PDA

View Full Version : en dùng chung bàn chảu đánh răng với nguoi hiv,bị lây hiv ko

Nguyễm Xuân Hoàng
27-03-2014, 14:55
hôm qua em đi công tác,vào nhà nghĩ để ngũ,trước khi ngũ em cõ vào nhà tăm của nhà nghĩ đánh răng,so sơ ý nên em đã láy bàn chải của đó đã dùng,để lại trong nhà tám,lúc đánh rang xong em với biết,đó là bàn chảu cũ,em ko nhớ truoc lúc đánh răng bàn trải có dính máu ko,liệu em có nguy cơ hiv ko ạ,đã có ai dùng chung bàn chải đánh răng bj hiv chưa ậ

songchungvoi_HIV
27-03-2014, 15:51
hôm qua em đi công tác,vào nhà nghĩ để ngũ,trước khi ngũ em cõ vào nhà tăm của nhà nghĩ đánh răng,so sơ ý nên em đã láy bàn chải của đó đã dùng,để lại trong nhà tám,lúc đánh rang xong em với biết,đó là bàn chảu cũ,em ko nhớ truoc lúc đánh răng bàn trải có dính máu ko,liệu em có nguy cơ hiv ko ạ,đã có ai dùng chung bàn chải đánh răng bj hiv chưa ậ
- Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôidưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông
- Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳngvào dòng máu của người lành. Qua một số nghiên cứu của nước ngoài, sự tiếp xúctrực tiếp với máu của một người nhiễm HIV qua da lành không cho nguy cơ nhiễm bệnh.
Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người.Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thúi thì không thể nở con,dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.Bạn xem hình dưới sẽ thấy lớp vỏ và nhụy (lõi),Hoặc bạn xem kỹ Clip dưới sẽ thấy vi rút bung ra để nhân bản gen con người

http://www.youtube.com/watch?v=Fd-w4uwBb0M

Những hành vi không làm lây nhiễm HIV (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.
- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.
- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.
- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung bàn chải dánh răng với người khác.- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.
- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.
Nguồn: quangninhpac:nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

Nguyen Ha
27-03-2014, 16:00

Bạn không có nguy cơ trong trường hợp này. Bàn chải nếu có máu, máu ra môi trường trong tích tắc máu mất đi tế bào limote (tức madu sắc thẻ của máu nguyên thủy chuyển màu từ đỏ sang xẫm và bầm) xem như tế bào máu đó chết, mà khi tế bào chết thì HIV không ký sinh trên tế bào chết đó => HIV không thể bung lõi nhụy=> HIV hoàn toàn bất hoạt và sẽ tính bằng giây. HIV muốn sống được phải ký sinh trên tế bào dịch tiết hay máu tươi nguyên thủy.