PDA

View Full Version : Nhật ký ARV

ke bat hanh
10-04-2014, 15:59
Đêm qua khởi liều viên ARV đầu tiên, đã chuẩn bị sẵn dàng tâm lí uống thuốc lúc 22h, uống xong là đi ngủ ngay ngủ đc 1 giấc thì nóng như lửa đốt từ đầu đến chân, cái đầu te cứng, gặp ác mộng nửa chứ....Ôi một đêm kinh hoàng. Đêm nay lại phải tiếp tục "tận hưởng" cảm giác này...huuuhuuu
P/S: E đang uống ARV 3 trong 1 ( TDF+3TC+EFV). xin Anh chị cho e biết những tác dụng phụ của thuốc, cách giúp cho thuốc hấp thụ tốt (cần ăn uống như thế nào), nên uống thuốc gì để hổ trợ khi điều trị ARV

Tuanmecsedec
10-04-2014, 16:04
Đêm qua khởi liều viên ARV đầu tiên, đã chuẩn bị sẵn dàng tâm lí uống thuốc lúc 22h, uống xong là đi ngủ ngay ngủ đc 1 giấc thì nóng như lửa đốt từ đầu đến chân, cái đầu te cứng, gặp ác mộng nửa chứ....Ôi một đêm kinh hoàng. Đêm nay lại phải tiếp tục "tận hưởng" cảm giác này...huuuhuuu:yociexp76::yociexp76::yociexp76:

Chúc bạn CD4 tăng như diều gặp gió.

ke bat hanh
11-04-2014, 17:43
Chúc bạn CD4 tăng như diều gặp gió.

E đang uống ARV 3 trong 1 ( TDF+3TC+EFV). xin Anh cho e biết những tác dụng phụ của thuốc, cách giúp cho thuốc hấp thụ tốt (cần ăn uống như thế nào), nên uống thuốc gì để hổ trợ khi điều trị ARV

songchungvoi_HIV
11-04-2014, 17:46
E đang uống ARV 3 trong 1 ( TDF+3TC+EFV). xin Anh cho e biết những tác dụng phụ của thuốc, cách giúp cho thuốc hấp thụ tốt (cần ăn uống như thế nào), nên uống thuốc gì để hổ trợ khi điều trị ARV
viên kết hợp này có EFV, trong khi EFV lại gây ảo giác, bần thần, mệt mõi, khó ngủ, bức rức, em nên uống viên kết hợp tầm 22 giớ là đi ngủ ngay, nhớ uống đúng giờ, tránh ăn nhiều dầu mỡ, chất béo, sữa vào bữa tối, vì EFV tương tác với các loại chất béo, dễ làm tăng nồng độ EFV lên. Uống nhiều nước trong ngày, uống nước dừa, nước mát, Tập uống thuốc xong là đi ngủ. Uống ổn định một thời gian dài ít nhất 1 năm thì cơ thể mới quen thuốc, tránh uống thuốc khi ra đường, nếu có việc ra ngoài chưa về kịp giờ uống thì khoan uống về nhà hãy uống, thuốc này ngấm rất nhanh, trong 30P là bắt đầu phê, chúng ta cùng lên nóc mùng. Hahaha. Thật sự mà nói, một khi ai đó uống 1F mà có tác dụng phụ gây bần thần, mệt mõi và ảo giác thì hầu như nó sẽ theo suốt hành trình, nếu gây ảo giác mạnh và là hệ thần kinh TW hoang tưởng thì cần gặp ngay BS điều trị ARV để được tư vấn, tránh để quá lâu sẽ tổn thương hệ thần kinh dẫn đến khó điều trị. Khuyến cáo uống 1F xong là ngủ ngay.
Em xem thêm tác dụng phụ của phác đồ này ở đây:
Chủ đề: Phác đồ phối họp 3 trong 1: Tdf/fdc - công dụng và tác dụng phụ (http://diendanhiv.vn/threads/9643-Phac-do-phoi-hop-3-trong-1-Tdf-fdc-cong-dung-va-tac-dung-phu)

ke bat hanh
11-04-2014, 21:00
trong quá trình uống ARV men gan có thể tăng cao, vậy cần dùng thuốc gì để hỗ trợ cho gan vậy a..?

