PDA

View Full Version : Đã quan hệ tình dục

thienlong0518
03-04-2014, 19:52
2 ngày trước e quan hệ tình dục. Tuy đã dùng BCS nhưng e vẫn k yên tâm. Quan hệ được 10' thì e k quan hệ nữa( bỏ BCS) nhưng cả 2 oval sex với nhau. và hình như răng cô ấy có tí cọ sát vào cậu nhỏ. Điều e lo lắng là môi của e có 1 vết lở trước đó, đã gần lành nhưng k chảy máu. Thế có khả năng bị lây HIV k anh ?

van123hp
03-04-2014, 20:00
2 ngày trước e quan hệ tình dục. Tuy đã dùng BCS nhưng e vẫn k yên tâm. Quan hệ được 10' thì e k quan hệ nữa( bỏ BCS) nhưng cả 2 oval sex với nhau. và hình như răng cô ấy có tí cọ sát vào cậu nhỏ. Điều e lo lắng là môi của e có 1 vết lở trước đó, đã gần lành nhưng k chảy máu. Thế có khả năng bị lây HIV k anh ? Bạn hoàn toàn không có nguy cơ với H.

Charles
03-04-2014, 20:02
2 ngày trước e quan hệ tình dục. Tuy đã dùng BCS nhưng e vẫn k yên tâm. Quan hệ được 10' thì e k quan hệ nữa( bỏ BCS) nhưng cả 2 oval sex với nhau. và hình như răng cô ấy có tí cọ sát vào cậu nhỏ. Điều e lo lắng là môi của e có 1 vết lở trước đó, đã gần lành nhưng k chảy máu. Thế có khả năng bị lây HIV k anh ?

QHTD có sử dụng BCS là bạn an toàn.
Hành vi OS không có nguy cơ với HIV vì nước bọt là môi trường kiềm Enzym làm bất hoạt virus, môi bạn có vết lở nhưng không chảy máu, mưng mủ là niêm mạc đã đóng, vi rút không xâm nhập được. Nhưng OS có nguy cơ với các bệnh STDs (lậu, giang mai, mồng gà, viêm gan B). Bạn cần XN các bệnh này sau 4 đến 12 tuần.

Hành vi Oral Sex(OS) những điều bạn cần biết...!!! (http://diendanhiv.vn/threads/85-Hanh-vi-Oral-Sex-OS-nhung-dieu-ban-can-biet)

Các bệnh lây qua đường tình dục. (http://diendanhiv.vn/threads/821-Cac-benh-lay-qua-duong-tinh-duc)

thienlong0518
03-04-2014, 20:32
Em đang ở HCM. Đang là sv, nên cũng lo lằng. K pik có nên uống thuốc trong vòng 72h k?

Hoặc xét nghiệm HIV ở đường Pasteur gì đó.
PCR thì khoảng mấy tuần. giá bao nhiêu
Combo thì khoảng mấy tuần. Giá bao nhiêu.
- Nếu e đợi đủ 12 tuần thì lâu quá. suy nghĩ ảnh hưởng đến việc học :((

thienlong0518
03-04-2014, 20:34
E định nếu chi phí hợp lí. xẽ xét nghiệm mỗi cái 1 lần vào thời điểm chính xác của nó nhất :)

songchungvoi_HIV
03-04-2014, 20:56
Em đang ở HCM. Đang là sv, nên cũng lo lằng. K pik có nên uống thuốc trong vòng 72h k?

