PDA

View Full Version : Quan hệ tình dục bị rách bao cao su nên uống thuốc phơi nhiễm ?

hp84
12-08-2013, 11:13
Ngày 22/4/2013, em có qhtd với GMD,em có sử dụng bcs lúc quan hệ, em có quan hệ qua hậu môn với cô ấy, lúc sau em phát hiện ra là bị rách bao cao su.
Ngay tối hôm đó em có dùng thuốc PEP mua ở bệnh viện Đống Đa Hà nội cách đấy 2 tháng,. Thuốc này cách đấy 2 tháng em có sử dụng khoảng 1 tuần, đấy là trường hợp em quan hệ với GMD, nhưng cô ấy chỉ BJ. Anh Tuấn có tư vấn trương hợp đó em ko phải dùng PEP, nên số thuốc còn lại em có giữ lại và bảo quản tốt. Em xem hạn dùng thuốc đó là đến 11/2013

Tối ngày 22/4, sau khi quan hệ hậu môn bị rách bao, em tiếp tục dùng thuốc đó. Em dùng rất đúng và đủ giờ là 8h và 22h. Do trước đó lọ thuốc e đang dùng là thiếu mất 1 tuần thuốc, nên em có mua bổ sung ở tiệm thuốc ngoài thuốc lamzidivir của hãng Stada, để uống bổ sung cho đúng đủ 30 ngày dùng thuốc, tức là 60 viên.
Em hoàn thành việc uống thuốc là 22/5.
Từ đó đến nay em ko quan hệ Với GMD nữa, và đang đợi đủ 3 tháng sau uống thuốc là đến 22/8 để xét nghiệm

Việc em dùng thuốc như thế có đạt hiệu quả cao ko? Vì cùng là thuốc PEP, mà lọ thuốc 30 viên ở Đống Đa giá là 2tr, còn vỉ thuốc em mua bổ sung thêm giá là hơn 70.000VNĐ/vỉ 6 viên. Em có xem kĩ thành phần 2 loại đều bao gồm :

<tbody>
Lamivudin
150 mg

Zidovudin
300 mg

</tbody>

Nguyen Ha
12-08-2013, 11:45
Ngày 22/4/2013, em có qhtd với GMD,em có sử dụng bcs lúc quan hệ, em có quan hệ qua hậu môn với cô ấy, lúc sau em phát hiện ra là bị rách bao cao su.
Ngay tối hôm đó em có dùng thuốc PEP mua ở bệnh viện Đống Đa Hà nội cách đấy 2 tháng,. Thuốc này cách đấy 2 tháng em có sử dụng khoảng 1 tuần, đấy là trường hợp em quan hệ với GMD, nhưng cô ấy chỉ BJ. Anh Tuấn có tư vấn trương hợp đó em ko phải dùng PEP, nên số thuốc còn lại em có giữ lại và bảo quản tốt. Em xem hạn dùng thuốc đó là đến 11/2013

Tối ngày 22/4, sau khi quan hệ hậu môn bị rách bao, em tiếp tục dùng thuốc đó. Em dùng rất đúng và đủ giờ là 8h và 22h. Do trước đó lọ thuốc e đang dùng là thiếu mất 1 tuần thuốc, nên em có mua bổ sung ở tiệm thuốc ngoài thuốc lamzidivir của hãng Stada, để uống bổ sung cho đúng đủ 30 ngày dùng thuốc, tức là 60 viên.
Em hoàn thành việc uống thuốc là 22/5.
Từ đó đến nay em ko quan hệ Với GMD nữa, và đang đợi đủ 3 tháng sau uống thuốc là đến 22/8 để xét nghiệm

Việc em dùng thuốc như thế có đạt hiệu quả cao ko? Vì cùng là thuốc PEP, mà lọ thuốc 30 viên ở Đống Đa giá là 2tr, còn vỉ thuốc em mua bổ sung thêm giá là hơn 70.000VNĐ/vỉ 6 viên. Em có xem kĩ thành phần 2 loại đều bao gồm :

<tbody>
Lamivudin
150 mg

Zidovudin
300 mg

</tbody>

Quan trọng là loại thuốc bạn uống trước đó thành phần có giống với loại thuốc bạn mua bổ sung ko.

hp84
12-08-2013, 11:53
Em đã kiểm tra kĩ thì loại thuốc em uống truớc đó cũng chỉ có 2 thành phần giống thuốc bổ sung thôi ạ, Cũng ghi rõ tên là lamzidivir

CrisM
12-08-2013, 11:58
Bạn uống đúng thuốc rồi. Yên tâm

Tuanmecsedec
12-08-2013, 15:09
Em đã kiểm tra kĩ thì loại thuốc em uống truớc đó cũng chỉ có 2 thành phần giống thuốc bổ sung thôi ạ, Cũng ghi rõ tên là lamzidivir

Lamzidivir thành phần 2 trong 1 ( Lamivudin 150 mg và Zidovudin 300 mg ) là phác đồ trong điều trị phơi nhiễm HIV.Uống trong 4 tuần.

hp84
12-08-2013, 16:19
Lamzidivir thành phần 2 trong 1 ( Lamivudin 150 mg và Zidovudin 300 mg ) là phác đồ trong điều trị phơi nhiễm HIV.Uống trong 4 tuần.

Em đã uống đúng và đủ theo phác đồ điều trị, Chỉ còn 10 ngày nữa là tròn 3 tháng sau khi em ngừng uống thuốc, lúc đó em đi xét nghiệm lại thì kết quả có chắc chắn ko ạ ?

