PDA

View Full Version : cho em hỏi một số vấn đề thuốc phơi nhiễm hiv

truonglinh
12-08-2013, 20:48
Em có mua 1 hộp thuốc phơi nhiễm lamzidivir..e sử dụng thuốc sau lần quan hệ ko an toàn la 48 giờ có được ko.va e uống mỗi ngày 2 viên,viên thứ 2 cách viên đầu 12 tiếg.cho em hỏi e phải sử dụng thuốc nay thời gian bao lâu la ko phải dùng nữa vi e uống thuốc này vào mệt lắm.và sau thời gian bao lâu thi e có thể đi xét nghiệm lại

Nguyen Ha
13-08-2013, 11:57
48h vẫn trong giờ vàng 72h. Bạn uống trong vòng 1 tháng và xn sau 3 và 6 tháng từ khi có nguy cơ.

Tuanmecsedec
13-08-2013, 14:35
Em có mua 1 hộp thuốc phơi nhiễm lamzidivir..e sử dụng thuốc sau lần quan hệ ko an toàn la 48 giờ có được ko.va e uống mỗi ngày 2 viên,viên thứ 2 cách viên đầu 12 tiếg.cho em hỏi e phải sử dụng thuốc nay thời gian bao lâu la ko phải dùng nữa vi e uống thuốc này vào mệt lắm.và sau thời gian bao lâu thi e có thể đi xét nghiệm lại

Nếu bạn thấy mình có hành vi nguy cơ lây nhiễm HIV,thì dùng trong 4 tuần (28 ngày ).Thuốc bạn vừa nêu là phác đồ điều trị,ngày uống 2 lần,1 lần uống 1 viên, cách nhau 12 giờ.
Như vậy,bạn mua chỉ 1 hộp chưa đủ ,vì 1 hộp gồm 5 vĩ ,mỗi vĩ 6 viên = 30 viên thôi.

truonglinh
13-08-2013, 16:03
Em cam ơn sự tư vấn của anh..va e se mua them 1 hộp nữa.cho e hỏi 1 vấn đề này nữa e qhtd vs gmd ma bị rách bcs nhưg khi rách gmd nói thi em mới biết xong e thay bcs khác liền thi nguy cơ lây nhiễn của e có cao ko anh và e dùng thuốc nay vào người mệt mỏi lắm thi cái này co kéo dài trong bao lâu hả anh.e dùng thuốc sau 48h thi tỷ lệ thành công của e có cao ko ha anh.e cam ơn sự quan tam tư vấn của diễn đàn

NTP123
13-08-2013, 16:06
Bạn bị rách bao cao su là có nguy cơ,bạn nên dùng thuốc phơi nhiễm đúng như hướng dẫn khả năng thành công là rất cao (~100%),chúc bạn âm tính

truonglinh
21-08-2013, 17:29
E có uống thuốc phơi nhiễm lamzidivir dc 9 ngày rồi. Hôm nay la ngày thu 10 do khi sáng e đi lam bi tai nan bi chấn thương o tay nên ve nha e có nằm ngủ va ngủ quên đên 3h30 e mới dậy uống thuốc.va e uống thuốc chậm mât 5 tiêg rưỡi em uông thuốc vào 10h sag va 10h toi...đây la ngay đâu tiên e uống chậm con các ngày trước e đều uốg đúg giờ.vậy cho e hỏi như thế có bi gi ko anh e. Đag rất lo mong diễn đàn giai đáp sớm cho e

Tuanmecsedec
21-08-2013, 17:56
E có uống thuốc phơi nhiễm lamzidivir dc 9 ngày rồi. Hôm nay la ngày thu 10 do khi sáng e đi lam bi tai nan bi chấn thương o tay nên ve nha e có nằm ngủ va ngủ quên đên 3h30 e mới dậy uống thuốc.va e uống thuốc chậm mât 5 tiêg rưỡi em uông thuốc vào 10h sag va 10h toi...đây la ngay đâu tiên e uống chậm con các ngày trước e đều uốg đúg giờ.vậy cho e hỏi như thế có bi gi ko anh e. Đag rất lo mong diễn đàn giai đáp sớm cho e

Chậm trễ giờ uống của bạn quá mức cho phép.Chắc chỉ 1 lần không sao,đừng để trễ như vậy hoài có thể bị thất bại.

songchungvoi_HIV
21-08-2013, 19:48
Theo câu hỏi của bạn tôi đoán không lầm là bạn tự ra toa và mua PEP cho chính mình, theo cách bạn hỏi rõ ràng bạn chưa hề được tư vấn của Bác sĩ chuyên khoa về HIV. Việc dùng PEP hay dùng ARV thì tất cả đềui phải có chỉ đ5nh của bác sĩ, Bác sĩ chỉ định uống thuốc gì và có tác dụng phụ ra sao, kể cả liều lượng hoặc thời gian dùng theo toa là bao nhiêu ngày, Nếu cứ thấy ai đó dùng PEP với tên này tên nọ, rồi tự ý ra hiệu thuốc lùng mua, trước tiên thuốc không đảm bảo chất lượng, 2 sẽ làm cho tiền mất tật mang. Khuyến cáo các bạn thành viện, dù rằng các bạn lên diễn đàn tìm hiểu kiến thức mỗi khi mình có nguy cơ, vè khi muốn dùng PEP phải bắc buộc đến BV chuyên khoa về HIV để tư vấn và quyết định dùng PEP hay không là do bác sĩ chỉ định. PEP không dùng đúng cách đúng liều, đúng thuốc và đúng giờ, tái khám đúng hẹn có khi sẽ dẫn đến tử vong. Vài hàng chia sẽ

kenvinhcm
21-08-2013, 20:55
Em đồng ý với bác Songchungvoihiv, thuốc uống có nhiều tác dụng phụ, nếu có sự chỉ định của bác sĩ, thì theo e nghĩ nếu uống thuôc này vào bác sĩ sẽ cho biết tác dụng phụ, và kem thêm lời khuyên nên ăn gì và uống gì nhiều.