PDA

View Full Version : xet nghiệm 6 tuần chinh xác bao nhiêu %

lhpap
05-04-2014, 17:13
Mình QHTD không an toàn được 6 tuần thấy người có triệu trứng đau họng , thỉnh thoảng đau đầu và nổi vài nốt đỏ ở ngực . đôi khi bị tiêu chảy 1 tuần rồi khỏi . Mình đi xét nghiệm HIV ở phòng khám tư nhỏ . Kết quả âm tính ( cũng không biết họ xét nghiệm PP gì ) . như vậy mình đã yên tâm được bao nhiêu % .

Charles
05-04-2014, 17:17
Mình QHTD không an toàn được 6 tuần thấy người có triệu trứng đau họng , thỉnh thoảng đau đầu và nổi vài nốt đỏ ở ngực . đôi khi bị tiêu chảy 1 tuần rồi khỏi . Mình đi xét nghiệm HIV ở phòng khám tư nhỏ . Kết quả âm tính ( cũng không biết họ xét nghiệm PP gì ) . như vậy mình đã yên tâm được bao nhiêu % .

6 tuần XN ở phòng khám tư nhân là làm Test nhanh, kết quả này là một tín hiệu rất khả quan, bạn XN chốt ở tuần 12 theo khuyến cáo của BYT.

songchungvoi_HIV
05-04-2014, 17:21
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần, Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV), xn âm tính 6 tuần tại PK tư nhân = HIV 1/2 Ab AT đây là tính hiệu an toàn rất cao => Bạn chốt ở 12 tuần theo khuyến cáo và KQ sẽ k thay đổi, hiện chưa ai AT 6 tuần mà DT ở 12 tuần
Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

Nguyen Ha
05-04-2014, 20:54

Quan hệ không an toàn và có xét nghiệm âm tính sau nguy cơ 6 tuần là rất khả quan. Bạn xét nghiệm lại sau nguy cơ 12 tuần theo khuyến cáo.

kiyoshy
05-04-2014, 22:19
Kết quả At ở tuần thứ 6 là 1 kết quả khả quan rồi, chỉ cần đợi tới tuần thứ 12 làm cái kết, kết quả sẽ không thay đổi