PDA

View Full Version : Nhật ký phơi nhiễm của em Su30

Su30
02-04-2014, 15:17
Chào các anh chị.
Em có mắc sai lầm trong lúc say vào tối ngày 25-3 (rách BCS). Lần sau em ko dám nữa :yociexp76:
Và ngày hôm sau 26-3 em đả đi xét nghiệm ở BVNĐ, uống lamzidivir dc 8 ngày.
Em có hẹn Đt uống thuốc vào 10h và 22h. và bác sĩ có cho em uống Rebecca để giãm men gan.
Vậy em uống chung Lamzidivir và Rebecca và 10h dc ko ah.
Trong 8 ngày thì có 2 ngày em uống khá nhiều bia vào buổi tối (vì t/chất công viêc), nhưng vẫn uống thuốc đúng h.
Em biết hỏi câu này hơi thừa , nhưng em uống thuốc bằng bia , và sau đó vẫn nhậu tiếp.
Vậy bia giãm bao nhiêu % công dụng của Lamzidivir ah :k4744254:
P/s vì đây là nhật ký , nên em sẽ đăng hằng ngày h uống thuốc , vậy nhờ ACE nhắc dùm em với huhu
Thank all

songchungvoi_HIV
02-04-2014, 15:26
Chào các anh chị.
Em có mắc sai lầm trong lúc say vào tối ngày 25-3 (rách BCS). Lần sau em ko dám nữa :yociexp76:
Và ngày hôm sau 26-3 em đả đi xét nghiệm ở BVNĐ, uống lamzidivir dc 8 ngày.
Em có hẹn Đt uống thuốc vào 10h và 22h. và bác sĩ có cho em uống Rebecca để giãm men gan.
Vậy em uống chung Lamzidivir và Rebecca và 10h dc ko ah.
Trong 8 ngày thì có 2 ngày em uống khá nhiều bia vào buổi tối (vì t/chất công viêc), nhưng vẫn uống thuốc đúng h.
Em biết hỏi câu này hơi thừa , nhưng em uống thuốc bằng bia , và sau đó vẫn nhậu tiếp.
Vậy bia giãm bao nhiêu % công dụng của Lamzidivir ah :k4744254:
P/s vì đây là nhật ký , nên em sẽ đăng hằng ngày h uống thuốc , vậy nhờ ACE nhắc dùm em với huhu
Thank all
Thức ăn k làm ảnh hưởng tới PEP, Rượu bia k làm mất hoạt tính của PEP, Lạm dụng rượu bia thời thời gian có PEP sẽ làm tăng nồng độ men gan, nếu sai xỉn dẫn đến quên giờ uống thuốc. Chỉ vậy thôi

Su30
02-04-2014, 15:36
Em uống thuốc , bị tức ở gan , vùng dưới ngực phải , và đau quanh thắt lưng.
Có phải gan của em đang bị overload ko ah ?
Ngoài uống Rebecca thì em nên dùng thực phẩm như thế nào để giãm tổn hại gan ah?

songchungvoi_HIV
02-04-2014, 15:38
Em uống thuốc , bị tức ở gan , vùng dưới ngực phải , và đau quanh thắt lưng.
Có phải gan của em đang bị overload ko ah ?
Ngoài uống Rebecca thì em nên dùng thực phẩm như thế nào để giãm tổn hại gan ah?
No.
Mà là do tác dụng phụ của PEP
Tác dụng ngoại ý
Do lamivudin:
- Thường gặp: nhức đầu, mệt mỏi, khó chịu, buồn nôn, tiêu chảy, nôn, đau thượng vị hay chuột rút, mất ngủ, sốt, ho, triệu chứng sổ mũi, phát ban và đau cơ xương.
- Có thể tái phát bệnh đau tụy và đau thần kinh ngoại biên.
Do zidovudin:
- Thiếu máu, giảm bạch cầu đa nhân trung tính. Xảy ra khi sử dụng thuốc liều cao (1200-1500 mg/ngày) và bệnh nhân tiền sử bị nhiễm HIV (có suy tủy), đặc biệt ở bệnh nhân có lượng CD4+ < 100 mm3. Nếu cần nên giảm liều hay ngưng điều trị.
- Tỉ lệ bị giảm bạch cầu đa nhân trung tính tăng ở những bệnh nhân có lượng bạch cầu đa nhân trung tính, nồng độ hemoglobin và nồng độ huyết thanh của vitamin B12 thấp khi khởi đầu trị liệu bằng zidovudin, hay ở những bệnh nhân dùng đồng thời paracetamol.
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

Su30
07-04-2014, 10:19
Dến nay là 13 ngày em vẫn uống PEP đều đặng.
Nhưng triệu chứng tác dụng phụ của PEP nhiều hơn, người rất mệt , dau lưng kinh khủng và ngủ li bì.
Em có nên tập thể dục để đở mệt hơn dc ko?
Thank anh chị trong DĐ

Nguyen Ha
07-04-2014, 10:22
Nhưng triệu chứng tác dụng phụ của PEP nhiều hơn, người rất mệt , dau lưng kinh khủng và ngủ li bì.
Thank anh chị trong DĐ

Tập thể dục được tốt chứ sao.

songchungvoi_HIV
07-04-2014, 10:24
Thank anh chị trong DĐ
Con người ai cũng phải rèn luyện thân thể mới có sức khỏe cường tráng, k rèn luyện, tập thủ dục cho máu huyết lưu thông thì làm sao có cơ thể khỏe mạnh, đề kháng với các bệnh tật, K ai cấm rèn luyện thể dục cả

tôi ơi đừng tuyệt vọng
07-04-2014, 10:52
Thank anh chị trong DĐ
vậy cố gắng tập thể dục đều đặn mỗi ngày nhé bạn...

Tuanmecsedec
08-04-2014, 07:32
Thank anh chị trong DĐ

Đây có thể là do tác dụng phụ của thuốc.

tôi ơi đừng tuyệt vọng
08-04-2014, 10:39
Đây có thể là do tác dụng phụ của thuốc.

vậy cố gắng vượt qua bạn nhé,rồi bạn cũng sẽ ổn thôi mà...