PDA

View Full Version : khi dùng pep có kiêng cử gì không?

phuongnhu
01-04-2014, 21:10
các anh chị trong Diễn đàn cho em hỏi,khi dùng pep thì ngoài rượu bia ra mình có kiêng cử gì không,trước và sau khi uống thuốc vài phút có cử gì không

songchungvoi_HIV
01-04-2014, 21:13
các anh chị trong Diễn đàn cho em hỏi,khi dùng pep thì ngoài rượu bia ra mình có kiêng cử gì không,trước và sau khi uống thuốc vài phút có cử gì không
Thức ăn k làm ảnh hưởng tới PEP, Rượu bia k làm mất hoạt tính của PEP, Lạm dụng rượu bia thời thời gian có PEP sẽ làm tăng nồng độ men gan, nếu sai xỉn dẫn đến quên giờ uống thuốc. Chỉ vậy thôi

phuongnhu
01-04-2014, 21:30
em dùng pep đc 16 ngày thì thấy bị ngứa có mấy nốt đỏ nhưng không nhiều,cũng không có sốt nữa

songchungvoi_HIV
01-04-2014, 21:55
em dùng pep đc 16 ngày thì thấy bị ngứa có mấy nốt đỏ nhưng không nhiều,cũng không có sốt nữa
Tác dụng ngoại ý
Do lamivudin:
- Thường gặp: nhức đầu, mệt mỏi, khó chịu, buồn nôn, tiêu chảy, nôn, đau thượng vị hay chuột rút, mất ngủ, sốt, ho, triệu chứng sổ mũi, phát ban và đau cơ xương.
- Có thể tái phát bệnh đau tụy và đau thần kinh ngoại biên.
Do zidovudin:
- Thiếu máu, giảm bạch cầu đa nhân trung tính. Xảy ra khi sử dụng thuốc liều cao (1200-1500 mg/ngày) và bệnh nhân tiền sử bị nhiễm HIV (có suy tủy), đặc biệt ở bệnh nhân có lượng CD4+ < 100 mm3. Nếu cần nên giảm liều hay ngưng điều trị.
- Tỉ lệ bị giảm bạch cầu đa nhân trung tính tăng ở những bệnh nhân có lượng bạch cầu đa nhân trung tính, nồng độ hemoglobin và nồng độ huyết thanh của vitamin B12 thấp khi khởi đầu trị liệu bằng zidovudin, hay ở những bệnh nhân dùng đồng thời paracetamol.
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

Chuoclailoilam.1lan
02-04-2014, 08:42
Dùng PEP cố gắng uống đúng chính xác giờ và đủ liều. Nên kiêng cử rựu bia đi như thế mới tốt cho gan. Và cần phải thực hiện các biện pháp an toàn cho người khác đến khi biết chính xác đã loại bỏ nó.

phuongnhu
03-04-2014, 00:13
anh chị cho em hỏi,có ai bị thất bại khi dùng dùng pep đủ va đúng không ạ,

mongbinhan
03-04-2014, 00:25
Thất với chả bát cái gì...lo mà uống cho đúng giờ đê.......

Nguyen Ha
03-04-2014, 03:22

Chưa ai bị thất bại pep khi tuân thủ đúng điều trị cả.

tôi ơi đừng tuyệt vọng
03-04-2014, 07:42
bạn nên bỏ rượu bia để tập trung điều trị nhé,như vậy kết quả sẽ mỹ mãn hơn.chưa ai thất bại trong điều trị pep nếu tuân thủ đúng quy trình và quy cách thực hiện...

UTMIENTAY
03-04-2014, 08:15

Cố gắng tuân thủ tốt nhe bạn.

tôi ơi đừng tuyệt vọng
03-04-2014, 08:56
chúc bạn điều trị thành công

songdep213
03-04-2014, 11:48
Sẽ không sao khi bạn dùng PEP, bạn cần tin tưởng vào kết quả điều trị và sống lạc quan, tránh bị stress sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe và công việc!

phuongnhu
03-04-2014, 23:37
em uống thuốc được 19 ngày rồi,mà sao em chỉ bị nổi mẫn ngứa thôi,sao không thấy bị các tác dụng phụ khác,em thấy anh chị nói là thuốc có rất nhiều tác dụng phụ,em uống thuốc lamzidivir,em uống rất đúng giờ,đồng hồ báo giờ là em uống liền chưa có lần nào trễ cả

songchungvoi_HIV
03-04-2014, 23:43
em uống thuốc được 19 ngày rồi,mà sao em chỉ bị nổi mẫn ngứa thôi,sao không thấy bị các tác dụng phụ khác,em thấy anh chị nói là thuốc có rất nhiều tác dụng phụ,em uống thuốc lamzidivir,em uống rất đúng giờ,đồng hồ báo giờ là em uống liền chưa có lần nào trễ cả
Ko có tác dụng phụ thì bạn phải mừng chứ tại sao lại xoắn, Nhiều người muốn như bạn mà k đước đóa, Tùy cơ địa mỗi người, có người có người k có tác dụng phụ. K ai giống ai hết

phuongnhu
03-04-2014, 23:46
em uống 1 viên đầu tiên vào lúc 20hh bữa 16/3 dậy em uống 30 là tới ngày 15/4 phải không ạ

songchungvoi_HIV
03-04-2014, 23:47
em uống 1 viên đầu tiên vào lúc 20hh bữa 16/3 dậy em uống 30 là tới ngày 15/4 phải không ạ
Uống đủ 28 ngày tức 56 viên

tôi ơi đừng tuyệt vọng
04-04-2014, 00:06
khả năng điều trị pep của bạn thành công rất cao,mình tin là như vậy

Tuanmecsedec
04-04-2014, 07:08

Chỉ khuyên hạn chế rượu bia trong thời gian điều trị phơi nhiễm,Vì trong thời gian này gan làm việc nhiều với thuốc,chú rượu bia không làm mất tác dụng của thuốc.Bạn yên tâm nếu tuân thủ đúng và đủ thì thành công rất cao.

tôi ơi đừng tuyệt vọng
04-04-2014, 08:14
đang có nguy cơ và phải dùng pep,lo mà điều trị đi bạn,đừng có rượu bia nhiều nữa,hại gan lắm đấy...