PCR (Polymerase Chain Reaction - Phản ứng chuỗi trùng phân) là một kỹ thuật then chốt trong di truyền học phân tử cho phép phân tích bất kỳ một đoạn ngắn nào của chuỗi ADN (hay của chuỗi ARN) mà không phải nhân dòng vô tính đoạn ADN đó. PCR được sử dụng để tái tạo (khuếch đại) những đoạn ADN chọn lọc. Trước đây, việc khuếch đại này được thực hiện nhờ những vi khuẩn và phải mất hàng tuần. Nhưng giờ đây với kỹ thuật PCR được thực hiện trong các ống nghiệm thì chỉ mất một vài giờ. PCR hiệu quả cao đến nỗi có thể tạo ra vô số bản sao của ADN. Ngoài ra, PCR sử dụng chính những phân tử mà thiên nhiên sử dụng để sao chép ADN:
- Hai "phân tử mồi" để đánh dấu vị trí bắt đầu và kết thúc của chuỗi ADN cần sao chép.
- Một enzym có tên là polymerase (enzyme đồng phân hóa) chạy dọc theo đoạn ADN đó, đọc mã của ADN và lắp ráp nên một bản sao của ADN.
- Rất nhiều khối bazơ mà polymerase sử dụng để xây nên bản sao của ADN.
Một ưu điểm khác của PCR trong chẩn đoán bệnh nhiễm khuẩn là PCR chẳng những có thể phát hiện được tác nhân vi sinh vật gây bệnh trực tiếp trong bệnh phẩm mà còn có thể phân loại type di truyền của các vi sinh vật này, không cần phải nuôi cấy được vi khuẩn. Ðây là một đóng góp rất lớn trong nghiên cứu dịch tễ học tìm hiểu mối liên quan của các tác nhân gây bệnh trong cộng đồng. Một chứng minh hết sức nỗi tiếng trong ứng dụng này là trường hợp "nha sĩ Florida" (Florida dentist) : Nhờ có PCR mà người ta đã xác định được 3 bệnh nhân khám điều trị răng đã bị nhiễm HIV từ một nguồn gốc là vị nha sĩ nọ bị nhiễm HIV.
Do thử nghiệm PCR quá nhạy cảm, nên khi áp dụng trong chẩn đoán, một vấn đề rất quan trọng cần phải lưu tâm, đó là hiện tượng dương tính giả, chủ yếu là do mẫu thử bị nhiễm bởi các sản phẩm PCR trước đó. Chỉ cần mẫu thử bị nhiễm một hoặc vài mảnh sản phẩm PCR thì các mảnh này sẽ được khuếch đại và mẫu cho kết quả dương nhưng là dương giả. Đợi 12 tuần là cần thiết. Việc gì mà vội hả bạn ?

Hiện nay xét nghiệm DNA_ PCR(Chuỗi phản ứng polymerase) là một trong những xét nghiệm có độ chính xác cao nhất tuy nhiên thời gian chính xác để thực hiện xét nghiệm này từ ngày có hanh vi nguy cơ vẫn còn gây nhiều tranh cãi (theo các tài liệu nước ngoài là 28 ngày,một số tài liệu của VN là 10 ngày hoặc theo một số bác sĩ của viện Pasteur là từ 3-7 ngày). Đây là một xét nghiệm khá tốn kém và quy trình khá phức tạp( dựa trên kĩ thuật nhiệt) nên thường chỉ dùng cho trẻ em(dưới 18 tháng tuổi) để phát hiện bản sao bộ ADN của HIV.Như Hiện tại theo mình biết viện Pasteur TPHCM dùng phương pháp này để xét nghiệm cho trẻ em dưới 18 tháng tuổi hoặc dùng đo nồng độ vi rút cho người có HIV.Viện Pasteur TPHCM nếu xét nghiệm PCR âm tính ( dưới ngưỡng cửa phát hiện) thì Bác Sĩ vẫn khuyên sau 12 tuần xét nghiệm lại.

Tuanmecsedec
04-04-2014, 06:53

Những gì bạn kể không có nguy cơ.Vì vậy bạn không cần dùng thuốc phơi nhiễm.Bạn có thể tìm hiểu chính box này có rất nhiều chủ đề hỏi tương tự được trả lời.

Charles
04-04-2014, 07:23

Bạn không có nguy cơ nên không cần thiết XN, nhất là XN PCR vì giá rất cao (1,8tr) mà vẫn không khẳng định được. Nếu bạn quá căn thẳng có thể giải tỏa tâm lý sau 4 tuần = XN Combo Ag/Ab (giá khoảng 150 - 200K tùy BV).

UTMIENTAY
04-04-2014, 07:35

Những gì mà bạn kể không có nguy cơ với H nên không cần phải đi Xn bạn nhé

tôi ơi đừng tuyệt vọng
04-04-2014, 08:12
lo mà chuyên tâm học hành đi bạn vì bạn không có nguy cơ nên cũng không cần thiết phải xét nghiệm hay điều trị pep nhưng bạn lại có nguy cơ với các bệnh STDs do hành vi os của mình,bạn xét nghiệm các bệnh này sau nguy cơ 4 và 12 tuần
là sinh viên,trách nhiệm của bạn là phải học thật tốt để có kiến thức giúp cho mọi người,chứ không phải đi tìm gái mại dâm nhé bạn...

songkhoe123
04-04-2014, 10:26
bạn k có nguy cơ với H. yên tâm đi và từ bỏ GMD. để tránh những lo lắng.

