PDA

View Full Version : Chỉ số CTM

ptthp
30-03-2014, 12:52
wbc ___ 6.4 _________ 10^3/mm3
lym% ___47.8 ___ H ___ %
môn% ___4.7 _________ %
gra%___ 47.5 ___ L ___ %
lym# ___3.00 _________ 10^3/mm3
mon# ___0.30 _________ 10^3/mm3
gra# ___3.10 _________ 10^3/mm3

rbc ___ 4.53 ___ 10^6/mm3
hgb ___ 14.5 ___ g/dl
hct ___ 40.2 ___ %
mcv ___ 89 ___ Um^3
mch ___ 31.9 ___ pg
mchc ___ 36.0 ___ g/dl
rdw ___ 13.3 ___ %

plt ___209 ______ 10^3/mm3
mpv ___ 6.7 ___ L __ Um^3
pct ___ 0.139 __ L __ %
pdw ___ 14.0 ______ %

Anh SongchungvoiHIV ơi, anh xem cho em những chỉ số này của em với, nó có bình thường không hả anh !!!

songchungvoi_HIV
30-03-2014, 13:07
wbc 6.4 10^3/mm3
lym% 47.8 H %
môn% 4.7 %
gra% 47.5 L %
lym# 3.00 10^3/mm3
mon# 0.30 10^3/mm3
gra# 3.10 10^3/mm3

rbc 4.53 10^6/mm3
hgb 14.5 g/dl
hct 40.2 %
mcv 89 Um^3
mch 31.9 pg
mchc 36.0 g/dl
rdw 13.3 %

plt 209 10^3/mm3
mpv 6.7 L Um^3
pct 0.139 L %
pdw 14.0 %

Anh SongchungvoiHIV ơi, anh xem cho em những chỉ số này của em với, nó có bình thường không với !!!
Tất cả các chỉ số đều bình thường, Lý do vì sao bạn XN CTM, XN để làm gì??

ptthp
02-04-2014, 23:20
e chào anh!
Công thức máu này là do lúc đó em bị sẩn toan bộ nửa người trên, đến 3,4 hôm sau mới đỡ. lúc đó em lo quá nghĩ do H nên em đã đến bệnh viện Việt Tiệp làm xét nghiệm H và làm công thức máu này, kết quả xn H là AT còn công thức máu thì như trên. còn nguy cơ của em là quan hệ ko an toàn với gmd, hôm đó là ngày 13/8/2012. sau lần đấy em cũng lo lắm nhưng cũng cố ko nghĩ nhiều cho đến một hôm e bị viêm họng, lúc đấy e bắt đầu nghĩ do H, e stress nặng, e lên mạng tìm tất cả triệu chứng, e bắt đầu để ý soi mói cơ thể và cơ thể bắt đầu lên những mụn lạ, cứ nổi lên 3,4 ngày rồi biến mất, mỗi lần nổi 4,5 cái rải rác ở xương đòn, ngực, cánh tay (hình dạng là một nốt tròn đỏ nhạt đường kính 3-4mm, ở giữa có bọc nước nhỏ bằng đầu kim). điển hình có 2 cái một cái ở cầu vai, một cái ở cổ dưới hàm phải, đường kính 3mm nổi cộm hẳn lên đỏ lỏm, nó nổi đến hơn tháng mà không xẹp nên em đã tự nặn và sau 1 tuần thì nó mới xẹp. e lo quá nên đã đi làm xn test nhanh, kq at, kể từ đó cứ cách khoảng 2-3 tháng là e lại đi xn. 12/2012 xn elisa tại bạch mai, tháng 5/2013 xn elisa tại bạch mai, 11/2013 xn elisa tại viện huyết học trung ương hà nội, còn đâu là test nhanh. trong khoảng thời gian đó em còn bị xung huyết trào ngược dạ dày, cổ lúc nào cũng có đờm, em đã khám và uống thuốc, giờ thì đỡ hơn nhưng hiện tại giờ em còn bị viêm 1 bên phế quản nữa (do em đi khám và bác sĩ kết luận vậy). A cho em hỏi liệu e đã an toàn chưa, sao người em vẫn cứ lên những cái mụn đấy, đã hơn n

