PDA

View Full Version : Xin bác sĩ tư vấn cho trường hợp của tôi về hiv khi ra ngoài không khí

Trần Văn Hiếu_1973
24-03-2014, 20:12
chào các bác si.tôi có 1 vấn đề cầbn tư vấn,
1,cho tôi hỏi,hiv có lây qua vật trung gian ko,hôm trưỡc tôi đi khám sức khoẻ tại cơ quan,bác sĩ có đeo đôi gang tay và máy do tim vào ngực tôi,nếu lúc đó có máu hiv của ai dính vào găng tay,bác sĩ lấy tay dính máu chạm vào vết thương đang chảy máu của toi bi lây ko,hoăc khi tôi chạm tay vào vết máu trên găng tay rồi đem chùi lên mắt,có bị sao ko,vì theo tôi biết mắt có niêm mạc,dễ lây
2,tôi đi hớt tóc,có khi nào bị hiv qua việc công tơ dính máu ko

tôi xin cảm ơn

songchungvoi_HIV
24-03-2014, 20:17
chào các bác si.tôi có 1 vấn đề cầbn tư vấn,
1,cho tôi hỏi,hiv có lây qua vật trung gian ko,hôm trưỡc tôi đi khám sức khoẻ tại cơ quan,bác sĩ có đeo đôi gang tay và máy do tim vào ngực tôi,nếu lúc đó có máu hiv của ai dính vào găng tay,bác sĩ lấy tay dính máu chạm vào vết thương đang chảy máu của toi bi lây ko,hoăc khi tôi chạm tay vào vết máu trên găng tay rồi đem chùi lên mắt,có bị sao ko,vì theo tôi biết mắt có niêm mạc,dễ lây
2,tôi đi hớt tóc,có khi nào bị hiv qua việc công tơ dính máu ko

tôi xin cảm ơn
- Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôidưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.
- Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳngvào dòng máu của người lành.
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (Tế bào sắc thể) còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (Tế bào sắc thể) mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông
Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người.Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thúi thì không thể nở con,dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.Bạn xem hình dưới sẽ thấy lớp vỏ và nhụy (lõi),Hoặc bạn xem kỹ Clip dưới sẽ thấy vi rút bung ra để nhân bản gen con người

http://www.yenbai.gov.vn/vi/tinh/phongchonghiv/PublishingImages/Cau_truc_HIV.jpg

http://www.youtube.com/watch?v=Fd-w4uwBb0M

Trần Văn Hiếu_1973
24-03-2014, 20:20
cảm ơn anh,trường hợp của tôi có nguy cơ ko ạ,nếu công đơ bị dính máu,và tay bác sĩ có dính máu chọc vào mắt tôi

songchungvoi_HIV
24-03-2014, 20:28
cảm ơn anh,trường hợp của tôi có nguy cơ ko ạ,nếu công đơ bị dính máu,và tay bác sĩ có dính máu chọc vào mắt tôi
Theo bạn: sao khi songchung gởi tài liệu cho bạn, bạn đọc xong bạn co nguy cơ không?? Và một điều nữa, xin nhắc cho bạn biết, BS là người luôn vệ sinh dụng cụ y tế, và luôn nhìn đâu cũng thấy vi trùng, bạn vui lòng đừng bao giờ có suy nghĩ thiễn cận rằng BS là người mất vệ sinh và luôn tạo ra nguy cơ cho bệnh nhân. Trước khi bạn hỏi thì bạn hãy xem mình đaqng hỏi cái gì. Ok?