PDA

View Full Version : Mong các anh chị tư vấn dùm em vấn đề xét nghiệm sau 3 tháng

Tdt2220
12-08-2013, 09:12
Chào các anh chị trên diễn đàn,
E lo lắng quá mong các anh chị có thể giải đáp cho e mấy câu hỏi sau với ạ
1/ sau lần có nguy cơ 12 tuần e có đi xét nghiệm test nhanh 20 phút sau kết quả là âm tính ạ, y sỹ ở đó họ bảo sau 3 tháng nữa đi xét nghiệm lại vì thời kỳ cửa sổ là 3 tháng đến 6 tháng, vậy e đã có thể yên tâm với kết quả của e chưa ạ?
2/ em là gay, 23t, béo, không đi tập thể dục nên có khi nào hệ miễn dịch của e yếu mà kháng thể xuất hiện muộn không ạ?
3/ thời gian đó e có dùng vài loại thuốc, hầu hết là thuốc bổ như dầu cá, dha... Điều này có ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm không ạ?
e cũng hay lo lắng khi gần đây thấy hiện tượng ở một số bệnh viện làm bản sao kết quả xét nghiệm mà không xét nghiệm thực tế nữa, mong anh chị tư vấn dùm e ạ. E xin cảm ơn.

Tuanmecsedec
12-08-2013, 09:37
Chào các anh chị trên diễn đàn,
E lo lắng quá mong các anh chị có thể giải đáp cho e mấy câu hỏi sau với ạ
1/ sau lần có nguy cơ 12 tuần e có đi xét nghiệm test nhanh 20 phút sau kết quả là âm tính ạ, y sỹ ở đó họ bảo sau 3 tháng nữa đi xét nghiệm lại vì thời kỳ cửa sổ là 3 tháng đến 6 tháng, vậy e đã có thể yên tâm với kết quả của e chưa ạ?
2/ em là gay, 23t, béo, không đi tập thể dục nên có khi nào hệ miễn dịch của e yếu mà kháng thể xuất hiện muộn không ạ?
3/ thời gian đó e có dùng vài loại thuốc, hầu hết là thuốc bổ như dầu cá, dha... Điều này có ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm không ạ?
e cũng hay lo lắng khi gần đây thấy hiện tượng ở một số bệnh viện làm bản sao kết quả xét nghiệm mà không xét nghiệm thực tế nữa, mong anh chị tư vấn dùm e ạ. E xin cảm ơn.

Kết quả của bạn sau 3 tháng nghi ngờ có nguy cơ âm tính thì bạn hoàn toàn an toàn.Bạn không cần xét nghiệm tiếp tháng thứ 6,đây chỉ là một thông tin còn củ rít hoặc chưa cập nhật thông tin nên mới khuyên xét nghiệm tháng thứ 6.Những thứ thuốc bổ không làm ảnh hưởng kết quả cũng như thời gian xét nghiệm HIV.Bạn có thể xem thêm topic dưới hoặc chính box này :

Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://www.diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

Tdt2220
12-08-2013, 09:41
Có khi nào máy móc ở đó còn chưa được cập nhật nên họ mới bảo vậy không ạ?

LOVE
12-08-2013, 10:27
Xn sau 3 tháng là kết quả cuối cùng rồi, nên bạn yên tâm với kết quả này không phải đi xn lại nữa.
Chúc bạn sống khỏe!!

CrisM
12-08-2013, 11:56
Bạn không nhiễm hiv, yên tâm

Tdt2220
12-08-2013, 15:38
Em xin cảm ơn các anh các chị. Tại lúc đi xét nghiệm thấy họ bảo vậy nên về tưởng như nhẹ nhõm hoá ra lại thành lo lắng thêm. Nói thật là e vẫn cứ bồn chồn lắm. Hy vọng sẽ đỡ lo lắng đi.

dragon
12-08-2013, 15:47
tui 12 tuần âm tính , tháng thứ 5 đi xét nghiệm lần nữa vẫn AT, chứng tỏ 12 tuần AT là 100% an toàn