songchungvoi_HIV
02-04-2014, 23:28
e chào anh!
Công thức máu này là do lúc đó em bị sẩn toan bộ nửa người trên, đến 3,4 hôm sau mới đỡ. lúc đó em lo quá nghĩ do H nên em đã đến bệnh viện Việt Tiệp làm xét nghiệm H và làm công thức máu này, kết quả xn H là AT còn công thức máu thì như trên. còn nguy cơ của em là quan hệ ko an toàn với gmd, hôm đó là ngày 13/8/2012. sau lần đấy em cũng lo lắm nhưng cũng cố ko nghĩ nhiều cho đến một hôm e bị viêm họng, lúc đấy e bắt đầu nghĩ do H, e stress nặng, e lên mạng tìm tất cả triệu chứng, e bắt đầu để ý soi mói cơ thể và cơ thể bắt đầu lên những mụn lạ, cứ nổi lên 3,4 ngày rồi biến mất, mỗi lần nổi 4,5 cái rải rác ở xương đòn, ngực, cánh tay (hình dạng là một nốt tròn đỏ nhạt đường kính 3-4mm, ở giữa có bọc nước nhỏ bằng đầu kim). điển hình có 2 cái một cái ở cầu vai, một cái ở cổ dưới hàm phải, đường kính 3mm nổi cộm hẳn lên đỏ lỏm, nó nổi đến hơn tháng mà không xẹp nên em đã tự nặn và sau 1 tuần thì nó mới xẹp. e lo quá nên đã đi làm xn test nhanh, kq at, kể từ đó cứ cách khoảng 2-3 tháng là e lại đi xn. 12/2012 xn elisa tại bạch mai, tháng 5/2013 xn elisa tại bạch mai, 11/2013 xn elisa tại viện huyết học trung ương hà nội, còn đâu là test nhanh. trong khoảng thời gian đó em còn bị xung huyết trào ngược dạ dày, cổ lúc nào cũng có đờm, em đã khám và uống thuốc, giờ thì đỡ hơn nhưng hiện tại giờ em còn bị viêm 1 bên phế quản nữa (do em đi khám và bác sĩ kết luận vậy). A cho em hỏi liệu e đã an toàn chưa, sao người em vẫn cứ lên những cái mụn đấy, đã hơn n
quan hệ ko an toàn với gmd, hôm đó là ngày 13/8/2012 => cách khoảng 2-3 tháng là e lại đi xn. 12/2012 xn elisa tại bạch mai, tháng 5/2013 xn elisa tại bạch mai, 11/2013 xn elisa tại viện huyết học trung ương hà nội, còn đâu là test nhanh => AT sau nguy 1 năm với tổng 3 lần XN Như vậy bạn an toàn 10000000000000000000000000000000000000000000000000 000000000000000000000000000% rùi, Còn bệnh gì thì đi chữa bệnh đó, chả có liên quan gì đến HIV, vì có nhiễm đâu??? :khi875437:

ptthp
03-04-2014, 00:34
nhưng mà trong khoảng thời gian đó em vẫn quan hệ với người yêu em (người yêu e bình thường ko bị sao cả), em sợ quan hệ như vậy sẽ tạo ra loại virut mới xn sẽ ko phát hiện ra được. các xét nghiệm lại tìm kháng thể nhỡ các kháng thể này nó thay đổi thì làm sao mà phát hiện đc hả a ???

ptthp
03-04-2014, 00:37
của em là bị sẩn ngứa, e đã edit lại rồi ko hiểu sao nó vẫn thiếu chữ

songchungvoi_HIV
03-04-2014, 00:41
nhưng mà trong khoảng thời gian đó em vẫn quan hệ với người yêu em (người yêu e bình thường ko bị sao cả), em sợ quan hệ như vậy sẽ tạo ra loại virut mới xn sẽ ko phát hiện ra được. các xét nghiệm lại tìm kháng thể nhỡ các kháng thể này nó thay đổi thì làm sao mà phát hiện đc hả a ???
Bạn XN AT sau 1 năm k nhiễm HIV thì lấy đâu ra HIV mà lây cho người yêu bạn hả???? :khi875437:
em sợ quan hệ như vậy sẽ tạo ra loại virut mới xn sẽ ko phát hiện ra được => Thuốc ARV kháng HIV còn chưa làm gì được nó, cho dù có uống 100000000000 toa ARV thì một người nhiễm HIV XN luôn DT, k có loại thuốc nào có thể làm cho người nhiễm HIV XN ra AT hết

tôi ơi đừng tuyệt vọng
03-04-2014, 00:43
thời gian dài như vậy mà bạn xét nghiệm nhiều lần đều âm tính thì quá an toàn rồi bạn.bạn đang bị bệnh gì thì chữa nấy thôi,chớ có săm soi cơ thể mình nhiều quá,kẻo stress lại càng thêm stress đó bạn

