PDA

View Full Version : khẩn cấp,tư vấn em,bị kim tiêm đâm ở công viên

minh tinh
20-04-2014, 18:14
em lo quá,hôm thứ 3 tuần trước em đi công viên,em ngồi vào bãi cỏ,tay em chống xuống cỏ,có cái kim tiêm của ai đó ghim chổng kim lên troi,tay em trượt qua,bị kim quẹt rách ra 0,5mm,rất hẹp như vết dao lam ấy,chỉ hơi đỏ máu 1 tí,bị rách ra,huhu,em có bị sao ko,em lo quá,liệu em bị hiv ko,

minh tinh
20-04-2014, 18:18
huhu,sao ko có ai tư vấn cho em,em lo so hoang mang quá

Charles
20-04-2014, 18:23
em lo quá,hôm thứ 3 tuần trước em đi công viên,em ngồi vào bãi cỏ,tay em chống xuống cỏ,có cái kim tiêm của ai đó ghim chổng kim lên troi,tay em trượt qua,bị kim quẹt rách ra 0,5mm,rất hẹp như vết dao lam ấy,chỉ hơi đỏ máu 1 tí,bị rách ra,huhu,em có bị sao ko,em lo quá,liệu em bị hiv ko,

có cái kim tiêm của ai đó ghim chổng kim lên troi,tay em trượt qua,bị kim quẹt rách ra 0,5mm,rất hẹp như vết dao lam ấy,chỉ hơi đỏ máu 1 tí,bị rách ra => Không có nguy cơ với HIV. Chỉ có nguy cơ khi bạn bị kim tiêm có chứa máu tươi đâm và bơm máu vào cơ thể.

minh tinh
20-04-2014, 18:37
tức là lúc đó em vung tay chạm vào cỏ,bị kim xước qua,rách ra,bị rớm tí máu,xong em nhìn lại thấy cái kim đang còn mới,tức là em vung tay,sượt qua kim tiêm,bị nó cào 1 vết 0,5mm,rớm máu,nhưng vết xước chiều rộng rất nhỏ như dao lam,liệu em có nguy cơ k,huhu

Charles
20-04-2014, 18:40
tức là lúc đó em vung tay chạm vào cỏ,bị kim xước qua,rách ra,bị rớm tí máu,xong em nhìn lại thấy cái kim đang còn mới,tức là em vung tay,sượt qua kim tiêm,bị nó cào 1 vết 0,5mm,rớm máu,nhưng vết xước chiều rộng rất nhỏ như dao lam,liệu em có nguy cơ k,huhu

Bạn yên tâm, tay bạn chỉ là xượt qua mũi kim nên bị rách da chảy máu tý thôi, để lây nhiễm còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố: Thời gian tiếp xúc, nồng độ tiếp xúc... Với tình huống của bạn thì không đủ cả thời gian lẫn nồng độ tiếp xúc, nên không có nguy cơ.

minh tinh
20-04-2014, 18:50
em chỉ bị nó xượt qua,như thể bị cào ấy,chỉ xước qua trong vòng 1 giây thôi,nhưng bị rách ra,vết kim cào rướm ra 1 ít máu,em nặn thì máu trào ra 1 ít,liệu em có nguy cơ ko ah,

Sống tử tế
20-04-2014, 19:09
Kim co hiv ma đâm vào tay hẳn thì có bi ko anh xuân truog.hi

Charles
20-04-2014, 20:01
em chỉ bị nó xượt qua,như thể bị cào ấy,chỉ xước qua trong vòng 1 giây thôi,nhưng bị rách ra,vết kim cào rướm ra 1 ít máu,em nặn thì máu trào ra 1 ít,liệu em có nguy cơ ko ah,

Không có nguy cơ.

