PDA

View Full Version : Chưa điều trị Arv có nên uống vitamin tổng hợp?

regret
09-04-2014, 08:57
Chào các anh chị em trong diễn đàn. Mình biết bị nhiễm H được 4 tháng, CD4 hiện tại là 800. Mình có nên uống vitamin tổng hợp để tăng cường sức khỏe và kéo dài thời gian trước khi điều trị không? Nên dùng vitamin tổng hợp nào? Xin các bạn tư vấn giúp. Cảm ơn nhiều

songchungvoi_HIV
09-04-2014, 09:03
Chào các anh chị em trong diễn đàn. Mình biết bị nhiễm H được 4 tháng, CD4 hiện tại là 800. Mình có nên uống vitamin tổng hợp để tăng cường sức khỏe và kéo dài thời gian trước khi điều trị không? Nên dùng vitamin tổng hợp nào? Xin các bạn tư vấn giúp. Cảm ơn nhiều
Cách ngày uống 1 viên vào buổi sáng sau khi ăn điểm tâm

regret
09-04-2014, 09:11
Cách ngày uống 1 viên vào buổi sáng sau khi ăn điểm tâm
Anh songchung cho em biết tên thuốc được không? Cảm ơn anh nhiều

songchungvoi_HIV
09-04-2014, 09:14
Anh songchung cho em biết tên thuốc được không? Cảm ơn anh nhiều
Bạn có thể ra hiệu thuốc: Tên thuốc thông dụng:Centrivit, hay Supertol, Nhớ k đc lạm dụng vitamine tổng hợp, Cách tháng uống 1 lần/ 15 viên, Quan trọng vẫn là ăn, Dinh dưỡng 6 bữa ngày.
1. Điểm tâm.
2. Giữa bữa sáng.
3. Bữa trưa.
4. Giữa bữa chiều.
5. Bữa chiều tối.
6. Giữa bữa tối.
Rèn luyện thể chất, tin thần và lạc quan, sống lành mạnh tích cực.
Ăn nhiều rau, củ quả có nhiều vitamine: Ổi chín ruột đỏ, Khoai lang. Thịt, cá, trứng, sữa.

regret
09-04-2014, 09:21
Em thì ít ăn vặt lắm vì ăn vặt là bữa chính em không đói và không muốn ăn, em rất dễ tăng cân. Thuốc vivace uống được không anh songchung

songchungvoi_HIV
09-04-2014, 09:29
Em thì ít ăn vặt lắm vì ăn vặt là bữa chính em không đói và không muốn ăn, em rất dễ tăng cân. Thuốc vivace uống được không anh songchung
Đây là một dạng vitamine, bạn uống như cách songchung hường dẫn, Nên để tăng cân tự nhiên, tránh ép vụ này, vì sao này nếu đến lúc cần dùng thuốc ARV, bạn sẽ mất rất nhiều Kalori, K nên kiêng cử, vì NCH nên thoải mái về ăn uống để giúp dự trữ Kalori, đến khi cần, nếu k sao này co 1những lúc bạn lâm trọng bệnh, bạn k có sức để chống chọi

loi song sai lam
11-04-2014, 20:33
Nếu bạn có điều kiện thì uống vitamin tổng hợp của hãng GNC (1 hộp 90 viên) tầm khoảng 1tr, hãng này là của Mỹ, có nhiều loại thực phẩm chức năng và vitamin, có nhân viên tư vấn cho bạn luôn

songchungvoi_HIV
11-04-2014, 20:37
Nếu bạn có điều kiện thì uống vitamin tổng hợp của hãng GNC (1 hộp 90 viên) tầm khoảng 1tr, hãng này là của Mỹ, có nhiều loại thực phẩm chức năng và vitamin, có nhân viên tư vấn cho bạn luôn
Bổ quá có ngày bổ ngữa, NCH nếu lạm dụng vitamine tổng hợp thì cũng giống như uống nước lả mà thôi, Và đặc biệt dùng thực phẩm chức năng có ngày CD4 tuộc như vòi nước bị hư

loi song sai lam
11-04-2014, 20:44
Em nghĩ là uống vô để tăng cường sức khỏe kết hợp với tập luyện thể thao vừa sức còn hơn là mình không uống gì, nếu có điều kiện thì uống cũng đâu sao đâu anh, khoa học cũng đã chứng minh điều trị ARV + uống vitamin tổng hợp thì tăng sức đề kháng và hiệu quả trong việc điều trị chứ
Bạch cầu và hồng cầu tổng hợp tạo máu và miễn dịch cũng từ những vitamin và protein mình ăn vào hàng ngày, nếu chế độ ăn mình nghèo nàn quá thì tại sao không sử dụng đa vitamin để hổ trợ
Centrivit mà OPC phát trước khi bắt đầu ARV cũng là vitamin đấy thôi. Anh cứ ghé vào trang GNC Việt nam để tham khảo cũng không mất thời gian lắm đâu

songchungvoi_HIV
11-04-2014, 20:50
Em nghĩ là uống vô để tăng cường sức khỏe kết hợp với tập luyện thể thao vừa sức còn hơn là mình không uống gì, nếu có điều kiện thì uống cũng đâu sao đâu anh, khoa học cũng đã chứng minh điều trị ARV + uống vitamin tổng hợp thì tăng sức đề kháng và hiệu quả trong việc điều trị chứ
Centrivit mà OPC phát trước khi bắt đầu ARV cũng là vitamin đấy thôi. Anh cứ ghé vào trang GNC Việt nam để tham khảo cũng không mất thời gian lắm đâu
Bạn nghĩ thế là sai rùi, Ăn vẫn là chính, Vitamine chỉ là 1 phần làm cho bữa ăn thêm thịnh soạn, nếu k biết cách dùng vitamine thì bạn làm dụng nó chẳng khác nào bạn uống nước lả, Centrivit vẫn là một vitamine tổng hợp tốt nếu biết cách dùng, k cần các loại đắc tiền bổ quá thành bổ ngữa

ruacon
12-04-2014, 10:05
Mình đang uống 1 ngày 1 viên Centrum do người ấy của mình ở Mỹ mang về, ACE nào cần mình có thể chia sẻ 1 ít nhé, mình đã hỏi bs bên OPC q3 trước khi uống!

songchungvoi_HIV
12-04-2014, 10:14
Mình đang uống 1 ngày 1 viên Centrum do người ấy của mình ở Mỹ mang về, ACE nào cần mình có thể chia sẻ 1 ít nhé, mình đã hỏi bs bên OPC q3 trước khi uống!
Centrum giúp ăn ngon miệng, cũng là một dạng vitamine, nhưng k nên dùng mỗi ngày 1 viên, bạn theo hướng dẫn phần chia sẻ trên của songchung, uống cách ngày và uống vào bữa sangsau bữa điểm tâm, k nên uống ngày này qua ngày khác, bạn uống mỗi ngày thì k thể dung nạp, nó sẽ bán thảy hết chả hấp thu vào cơ thể tí nào, chỉ vô ít, Quan trọng vẫn là ăn