Nguyen Ha
03-04-2014, 03:19
e chào anh!
Công thức máu này là do lúc đó em bị sẩn toan bộ nửa người trên, đến 3,4 hôm sau mới đỡ. lúc đó em lo quá nghĩ do H nên em đã đến bệnh viện Việt Tiệp làm xét nghiệm H và làm công thức máu này, kết quả xn H là AT còn công thức máu thì như trên. còn nguy cơ của em là quan hệ ko an toàn với gmd, hôm đó là ngày 13/8/2012. sau lần đấy em cũng lo lắm nhưng cũng cố ko nghĩ nhiều cho đến một hôm e bị viêm họng, lúc đấy e bắt đầu nghĩ do H, e stress nặng, e lên mạng tìm tất cả triệu chứng, e bắt đầu để ý soi mói cơ thể và cơ thể bắt đầu lên những mụn lạ, cứ nổi lên 3,4 tngày rồi biến mất, mỗi lần nổi 4,5 cái rải rác ở xương đòn, ngực, cánh tay (hình dạng là một nốt tròn đỏ nhạt đường kính 3-4mm, ở giữa có bọc nước nhỏ bằng đầu kim). điển hình có 2 cái một cái ở cầu vai, một cái ở cổ dưới hàm phải, đường kính 3mm nổi cộm hẳn lên đỏ lỏm, nó nổi đến hơn tháng mà không xẹp nên em đã tự nặn và sau 1 tuần thì nó mới xẹp. e lo quá nên đã đi làm xn test nhanh, kq at, kể từ đó cứ cách khoảng 2-3 tháng là e lại đi xn. 12/2012 xn elisa tại bạch mai, tháng 5/2013 xn elisa tại bạch mai, 11/2013 xn elisa tại viện huyết học trung ương hà nội, còn đâu là test nhanh. trong khoảng thời gian đó em còn bị xung huyết trào ngược dạ dày, cổ lúc nào cũng có đờm, em đã khám và uống thuốc, giờ thì đỡ hơn nhưng hiện tại giờ em còn bị viêm 1 bên phế quản nữa (do em đi khám và bác sĩ kết luận vậy). A cho em hỏi liệu e đã an toàn chưa, sao người em vẫn cứ lên những cái mụn đấy, đã hơn n

Bạn yên tâm với tất cả các xét nghiệm này chứng tỏ bạn không có HIV. Hãy gạt H ra khỏi đầu để lấy lại thăng bằng cuộc sống đi.

ptthp
03-04-2014, 23:53
Vâng, em cám ơn mọi người đã tư vấn cho em. em cũng cầu mong là mình không sao cả :(

tôi ơi đừng tuyệt vọng
04-04-2014, 00:05
bạn thật sự là không sao mà,yên tâm đi bạn

ptthp
18-04-2014, 23:55
các anh ơi cho e hỏi. một người khỏe mạnh sức đề kháng tốt nếu nhiễm H thì sau 3 tháng xét nghiệm liệu có ra không ?. em thắc mắc quá!

♥NS♥
18-04-2014, 23:57
các anh ơi cho e hỏi. một người khỏe mạnh sức đề kháng tốt nếu nhiễm H thì sau 3 tháng xét nghiệm liệu có ra không ?. em thắc mắc quá!
dù có mạnh hay yếu thì sau 12 tuần là rõ trắng đen bạn nhé

ptthp
19-04-2014, 00:03
vậy có trường hợp nào như trên chưa bạn ?

Charles
19-04-2014, 00:08

Sau nguy cơ 12 tuần xn hiv là trắng đen rõ ràng. Bạn yên tâm với kq xn này.