songchungvoi_HIV
11-04-2014, 21:04
trong quá trình uống ARV men gan có thể tăng cao, vậy cần dùng thuốc gì để hỗ trợ cho gan vậy a..?
Bạn k cần lo như vậy, Cái này có BS lo cho bạn, bạn nên đọc những gì songchung chia sẻ ở trên

ke bat hanh
11-04-2014, 21:13
có bạn chỉ e là uống sâm thốt nốt, bạn thì kiu hốt thuốc nam uống. làm vậy có nên ko a?

songchungvoi_HIV
11-04-2014, 21:19
có bạn chỉ e là uống sâm thốt nốt, bạn thì kiu hốt thuốc nam uống. làm vậy có nên ko a?
Thuốc nam có một số thảo dược làm mất tác dụng của ARV, bạn có thể mua Sâm Thốt Nốt của Bác Hai Dậu về nấu uống, thay nước lọc hằng ngày, giải độc mát gan, lợi tiểu, ăn được, ngủ được.
60 Lâm Văn Bền, Tân Kiển, Quận 07, TpHCM
Điện thoại: 0918 950 548

ke bat hanh
11-04-2014, 21:24
eo ơi...e ở cần thơ sao mà mua đc..huuu

songchungvoi_HIV
11-04-2014, 21:34
eo ơi...e ở cần thơ sao mà mua đc..huuu
Thì đi SG mua chứ sao

ruacon
12-04-2014, 10:12
Mình cũng dùng 1F này được hơn 1 năm, nói chung rất may mắn là thỉnh thoảng có chóng mặt 1 tí xíu, xong rồi thôi, khi bắt đầu điều trị CD4 của mình là 325, sau 1 năm nó lên được 470, 6 tháng đầu men gan khá cao, nhưng 6 tháng sau thì men gan xuống, chắc do mình hay mua mấy lá về để nấu nước mát uống, mọi thứ đều ổn ngoại trừ cái amidal nó thỉnh thoảng hành hạ mình, nghe lời anh songchung hôm trước đi CHỢ RẪY hỏi vụ cắt nhưng Bs bảo không nên cắt vì.....vài lý do....cứ theo dõi....

Ai zaa.....ăn, dù sao vẫn yêu cuộc sống này....

Các ACE cố lên nhé!

ke bat hanh
12-04-2014, 20:09
bạn nấu nước mát gì uống vậy...^^

tôi ơi đừng tuyệt vọng
12-04-2014, 20:17
bạn nấu nước mát gì uống vậy...^^
nước gì cũng được miễn mát là được rồi bạn ^^
thôi nên uống sâm thốt nốt đi bạn,sợ bạn uống bậy bạ làm mất hết tác dụng của thuốc thì khổ...

ke bat hanh
12-04-2014, 20:22
mía lao+rễ chanh+lá dứa nấu chung uống đc hok, cái này mát lắm lun nè..^^

songchungvoi_HIV
12-04-2014, 20:24
mía lao+rễ chanh+lá dứa nấu chung uống đc hok, cái này mát lắm lun nè..^^
Được, Uống này tốt, ngoài ra uống nước dừa rất tốt đấy, Miền Tây có dừa sao k tận dụng hè???

tôi ơi đừng tuyệt vọng
12-04-2014, 20:36
Được, Uống này tốt, ngoài ra uống nước dừa rất tốt đấy, Miền Tây có dừa sao k tận dụng hè???
lâu lâu đổi qua đổi lại cũng tốt chứ sao anh Hiếu...

Langthangtinhdoi
12-04-2014, 22:34
A Hiếu cho hỏi thực phẩm hàng ngày mình dùng có loại nào lam mất tác dụng của ARV ko anh? Hoạc cần tránh thực phẩm nào? Em đang dùng TDF 3TC EFV.

