PDA

View Full Version : Xin tư vấn về PEP: Tenofovir 300mg + Lamivudine 100mg

xd04070
09-04-2014, 15:24
em vừa qhtd với gái mại dâm (vào lúc 5h sáng ngày 9/4/2014) mà không sử dụng bcs. Bây h em rất lo lắng. em có đọc và biết sử dụng PEP sẽ ngăn ngừa được virus HIV. Hiện tại em đang điều trị viêm gan siêu vi B. bác sỹ cho toa gồm 3 loại sau TENIFO 300MG (1V/NGÀY) +AXOLAM 100MG (LAMIVUDINE 100MG. 1V/NGÀY) + BIDICA (BIPHENYL DIMETHYL DICARBOXYLATE 25MG).
Cho em hỏi là em cần đến bv khám và sử dụng dụng PEP chung với thuốc trị virus siêu vi B có được không? đang gấp lắm ạ.
mong các anh tư vấn cho em, qua email : huynhhavu@gmail.com

nammoadidaphat
09-04-2014, 15:33
Mới sáng sớm mà đã có gái cho bạn lấy nguy cơ rồi , bạn quan hệ k bcs vs nguy k rõ về tình trạng sức khoẻ thì bạn đang có nguy cơ , trong vong 72 jờ kể từ khi có hanh vi quan hệ k an toàn , ban nên đến các ttytdp để dùng PEP kịp thời, tùy vào sức khoẻ và thành phần thuốc bạn sẽ đc các bác sĩ tư vấn cụ thể có nên dùng song song hay k.

xd04070
09-04-2014, 16:10
Mới sáng sớm mà đã có gái cho bạn lấy nguy cơ rồi , bạn quan hệ k bcs vs nguy k rõ về tình trạng sức khoẻ thì bạn đang có nguy cơ , trong vong 72 jờ kể từ khi có hanh vi quan hệ k an toàn , ban nên đến các ttytdp để dùng PEP kịp thời, tùy vào sức khoẻ và thành phần thuốc bạn sẽ đc các bác sĩ tư vấn cụ thể có nên dùng song song hay k.
hix, gái bar mới quen...sáng ra em nó hỏi tiền mới biết là gmd. em thấy trong các loại thuốc PEP có cả 2 loại em đang điều trị bệnh Gan là TENIFO và LAMIVUDINE. không biết em sử dụng 2 loại này có được không. trong trường hợp của em là điều trị 2 cái song song...

songchungvoi_HIV
09-04-2014, 16:29
em vừa qhtd với gái mại dâm (vào lúc 5h sáng ngày 9/4/2014) mà không sử dụng bcs. Bây h em rất lo lắng. em có đọc và biết sử dụng PEP sẽ ngăn ngừa được virus HIV. Hiện tại em đang điều trị viêm gan siêu vi B. bác sỹ cho toa gồm 3 loại sau TENIFO 300MG (1V/NGÀY) +AXOLAM 100MG (LAMIVUDINE 100MG. 1V/NGÀY) + BIDICA (BIPHENYL DIMETHYL DICARBOXYLATE 25MG).
Cho em hỏi là em cần đến bv khám và sử dụng dụng PEP chung với thuốc trị virus siêu vi B có được không? đang gấp lắm ạ.
mong các anh tư vấn cho em, qua email : huynhhavu@gmail.com
Công thức PEP của bạn thiếu rùi bạn.
Tenofovir (TDF) 300mg+lamivudin (3TC) 100mg => Bạn có thể uống 1 lần ngày vào buổi sáng cách 24 tiếng cũng đc, hoặc sáng 1 viên TDF + 1 viên 3TC. Tối 2 viên 3TC (cách nhau 12 tiếng). Bạn uống rùi ăn hay ăn rùi uống hoặc đang ăn mà chuông đt báo nhắc nhỡ đến giờ, uống trong lúc ăn cũng đc, không ảnh hưởng.
1. Đúng Thuốc.
2. Đúng Giờ. (Rất quan trọng)
3. Đúng cách.
4. Đúng liều.
Xn sau khi dùng đủ 28 ngày ngưng xn sau 8 tuần tức 12 tuần sau nguy cơ và 24 tuần sau nguy cơ chốt.