PDA

View Full Version : em có thắc mắc. dùng chung bồn tắm nguy cơ hiv

nminh467
06-04-2014, 18:04
xin chào mọi người.
em có điêu muốn hỏi : giả sử dùng chung bồn tắm có dính tinh dịch, sau đó e nằm ngâm nước ở bồn tắm đó có lây đc hiv ko?
cách đây 1 tháng rưỡi anh chị đã tư vấn cho em là em ko có nguy cơ,và em cũng sét nghiệm lúc đó âm tính,h cũng sắp đc 2 tháng nếu em xét nghiệm thí có kết quả 100% chưa.
Hiện tại em mới bị mọc 3 cái hạch, 2 cái xong xong nhau ở dưới cằm,1 cái bên cằm phải, và em bị khó chịu nhức nghẹn nghẹn ở chỗ vùng 2 hạch đó là do sao ạ?

Charles
06-04-2014, 18:11
xin chào mọi người.
em có điêu muốn hỏi : giả sử dùng chung bồn tắm có dính tinh dịch, sau đó e nằm ngâm nước ở bồn tắm đó có lây đc hiv ko?
cách đây 1 tháng rưỡi anh chị đã tư vấn cho em là em ko có nguy cơ,và em cũng sét nghiệm lúc đó âm tính,h cũng sắp đc 2 tháng nếu em xét nghiệm thí có kết quả 100% chưa.
Hiện tại em mới bị mọc 3 cái hạch, 2 cái xong xong nhau ở dưới cằm,1 cái bên cằm phải, và em bị khó chịu nhức nghẹn nghẹn ở chỗ vùng 2 hạch đó là do sao ạ?

Những hành vi không làm lây nhiễm HIV

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.

- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.
- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.

- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm.

- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.

- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV. (http://www.diendanhiv.vn/)

Kết quả XN ÂT sau 1 tháng rưỡi đã chứng minh điều đó.

Hạch vốn dĩ có sẵn trong cơ thể, nó chính là vũ khí bén nhạy, để chống lại những đe dọa gây hại cho cơ thể đến từ bên ngoài, bạn bấm vào đây tìm hiểu nhé.

Chủ đề: Chức năng đề kháng của cơ thể (http://diendanhiv.vn/threads/6432-Chuc-nang-de-khang-cua-co-the)

nminh467
06-04-2014, 18:15
kết quả lúc đó là 1 tuần thôi ạ, đến 21 tháng 4 này là tròn 2 tháng e mà xét nghiệm thì có kết quả 100% ko ạ.
vị di tinh dịch đó có hiv,da em thì bị chảy máu, rồi em nằm ngâm nước thì hiv có chạy đc vào ko?
và cổ em nó cứ mỏi chỗ cằm khó chịu lắm ạ

Charles
06-04-2014, 18:21
kết quả lúc đó là 1 tuần thôi ạ, đến 21 tháng 4 này là tròn 2 tháng e mà xét nghiệm thì có kết quả 100% ko ạ.
vị di tinh dịch đó có hiv,da em thì bị chảy máu, rồi em nằm ngâm nước thì hiv có chạy đc vào ko?
và cổ em nó cứ mỏi chỗ cằm khó chịu lắm ạ

Tinh dịch hòa trong nước không đủ nồng độ làm lây nhiễm HIV. Chỉ có nguy cơ khi tinh dịch hoặc máu của NCH tiếp xúc trực tiếp vào vết thương đang chảy máu của bạn. Yên tâm đi, không có nguy cơ thì XN 1 tuần, 1 tháng hay 1 năm lúc nào cũng ÂT thôi.

nminh467
06-04-2014, 18:25
vâng ạ, em cảm ơn anh.chuc anh sức khỏe

nminh467
06-04-2014, 23:17
a chị cho em hỏi.
mặc dù e ko co nguy cơ,nhưng e vẫn lo lo
em có đi khám bác sĩ bảo hạch của.em bt ko sao, họng của em hơi đau và mọc 3 cái răng khôn,bác sĩ bảo phải nhổ.
nhưng chỗ 2 cục hạch đối xứng nhau trên cục hầu 1 tí,e cứ bị nghẹn nghẹn tức tức kiểu mỏi cơ. các anh các chị có biết nguyên nhân ko ạ? co lq j đến hiv ko ạ

songchungvoi_HIV
06-04-2014, 23:20
xin chào mọi người.
Khi nào cái bồn tắm đó toàn tinh dịch hay dịch tiết, mới có nguy cơ

Nguyen Ha
06-04-2014, 23:20
a chị cho em hỏi.
em có đi khám bác sĩ bảo hạch của.em bt ko sao, họng của em hơi đau và mọc 3 cái răng khôn,bác sĩ bảo phải nhổ.
nhưng chỗ 2 cục hạch đối xứng nhau trên cục hầu 1 tí,e cứ bị nghẹn nghẹn tức tức kiểu mỏi cơ. các anh các chị có biết nguyên nhân ko ạ? co lq j đến hiv ko ạ
Không có gì liên quan tới HIV cả. Đã đi khám bs rồi còn lo gì nữa. Nghẹn nghẹn tức tức thì lại đi khám tiếp.

songchungvoi_HIV
06-04-2014, 23:22
a chị cho em hỏi.
Nguyên nhân là do một răng khôn, xé thịt gây viêm nứu dẫn đến hạch đề kháng viêm, chứ có gì đâu mà xoắn

nminh467
06-04-2014, 23:29
vâng ạ,em cảm ơn anh chị

nminh467
11-04-2014, 01:09
hix đc các anh chị tư vấn rồi mà e vẫn lo quá.
2 hôm nay bạn gái em tự nhiên bị đau họng sốt 38 độ.
em thì bị moc 1 số cái mụn ở cổ lưng ngực đau, và thỉnh thoảng chân tay nó cứ. nhói đau, ở 2 nách cũng vậy. Liệu có phải đó là hiv ko ạ

nminh467
11-04-2014, 01:18
trc day em bi dau dau do dau cổ va,buon non do tran dich axit, 2 tuan nay da het,tu nhien 2 hom nay lai bi buon non va dau dau,doc tren mang ng ta bao do la trieu chung hiv nua em lo qua

♥NS♥
11-04-2014, 01:20
hix đc các anh chị tư vấn rồi mà e vẫn lo quá.
2 hôm nay bạn gái em tự nhiên bị đau họng sốt 38 độ.
em thì bị moc 1 số cái mụn ở cổ lưng ngực đau, và thỉnh thoảng chân tay nó cứ. nhói đau, ở 2 nách cũng vậy. Liệu có phải đó là hiv ko ạ

HIV không chẩn đoán qua triệu chứng.với trường hợp của bạn thì bạn không có nguy cơ

nminh467
11-04-2014, 01:36
http://diendanhiv.vn/threads/9456-Mat-xa-kich-duc-bang-tay-nguy-co-hiv

nminh467
11-04-2014, 01:37
day moi la truong hop cua em cach day 2 thang anh a

♥NS♥
11-04-2014, 01:58
day moi la truong hop cua em cach day 2 thang anh a

mình có đọc rồi.bạn đều ko có nguy cơ.kích dục = tay không có nguy cơ với H lẩn STDs

Tuanmecsedec
11-04-2014, 06:32
xin chào mọi người.

a chị cho em hỏi.

Dùng chung bồn tắm không có nguy cơ lây nhiễm HIV.