songchungvoi_HIV
12-04-2014, 22:41
A Hiếu cho hỏi thực phẩm hàng ngày mình dùng có loại nào lam mất tác dụng của ARV ko anh? Hoạc cần tránh thực phẩm nào? Em đang dùng TDF 3TC EFV.
Thức ăn k làm mất tác dụng của ARV, chỉ có làm tăng men gan hoặc tăng nồng độ của ARV thui, Ví dụ:
EFV tương tác với các chất béo, dầu mở, Khuyến cáo tránh ăn dầu mở, chất bèo và các thức uống có chất kích thích trong bữa tối, nếu k dễ gây ảo giác do ảnh hưởng đến nồng độ của EFV, nếu gan yếu ăn trứng sẽ gây tăng men gan, rượi bia làm tăng men gan. Vì vậy khuyến cáo hạn chế rượu bia nếu cần thiết

ke bat hanh
17-04-2014, 20:29
uống đc 7 viên rồi, cảm nhận là ko tệ lắm, viên đầu tiên uống vô bị giật tơi tã, qua viên thứ 2 cho đến nay thì ko có triệu chứng gì cả..có lẽ mình may mắn nhưng điều làm tui vất vả nhất lại là con HBV cứ phải đi tái khám hoài...hixxx

songchungvoi_HIV
17-04-2014, 20:33
uống đc 7 viên rồi, cảm nhận là ko tệ lắm, viên đầu tiên uống vô bị giật tơi tã, qua viên thứ 2 cho đến nay thì ko có triệu chứng gì cả..có lẽ mình may mắn nhưng điều làm tui vất vả nhất lại là con HBV cứ phải đi tái khám hoài...hixxx
Bạn hoàn toàn yên tâm ARV sau vài năm XN gan B => AT, Mà có hay k có k quan trọng, Máy vẫn chạy tốt. mắc gì cứ xoắn như vậy bạn, Bạn k tin, có người còn có cả gan C, không tin vào đây đọc:
Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc (http://diendanhiv.vn/threads/2914-Nhung-nguoi-co-dong-mau-quy-toc/page26)

loi song sai lam
20-04-2014, 10:29
Bạn cứ mua atiso + linh chi về nấu hơi lâu tí uống thay nước thì men gan ok, không bị gì cả

huongthien
08-04-2015, 14:50
Mình cũng dùng 1F này được hơn 1 năm, nói chung rất may mắn là thỉnh thoảng có chóng mặt 1 tí xíu, xong rồi thôi, khi bắt đầu điều trị CD4 của mình là 325, sau 1 năm nó lên được 470, 6 tháng đầu men gan khá cao, nhưng 6 tháng sau thì men gan xuống, chắc do mình hay mua mấy lá về để nấu nước mát uống, mọi thứ đều ổn ngoại trừ cái amidal nó thỉnh thoảng hành hạ mình, nghe lời anh songchung hôm trước đi CHỢ RẪY hỏi vụ cắt nhưng Bs bảo không nên cắt vì.....vài lý do....cứ theo dõi....

Ai zaa.....ăn, dù sao vẫn yêu cuộc sống này....

Các ACE cố lên nhé!

Mình thì uống 127i khong biết có phải là loại 1F mà bạn nói không . ngày uống 1 lần vào buổi tối 10h30 , uống được 2 ngày rồi từ 6/4/2015 mà không thấy có tác dụng phụ gì đáng kể từ cái hơi hơi có cảm giác say rựu khi đi tiểu đêm . mình cũng bị amidam va không cắt đi chỉ tránh uống nước lạnh và rựu bia để nó không bùng zậy . mình có đang uống Sâm thốt nốt được hơn 2 tuần rồi . CD4 của mình hiện tại là 120 . Nghe bạn nói vậy mình cũng yên tâm vì nghĩ chắc do can virut mình mạnh quá nên a rv vào không thấm thía gì kkk vẫn yêu đời và sống ngày càng có ý nghĩa hơn :)

Charles
08-04-2015, 15:09
Mình thì uống 127i khong biết có phải là loại 1F mà bạn nói không . ngày uống 1 lần vào buổi tối 10h30 , uống được 2 ngày rồi từ 6/4/2015 mà không thấy có tác dụng phụ gì đáng kể từ cái hơi hơi có cảm giác say rựu khi đi tiểu đêm . mình cũng bị amidam va không cắt đi chỉ tránh uống nước lạnh và rựu bia để nó không bùng zậy . mình có đang uống Sâm thốt nốt được hơn 2 tuần rồi . CD4 của mình hiện tại là 120 . Nghe bạn nói vậy mình cũng yên tâm vì nghĩ chắc do can virut mình mạnh quá nên a rv vào không thấm thía gì kkk vẫn yêu đời và sống ngày càng có ý nghĩa hơn :)

Bạn vào đây tìm hiểu về phác đồ ARV: http://diendanhiv.vn/threads/5411-Phac-do-dieu-tri-ARV