Tuanmecsedec
12-08-2013, 16:29
Em đã uống đúng và đủ theo phác đồ điều trị, Chỉ còn 10 ngày nữa là tròn 3 tháng sau khi em ngừng uống thuốc, lúc đó em đi xét nghiệm lại thì kết quả có chắc chắn ko ạ ?

Theo khuyến cáo thì trường hợp dùng thuốc phơi nhiễm xét nghiệm 3 và tháng thứ 6.Nhưng theo kinh nghiệm của mình và sự hiểu biết,nếu âm tính tháng thứ 3 thì khả năng thay đổi kết quả tháng thứ 6 khó xảy ra.

hp84
12-08-2013, 16:33
Em đã lo lắng , suy nghĩ rất nhiều , đợi chờ đến thòi gian đi xét nghiệm. Trường hợp của em như vậy thì khả năng âm tính có cao ko ạ ?

Tuanmecsedec
12-08-2013, 16:36
Em đã lo lắng , suy nghĩ rất nhiều , đợi chờ đến thòi gian đi xét nghiệm. Trường hợp của em như vậy thì khả năng âm tính có cao ko ạ ?

Nếu bạn dùng thuốc đúng và đủ thì tỷ lệ thành công rất cao.Theo mình được biết chưa thấy ca nào thất bại.

hp84
12-08-2013, 16:49
Em cám ơn anh chị đã tư vấn, chỉ còn 10 ngày nữa thôi, mong sao mọi việc sẽ tốt đẹp.

hp84
21-08-2013, 21:10
Ngày mai là 22/8 mới tròn 3 tháng em uống thuốc chống phơi nhiễm, Tối nay 21/8 do sốt ruột quá nên em có đi xét nghiệm ở medlatec. Đây là kết quả em vừa nhận được.

<tbody>
Danh mục khám
Kết quả
Đơn vị
Chỉ số bình thường
Ghi chú
Đơn giá

HIV Ab Elecsys
0.165
COI
(<1)
Âm tính (Xem chi tiết) (http://medlatec.vn/Service/TestDescription.aspx?test=HIV Ab Elecsys)

</tbody>

Như thế em đã yên tâm ở tháng thứ 6 tiếp theo chưa ạ ?

Tuanmecsedec
21-08-2013, 21:14
Ngày mai là 22/8 mới tròn 3 tháng em uống thuốc chống phơi nhiễm, Tối nay 21/8 do sốt ruột quá nên em có đi xét nghiệm ở medlatec. Đây là kết quả em vừa nhận được.

<tbody>
Danh mục khám
Kết quả
Đơn vị
Chỉ số bình thường
Ghi chú
Đơn giá

HIV Ab Elecsys
0.165
COI
(<1)
Âm tính (Xem chi tiết) (http://medlatec.vn/Service/TestDescription.aspx?test=HIV Ab Elecsys)

</tbody>

Như thế em đã yên tâm ở tháng thứ 6 tiếp theo chưa ạ ?

Kết quả này là một tín hiệu rất cao bạn âm tính tháng thứ 6.

hp84
21-08-2013, 21:17
Cảm ơn anh. Đây là kết quả sau khi em uống thuốc 3 tháng, còn tính từ ngày sau nguy cơ rách bao là 4 tháng. PP này có chính xác chưa a ? Em có nên test tiếp ở tháng thứ 6 không ?

Tuanmecsedec
21-08-2013, 21:22
Cảm ơn anh. Đây là kết quả sau khi em uống thuốc 3 tháng, còn tính từ ngày sau nguy cơ rách bao là 4 tháng. PP này có chính xác chưa a ? Em có nên test tiếp ở tháng thứ 6 không ?

Khuyến cáo quy trình là vậy.Kết quả sau 3 tháng ngưng thuốc ,4 tháng sau nguy cơ thì bạn yên tâm theo mình không thay đổi tháng thứ 6.

hp84
21-08-2013, 21:25
Dạ vâng. Em muốn hỏi cái chỉ số 0.165 kia nghĩa là gì ạ ?

Tuanmecsedec
21-08-2013, 21:32
Dạ vâng. Em muốn hỏi cái chỉ số 0.165 kia nghĩa là gì ạ ?

Bạn muốn biết về chỉ số thì xem topic này : Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://www.diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

CrisM
21-08-2013, 22:45
Với kết quả trên thì khả năng bạn không nhiễm hiv gần như tuyệt đối. Bạn tự tin xét nghiệm lại sau 3 tháng nữa nhé!

hp84
28-08-2013, 14:54
A Tuấn cho em hỏi về kết quả xét nghiệm ở melatec bằng phương pháp HIV Ab Elecsys, như trường hợp của em thì có chắc chắn chưa ạ. Vì em thấy mọi nơi thường xét nghiệm bằng pp combo.

Tuanmecsedec
28-08-2013, 15:35
A Tuấn cho em hỏi về kết quả xét nghiệm ở melatec bằng phương pháp HIV Ab Elecsys, như trường hợp của em thì có chắc chắn chưa ạ. Vì em thấy mọi nơi thường xét nghiệm bằng pp combo.

Thời gian 3 tháng xét nghiệm HIV ab (tìm kháng thể) là chính xác.

hp84
28-08-2013, 20:01
Hnay để chắc chắn về các bệnh có thể lây qua tình dục, em có đi xét nghiệm tiếp ở medlatec các bệnh : viêm gan B, viêm gan C, và xét nghiệm men gan. Đây là kết quả em vừa nhận được,
A có thể tư vấn cho em sao em dừng PEP dc 3 tháng mà men gan vẫn tăng ạ. Như thế có sao ko ? Và tại sao chỉ số HBsAb định lượng lại cao ạ ?