PDA

View Full Version : dùng lại bông gòn dính máu nhiễm HIV

Hoi_han_khi_lay_chong
28-03-2014, 14:37
Do mình không có kiến thức về HIV, mong các anh các chị tư vấn giúp.

Hiện tại mình đang sống bên nhà chồng, trong gia đình nhà chồng có 2 vợ chồng chú út nhiễm HIV. nhưng vợ chồng em mới biết hôm qua. hai vợ chồng chú út xét nghiệm máu hoài nhưng tính tình hơi bầy hầy, đi xét nghiệm về hay gỡ cái miếng bông gòn và băng keo cà nhân bỏ trên sàn nhà. MÌnh có 1 đứa con mới biết đi lẫm đẫm hay bị té nên tay chân trầy xướt nhiều chỗ và thường xuyên. Mình nhớ cách đây 5-6 tuần khi vợ chú út vứt miếng bông gòn có dính máu + băng keo cá nhân xuống sàn nhà, con mình liền lại lấy miếng băng bông gòn đó dán vào vết thương do té trên tay nó, một lát sau mình thấy cái mình lấy bỏ. Hôm qua khi biết tin vợ chồng chú út nhiễm HIV, mình đã đưa con mình đi xét nghiệm tại phòng khám tư nhân, kết quả âm tính. Do con mình nó mập lắm mới 4 tuổi mà gần 30kg nên vợ chồng chú út thương nó lắm nên hay ẩm nó. Mình xin hỏi: Miếng bông gòn đó có máu đó thấm vô vết thương làm con mình nhiễm HIV không? Vợ chồng chú út lúc xét nghiệm xong còn máu ở đầu mũi kim hút máu nếu ẩm con mình mà vết thương con mình lỡ chạm ngay vết kim hút máu còn máu ở đầu thì có lây không? từ lúc con mình dùng miễng bông gòn có máu đó dán lên vết thương đến hôn nạy- tuần mình đưa con mình đi test nhanh HIV đợi khoảng 30phút có kết quả thì có thể nói an toàn không?

Charles
28-03-2014, 14:52

Hiện tại mình đang sống bên nhà chồng, trong gia đình nhà chồng có 2 vợ chồng chú út nhiễm HIV. nhưng vợ chồng em mới biết hôm qua. hai vợ chồng chú út xét nghiệm máu hoài nhưng tính tình hơi bầy hầy, đi xét nghiệm về hay gỡ cái miếng bông gòn và băng keo cà nhân bỏ trên sàn nhà. MÌnh có 1 đứa con mới biết đi lẫm đẫm hay bị té nên tay chân trầy xướt nhiều chỗ và thường xuyên. Mình nhớ cách đây 5-6 tuần khi vợ chú út vứt miếng bông gòn có dính máu + băng keo cá nhân xuống sàn nhà, con mình liền lại lấy miếng băng bông gòn đó dán vào vết thương do té trên tay nó, một lát sau mình thấy cái mình lấy bỏ. Hôm qua khi biết tin vợ chồng chú út nhiễm HIV, mình đã đưa con mình đi xét nghiệm tại phòng khám tư nhân, kết quả âm tính. Do con mình nó mập lắm mới 4 tuổi mà gần 30kg nên vợ chồng chú út thương nó lắm nên hay ẩm nó. Mình xin hỏi: Miếng bông gòn đó có máu đó thấm vô vết thương làm con mình nhiễm HIV không? Vợ chồng chú út lúc xét nghiệm xong còn máu ở đầu mũi kim hút máu nếu ẩm con mình mà vết thương con mình lỡ chạm ngay vết kim hút máu còn máu ở đầu thì có lây không? từ lúc con mình dùng miễng bông gòn có máu đó dán lên vết thương đến hôn nạy- tuần mình đưa con mình đi test nhanh HIV đợi khoảng 30phút có kết quả thì có thể nói an toàn không?

Chào bạn!
Bông gòn y tế có thấm cồn, HIV là virus yếu nên sẽ bị cồn hủy hoại ngay. Con bạn hoàn toàn không có nguy cơ lây nhiễm trong trường hợp này, kết quả Test nhanh 6 tuần đã khẳng định điều đó. Còn lại các tiếp xúc thông thường không làm lây nhiễm HIV.

Những hành vi không làm lây nhiễm HIV

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.

- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.

- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.

- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm.

- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.

- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV. (http://www.diendanhiv.vn/)

songchungvoi_HIV
28-03-2014, 15:35

- Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôidưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (Tế cào sắc thể) còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (Tế bào sắc thể) mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông
- Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳngvào dòng máu của người lành. Qua một số nghiên cứu của nước ngoài, sự tiếp xúctrực tiếp với máu của một người nhiễm HIV qua da lành không cho nguy cơ nhiễm bệnh.HIV có thể xâm nhập qua lớp biểu bì của da (có 3 lớp biểu bì, trung bì và hạbì)
Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người.Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thúi thì không thể nở con,dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.Bạn xem hình dưới sẽ thấy lớp vỏ và nhụy (lõi),Hoặc bạn xem kỹ Clip dưới sẽ thấy vi rút bung ra để nhân bản gen con người

http://www.yenbai.gov.vn/vi/tinh/phongchonghiv/PublishingImages/Cau_truc_HIV.jpg

http://www.youtube.com/watch?v=Fd-w4uwBb0M

Hoi_han_khi_lay_chong
28-03-2014, 16:48
nhưng mình lo bông gòn không co thấm cồn thì sao?

songchungvoi_HIV
28-03-2014, 16:52
nhưng mình lo bông gòn không co thấm cồn thì sao?
Làm ơn bấm vào đây đọc cho kỷ: #3 (http://diendanhiv.vn/threads/10807-dung-lai-bong-gon-dinh-mau-nhiem-HIV?p=92954&viewfull=1#post92954)