PDA

View Full Version : quy trình hiến máu nhân đạo có nguy cơ lây nhiễm H ko ?

sức sống mới
13-04-2014, 14:51
nay e có đi hiến máu nhân đạo, bác sĩ ngồi cạnh e và một bạn hiến máu khác. bạn này xăm trổ ở tay. Trong quá trình tiến hành bác sĩ ko sử dụng găng tay . Khi bịch máu đầy thì bác sĩ tiến hành rút kim và lấy bông để ngăn cho máu khỏi chảy. nhưng bông bị rơi xuống ghê, bs nhặt nhanh lên và đặt vào vết kim châm đó. Nhưng trước đó bs đã làm cho bạn xăm trổ nên e rất sợ tay bác sĩ dính máu của bạn ấy, dính lên bông của e vì khi nhặt thì vị trí bông ko như ban đầu.
thứ 2 là e muốn hỏi là các dụng cụ tiến hành lấy máu có chắc chắn là sử dụng lần đầu ko ? có khi nào tái sử dụng ? có ai bị nhiễm bệnh từ việc đi hiến máu chưa ?

songchungvoi_HIV
13-04-2014, 15:03
nay e có đi hiến máu nhân đạo, bác sĩ ngồi cạnh e và một bạn hiến máu khác. bạn này xăm trổ ở tay. Trong quá trình tiến hành bác sĩ ko sử dụng găng tay . Khi bịch máu đầy thì bác sĩ tiến hành rút kim và lấy bông để ngăn cho máu khỏi chảy. nhưng bông bị rơi xuống ghê, bs nhặt nhanh lên và đặt vào vết kim châm đó. Nhưng trước đó bs đã làm cho bạn xăm trổ nên e rất sợ tay bác sĩ dính máu của bạn ấy, dính lên bông của e vì khi nhặt thì vị trí bông ko như ban đầu.
thứ 2 là e muốn hỏi là các dụng cụ tiến hành lấy máu có chắc chắn là sử dụng lần đầu ko ? có khi nào tái sử dụng ? có ai bị nhiễm bệnh từ việc đi hiến máu chưa ?
Nếu tay BS dính màu như vậy nè mới cớ nguy cơ

Charles
13-04-2014, 15:09

- Không có chuyện tái sử dụng dụng cụ lấy máu (trong bất cứ trường hợp nào), đây là nguyên tắc của ngành Y.

- Việc BS cầm bông để dịt chỗ vừa lấy máu nếu trước đó có dính máu của người hiến máu thì BS sẽ vệ sinh tay ngay (lúc nào bên cạnh BS cũng có một lọ nước sát trùng) nên bạn yên tâm không có nguy cơ. Trường hợp NẾU có dính máu người trước vào tay BS rồi cầm cục bông dịt vào tay bạn cũng không làm lây nhiễm HIV, nguy cơ lây nhiễm khi và chỉ khi máu của người khác rỏ trực tiếp vào chỗ tay bạn đang chảy máu.

Bạn yên tâm một điều rằng ngành Y tế đã tổ chức kêu gọi hiến máu nhân đạo thì sẽ bảo vệ an toàn tuyệt đối cho người đi hiến máu.

♥NS♥
13-04-2014, 15:20

không hề có những chuyện như vậy bạn nhé.các dụng cụ lấy máu hoàn toàn mới và chưa qua sử dụng.

nguyenngochung
13-04-2014, 18:39
nếu bạn quan sát thấy bs đó dùng tay để nhặt bông lên thì bác sỹ đó đã làm không đúng quy định rồi. quy định là phải dùng kéo kẹp bông và bông có tẩm cồn sẵn mới đúng, còn quy trình lấy máu thì bạn yên tâm đi mỗi người 1 bộ và sử dụng 1 lần.

sức sống mới
14-04-2014, 09:57
như vậy là chắc chắn ko có nguy cơ trong trường hợp này phải ko a ? vì bác sĩ làm sai quy trình. e nhớ lúc đầu bs có dùng kẹp đặt bông lên chỗ kim đâm nhưng khi bác sĩ chuẩn bị rút kim, tháo băng dính cố định kim nên làm rơi bông xuống ghế e ngồi hiến máu. bs nhanh tay nhặt bông lên rồi đặt vào vị trí chuẩn bị rút kim, kim rút đồng thời với việc bông chèn vết thương cho khỏi chảy máu, rồi bác sĩ dùng băng dính quấn lại.Khi đấy e quan sát ở mặt trên ở bông thì ko có chút máu nào nhưng ở sát mé mặt dưới có vết máu ở bông. e nghĩ là máu từ cây kim e rút ra quệt vào bông. Nhưng e lại lo đó là máu của người ngồi cạnh em hiến máu cùng lúc đó dính vào tay bs . Tính e rất lo hão nên anh chị phân tích cụ thể để em yên tâm ạ. E chân thành cảm ơn anh chị

songchungvoi_HIV
14-04-2014, 10:00
như vậy là chắc chắn ko có nguy cơ trong trường hợp này phải ko a ? vì bác sĩ làm sai quy trình. e nhớ lúc đầu bs có dùng kẹp đặt bông lên chỗ kim đâm nhưng khi bác sĩ chuẩn bị rút kim, tháo băng dính cố định kim nên làm rơi bông xuống ghế e ngồi hiến máu. bs nhanh tay nhặt bông lên rồi đặt vào vị trí chuẩn bị rút kim, kim rút đồng thời với việc bông chèn vết thương cho khỏi chảy máu, rồi bác sĩ dùng băng dính quấn lại.Khi đấy e quan sát ở mặt trên ở bông thì ko có chút máu nào nhưng ở sát mé mặt dưới có vết máu ở bông. e nghĩ là máu từ cây kim e rút ra quệt vào bông. Nhưng e lại lo đó là máu của người ngồi cạnh em hiến máu cùng lúc đó dính vào tay bs . Tính e rất lo hão nên anh chị phân tích cụ thể để em yên tâm ạ. E chân thành cảm ơn anh chị
Đi BV Tâm Thầm đi

sức sống mới
24-04-2014, 18:52
cái này cũng 100 % ko có nguy cơ phải ko chị nguyên hà ?

Nguyen Ha
24-04-2014, 18:58
cái này cũng 100 % ko có nguy cơ phải ko chị nguyên hà ?

Phải :khi875437: