PDA

View Full Version : tư vấn về cách uống thuốc phơi nhiễm

comehere116
26-03-2014, 09:33
nhưng mình đã lên diễn đàn chia sẽ và dc mọi người hướng dẫn mua thuốc chống phơi nhiễm và sinh cụ thể như sao nha:
hôm qua mình đến bệnh viện nhiệt đới mua thuốc và uống thuốc thì dc 48h hay 49h sau khi bị cưỡng hiếp qua HM
BÁC SĨ CHO LỜI KHUYÊN: sáng về uống thuốc lúc 8h sáng và 8h tối, do công việc mình làm về đến 10h khuya nên sáng ra mình thức hơi trễ uống thuốc luc 8h20

xin mọi người cho ý kiến nha cám ơn !

comehere116
26-03-2014, 09:38
mà mọi người ơi bác sĩ hôm qua dặn cứ 8h là uống thuốc ak, k biết sao đây nữa

songchungvoi_HIV
26-03-2014, 09:40
nhưng mình đã lên diễn đàn chia sẽ và dc mọi người hướng dẫn mua thuốc chống phơi nhiễm và sinh cụ thể như sao nha:
hôm qua mình đến bệnh viện nhiệt đới mua thuốc và uống thuốc thì dc 48h hay 49h sau khi bị cưỡng hiếp qua HM
BÁC SĨ CHO LỜI KHUYÊN: sáng về uống thuốc lúc 8h sáng và 8h tối, do công việc mình làm về đến 10h khuya nên sáng ra mình thức hơi trễ uống thuốc luc 8h20

xin mọi người cho ý kiến nha cám ơn !
Việc chọn giờ phù hợp cho mình là do mình quyết định, BS tư vấn 8 giờ và 20 giờ, nhưng bạn cảm thấy giờ này k phù hợp bạn có thể chọn giờ riêng, nhưng đã chọn giờ thì phải giữ giờ đó cho ổn định và tạo sự tuần hoàn của thuốc trong 12 giờ theo qui định tức 8g20 và 20g20, và cứ như vậy cho hết 28 ngày PEP, k được thay đổi giờ nữa, vì chỉ có 28 ngày thui, bạn k thể làm xê dịch sự tuần hoàn của thuốc nhiều lần trong 28 ngày thì xem như thất bại nếu chẳn mai đối phương là người nhiễm HIV, thì bạn k có cơ hội để uống PEP lần 2.
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày

kiyoshy
26-03-2014, 09:57
mà mọi người ơi bác sĩ hôm qua dặn cứ 8h là uống thuốc ak, k biết sao đây nữa
Bạn cố gắng xắp xếp uống thuốc đúng giờ thì thuốc mới có tác dụng 100%. tránh tình trạng muộn tới tận 20p 1 lần nữa

comehere116
26-03-2014, 10:00
thank mọi người đã tư vấn nha em sẽ nhớ thật kỹ hẹn giờ uống thuốc rõ ráng luôn