-03-2014, 20:13
zy là e yên tâm r p k mấy anh...k có nguy cơ cũng k có lật kèo j` hết p k....mấy hôm nay cứ lo lo đêm đến còn nằm mơ thấy dương tính nửa...lo lo s...nay nghe mấy a nói e cũng bớt r....zy là e k có nguy cơ p k ad
Bạn làm ơn viết chữ cho đàng hoàn cái, cái gì mà r rùi p rùi s rùi zy. Là cái giống gì? Đọc ko hiểu sao tư vấn cho bạn

madara123
24-03-2014, 21:22
ý e là em yên tâm thật sự rồi phải không mấy anh....e có cần đi xét nghiệm lại không....dạo này e cứ lo lo trong người...nằm ngủ củng mơ thấy cầm kết quả dương tính nửa e sợ kết quả dương tính quá..e cần mấy anh khẳng định cho e pik để e không còn lo lắng j` hết

songchungvoi_HIV
24-03-2014, 21:29
ý e là em yên tâm thật sự rồi phải không mấy anh....e có cần đi xét nghiệm lại không....dạo này e cứ lo lo trong người...nằm ngủ củng mơ thấy cầm kết quả dương tính nửa e sợ kết quả dương tính quá..e cần mấy anh khẳng định cho e pik để e không còn lo lắng j` hết
Bấm vào đây xem:
Chủ đề: Bệnh thần kinh (hoang tưởng) (http://diendanhiv.vn/threads/8260-Benh-than-kinh-hoang-tuong)

madara123
24-03-2014, 21:36
zy là e an toàn p k anh...không cần phải lo lắng...tất cả là do stress mà ra hả

Charles
25-03-2014, 02:30
zy là e an toàn p k anh...không cần phải lo lắng...tất cả là do stress mà ra hả

Bạn yên tâm với những gì đã được chia sẻ.