tôi ơi đừng tuyệt vọng
04-04-2014, 11:23
chúc bạn luôn học tốt nhé...

thienlong0518
12-04-2014, 22:50
Hôm nay là ngày thứ 10 có nguy cơ nhiễm bệnh. mà sao e bị đau bụng đi tiêu chảy 4 lần r. em lo quá mấy anh

songchungvoi_HIV
12-04-2014, 22:53
Hôm nay là ngày thứ 10 có nguy cơ nhiễm bệnh. mà sao e bị đau bụng đi tiêu chảy 4 lần r. em lo quá mấy anh
Lo lắng dẫn đến Stress => là nguyên nhân gây ra rối loạn hệ tiêu hóa, Vui lòng chờ 4 tuần XN giang mai và gan B, HIV thì No Problem

tôi ơi đừng tuyệt vọng
13-04-2014, 07:29
có gì đâu mà lo bạn
bị đau bụng tiêu chảy thì đi khám và mua thuốc về uống đi bạn
đừng nghĩ là do h,kẻo sẽ bị stress đấy...

trunghiep01
13-04-2014, 07:35
Bạn ko có nguy cơ với hiv. Nhưng bạn có nguy cơ với các bệnh lây qua đường tình dục stds. 4 tuần xét nghiệm giang mai và viêm gan b. Lậu sau 7 ngày ko có triệu chứng thì không sao.

Charles
13-04-2014, 07:47

Stress làm rối loại tiêu hóa thôi, bạn yên tâm với những gì đã được chia sẻ.

thienlong0518
20-04-2014, 23:58
Mấy bữa nay e thấy ngứa ngứa trong người ở lưng+ 2 tay mấy anh ak?
Buổi chiều thì em không có bị sốt hay mệt gì- Vì e đi ngủ chiều đầy đủ :monkeys16:

♥NS♥
21-04-2014, 00:00
Buổi chiều thì em không có bị sốt hay mệt gì- Vì e đi ngủ chiều đầy đủ :monkeys16:

ngứa ngáy thì liên quan gì ở đây.bạn chờ đủ 4 tuần xn STDs

songchungvoi_HIV
21-04-2014, 00:08
Bấm và đây xem:
Stress là gì ????? Hậu quả của Stress gây ra. (http://diendanhiv.vn/threads/2740-Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra)

tôi ơi đừng tuyệt vọng
21-04-2014, 02:55
ngứa thì ai trong đời mà chưa từng gặp phải bạn
bạn không nên lo lắng như vậy...

StressQua
21-04-2014, 11:40
Hồi tháng 8 năm ngoái, mình đi massage, DV mình cũng bị xước trước đó 1 ngày, cô massage có OS cho mình, sau đó mình rất lo sợ, nhờ anh Tuấn và anh Hiếu, cùng quý anh chị trên diễn đàn tư vấn rằng OS không có nguy cơ với HIV, mình đã rất an tâm, sau 12 tuần mình đi xn, kết quả âm tính. Bạn đừng lo nghĩ nữa, cố gắn bồi dưỡng sức khỏe, và tin tưởng vào sự tư vấn của quý anh chị.

thienlong0518
22-04-2014, 12:43
Bạn đi massage thôi mà, an toàn hơn mình. Mình đi cave
Tại mình lo vì trước khi quan hệ. Mỗi ngày mình đều đánh răng kĩ càng. nên cứ 2 ngày thì chảy máu răng 1 lần. Lo là lo chỗ ấy :(

StressQua
22-04-2014, 12:53
miễn là dương vật và miệng của bạn không chảy máu thì yên tâm :D

thienlong0518
24-04-2014, 17:20
mấy a ơi. 3-4 ngày nay, cứ mỗi ngày là e bị ngứa rát toàn thân 4-5 lần, mỗi lần khoảng 2-3' là hết. K biết đây là triệu chứng gì :(. Mặc dù e k thấy bị sốt, nổi ban đỏ trên người

songchungvoi_HIV
24-04-2014, 17:22
mấy a ơi. 3-4 ngày nay, cứ mỗi ngày là e bị ngứa rát toàn thân 4-5 lần, mỗi lần khoảng 2-3' là hết. K biết đây là triệu chứng gì :(. Mặc dù e k thấy bị sốt, nổi ban đỏ trên người
BQT nhắc lại BQT k tư vấn TC, muốn biết vui lòng gặp BS