♥NS♥
19-04-2014, 00:15

có nếu tạo thêm nguy cơ mới
có 1 vài trường hợp trong vài chục tỷ người xét nghiệm trong vài chục năm phát hiện kháng thể chậm sau 12 tuần nhưng đó là mấy năm về trước còn bây h thời gian cửa sổ khuyến cáo chỉ 12 tuần.

ptthp
19-04-2014, 16:47
vâng cám ơn mọi người đã tư vấn cho em. thật sự là e vẫn lo lắng vì hiện tại vợ em đang có e bé, nhỡ ko may e có vấn đề gì thì ko còn biết sao để mà sống nữa

Charles
19-04-2014, 17:57
vâng cám ơn mọi người đã tư vấn cho em. thật sự là e vẫn lo lắng vì hiện tại vợ em đang có e bé, nhỡ ko may e có vấn đề gì thì ko còn biết sao để mà sống nữa

Yên tâm không có chuyện NHỠ KHÔNG MAY.

songchungvoi_HIV
19-04-2014, 18:36
Chứ giờ bạn muốn làm sao? XN AT k muốn thế muốn DT phải k?? Vào SG đi, songchung cho 1 CC máu đảm bảo bạn sau 4 tuần XN DT HIV ngay

ptthp
20-04-2014, 01:18
E cũng ko muốn làm phiền các a đâu nhưng thật sự e ko biết là mình bị bệnh j mà cổ e nó cứ tiết dịch nhầy liên tuc khiến e lúc nào cũng phải khạc nhổ, đến lỗi xây xẩm cả mặt mũi. Rồi trên da dạo này hay xuất hiện mấy nốt đỏ phẳng với mặt da căng da ko mất màu. Ko biết là bị sao nữa, nên quả thực e ko lo lắng cũng ko đc. Có khi nào e bị xuất huyết giảm tiểu cầu nên mới bị vậy ko, mà do đâu lại bị

tôi ơi đừng tuyệt vọng
20-04-2014, 02:42
E cũng ko muốn làm phiền các a đâu nhưng thật sự e ko biết là mình bị bệnh j mà cổ e nó cứ tiết dịch nhầy liên tuc khiến e lúc nào cũng phải khạc nhổ, đến lỗi xây xẩm cả mặt mũi. Rồi trên da dạo này hay xuất hiện mấy nốt đỏ phẳng với mặt da căng da ko mất màu. Ko biết là bị sao nữa, nên quả thực e ko lo lắng cũng ko đc. Có khi nào e bị xuất huyết giảm tiểu cầu nên mới bị vậy ko, mà do đâu lại bị
cái này bạn nên đi khám bác sĩ để được rõ hơn chứ trường hợp của bạn là an toàn rồi bạn...

ptthp
20-04-2014, 23:37
các anh cho em hỏi, cứ xét nghiệm elisa là người ta làm 3 phương pháp phải ko?. nếu phương pháp đầu tiên mà âm tính thì người ta có làm các phương pháp còn lại không ?

songchungvoi_HIV
20-04-2014, 23:39
các anh cho em hỏi, cứ xét nghiệm elisa là người ta làm 3 phương pháp phải ko?. nếu phương pháp đầu tiên mà âm tính thì người ta có làm các phương pháp còn lại không ?
CHIẾN LƯỢC 3 = 3 PP ELIZA:
3. Chiến lược III (áp dụng cho xét nghiệm chẩn đoán nhiễm HIV): mẫu được coi là dương tính với chiến lược III khi mẫu đó có phản ứng với cả ba loại sinh phẩm có nguyên lý hoặc chuẩn bị kháng nguyên khác nhau. Sinh phẩm thứ nhất (SP1) dùng để sàng lọc có độ nhạy cao, các sinh phẩm tiếp theo (SP2, SP3) để khẳng định có độ đặc hiệu cao.
3.1. Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ nhất không có phản ứng, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.
3.2. Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ nhất cho phản ứng (SP1+), tiếp tục thực hiện xét nghiệm với sinh phẩm thứ hai (SP2).
a) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai cho phản ứng (SP1+, SP2 +), thì tiếp tục thực hiện với sinh phẩm thứ ba (SP3).
- Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba cho phản ứng (SP1+, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV và được phép trả lời kết quả cho người được làm xét nghiệm.
- Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba không cho phản ứng (SP1+, SP2+, SP3-), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
b) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai không cho phản ứng (SP1+, SP2-), thực hiện lại xét nghiệm với cả sinh phẩm thứ nhất (SP1) và thứ hai (SP2) để kiểm tra loại trừ sai sót kỹ thuật.
b1. Nếu kết quả xét nghiệm với cả hai sinh phẩm không cho phản ứng (SP1-, SP2-), kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV;
b2. Nếu kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+) hoặc (SP1+, SP2-) thực hiện tiếp xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba (SP3), kết quả cả 3 lần làm xét nghiệm sẽ được phân tích và biện luận như sau:
+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV.
+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+, SP3-) hoặc (SP1+, SP2-, SP3+), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2-, SP3-) và người được làm xét nghiệm không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV có thể kết luận là mẫu âm tính với kháng thể HIV; nếu người được làm xét nghiệm có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV, kết luận mẫu không xác định và yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày; trường hợp người được làm xét nghiệm không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV nhưng nếu SP1 là sinh phẩm xét nghiệm phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể trong khi SP2 và SP3 là sinh phẩm chỉ phát hiện kháng thể thì yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
3.3. Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm không xác định, đề nghị lấy máu xét nghiệm lại lần 2 sau 14 ngày và nếu kết quả xét nghiệm sau 14 ngày vẫn tiếp tục không xác định thì phân tích và biện luận như sau:
- Không có sự thay đổi hoặc giảm mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.
- Có sự gia tăng mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, yêu cầu lấy mẫu làm lại xét nghiệm lần 3 sau 14 ngày
- Các phòng xét nghiệm có thể gửi mẫu không xác định lên phòng xét nghiệm tham chiếu tuyến trên để làm các xét nghiệm khẳng định khác.
3.4. Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm lần 3 tiếp tục không xác định, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.

ptthp
21-04-2014, 00:01
như vậy là nếu xét nghiệm với sinh phẩm thứ 1 không phản ứng thì kết luận luôn là ko nhiễm và ko xét nghiệm với 2 sinh phẩm tiếp theo hả anh ?

♥NS♥
21-04-2014, 00:04
như vậy là nếu xét nghiệm với sinh phẩm thứ 1 không phản ứng thì kết luận luôn là ko nhiễm và ko xét nghiệm với 2 sinh phẩm tiếp theo hả anh ?
bạn ko chịu suy nghỉ hay sao ấy,chỉ biết đọc xong rồi chả suy nghỉ gì à
​3.1. Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ nhất không có phản ứng, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.

ptthp
21-04-2014, 00:22
em biết nhưng em muốn hỏi cho chắc anh à. em nghĩ là nếu đã xn 3 pp thì người ta phải làm cả 3 cho mình luôn cho dù pp thứ 1 âm tính chứ. nếu pp 1 at mà kết luận luôn vậy thì còn gọi gì là 3 pp

songchungvoi_HIV
21-04-2014, 00:28
em biết nhưng em muốn hỏi cho chắc anh à. em nghĩ là nếu đã xn 3 pp thì người ta phải làm cả 3 cho mình luôn cho dù pp thứ 1 âm tính chứ. nếu pp 1 at mà kết luận luôn vậy thì còn gọi gì là 3 pp
Có biết đọc k vậy?

tôi ơi đừng tuyệt vọng
21-04-2014, 02:44
chỉ làm thêm các phương pháp còn lại nếu kết quả xét nghiệm thứ nhất là (+)...

ptthp
21-04-2014, 11:13
tại em vẫn lo lắng nên mới phiền các anh vậy thôi. nếu e có gì ko phải mong các anh bỏ qua nhé !

ptthp
28-04-2014, 00:56
Anfh songchung ơi vừa rồi e có xem lại 2 tờ xn công thức máu gần đây với tờ cách đó 3 tháng. Tờ gần đây wbc 6.4, plt 209 còn tờ kia wbc 7.2, plt 245. Như vậy là có sự giảm đi nhất là tiểu cầu, giảm rất nhiều. Liệu e có vấn đề gì ko anh, e lo lắng quá, h lại đang ốm nữa :(

trungan1987
28-04-2014, 02:49
Anfh songchung ơi vừa rồi e có xem lại 2 tờ xn công thức máu gần đây với tờ cách đó 3 tháng. Tờ gần đây wbc 6.4, plt 209 còn tờ kia wbc 7.2, plt 25. Như vậy là có sự giảm đi nhất là tiểu cầu, giảm rất nhiều. Liệu e có vấn đề gì ko anh, e lo lắng quá, h lại đang ốm nữa :(
Bạn nên đọc lại những j các anh chị đã chia sẽ cho bạn...
Còn về H thì bạn yên tâm...