Charles
20-04-2014, 20:02
Kim co hiv ma đâm vào tay hẳn thì có bi ko anh xuân truog.hi

Bạn muốn thắc mắc gì thì post tiếp vào topic của mình. Không hỏi trong topic người khác.

songchungvoi_HIV
20-04-2014, 23:00
Bị sao là sao, chuyện kim quẹt đã 3 tuần mà giờ mới hỏi?? Kim củ hnay kim mới cũng k biết giờ sao tư vấn, chờ đủ 4 tuần XN và chốt 12 tuần

minh tinh
21-04-2014, 13:52
Bị sao là sao, chuyện kim quẹt đã 3 tuần mà giờ mới hỏi?? Kim củ hnay kim mới cũng k biết giờ sao tư vấn, chờ đủ 4 tuần XN và chốt 12 tuần
huhu,sao a trường xuân bảo em ko có nguy cơ,kim tiêm đang còn mới, em chỉ bị nó cào xượt qua,như thể bị cào ấy,chỉ xước qua trong vòng 1 giây thôi,nhưng bị rách ra,vết kim cào 1 lúc sau rướm ra 1 ít máu,em nặn thì máu trào ra 1 ít,liệu em có nguy cơ ko ah,huhu,em lo quá,1 tuần rồi

songchungvoi_HIV
21-04-2014, 13:54
huhu,sao a trường xuân bảo em ko có nguy cơ,kim tiêm đang còn mới, em chỉ bị nó cào xượt qua,như thể bị cào ấy,chỉ xước qua trong vòng 1 giây thôi,nhưng bị rách ra,vết kim cào 1 lúc sau rướm ra 1 ít máu,em nặn thì máu trào ra 1 ít,liệu em có nguy cơ ko ah,huhu,em lo quá,1 tuần rồi
Thì lo lắng đi XN đi, chứ ai làm gì được, vì tư vấn k có nguy cơ, nhưng k tin BQT tức là xoắn, mà xoăn chỉ có XN, Chấm hết

tôi ơi đừng tuyệt vọng
21-04-2014, 14:03
yên tâm đi bạn
như vậy cũng không sao đâu...

minh tinh
21-04-2014, 14:15
các anh cho em hỏi lại lần cuối,trường hợp của em có nguy cơ ko,có cần xét nghiệm ko ạ,em sợ xét nghiệm lắm,huhu.nếu BQT bảo em ko phải xét nghiệm thì em sẽ ko đi và ko xoán,em xin nghe lờ các anh,em có nguy cơ k,cần đi xét nghiệm ko ạ,mới duoc có 1 tuần thôi

minh tinh
21-04-2014, 14:20
cho em hỏi lại lần cuối,trường hợp của em có nguy cơ ko,có cần xét nghiệm ko ạ,em sợ xét nghiệm lắm,huhu.nếu BQT bảo em ko phải xét nghiệm thì em sẽ ko đi và ko xoán,em xin nghe lờ các anh,em có nguy cơ k,cần đi xét nghiệm ko ạ,mới duoc có 1 tuần thôi

songchungvoi_HIV
21-04-2014, 14:21
các anh cho em hỏi lại lần cuối,trường hợp của em có nguy cơ ko,có cần xét nghiệm ko ạ,em sợ xét nghiệm lắm,huhu.nếu BQT bảo em ko phải xét nghiệm thì em sẽ ko đi và ko xoán,em xin nghe lờ các anh,em có nguy cơ k,cần đi xét nghiệm ko ạ,mới duoc có 1 tuần thôi
- Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳngvào dòng máu của người lành.
- Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôidưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông
Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người.Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thúi thì không thể nở con,dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.Bạn xem hình dưới sẽ thấy lớp vỏ và nhụy (lõi),Hoặc bạn xem kỹ Clip dưới sẽ thấy vi rút bung ra để nhân bản gen con người

http://www.yenbai.gov.vn/vi/tinh/phongchonghiv/PublishingImages/Cau_truc_HIV.jpg

http://www.youtube.com/watch?v=Fd-w4uwBb0M

minh tinh
21-04-2014, 14:27
- Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳngvào dòng máu của người lành.
- Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôidưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông
Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người.Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thúi thì không thể nở con,dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.Bạn xem hình dưới sẽ thấy lớp vỏ và nhụy (lõi),Hoặc bạn xem kỹ Clip dưới sẽ thấy vi rút bung ra để nhân bản gen con người

http://www.yenbai.gov.vn/vi/tinh/phongchonghiv/PublishingImages/Cau_truc_HIV.jpg

http://www.youtube.com/watch?v=Fd-w4uwBb0M
huhu,em đọc chẳng hiểu gì,anh cho em hỏi chỉ 1 câu thôi: trường hợp cua em có nguy cơ ko ạ,em rất sợ xét nghiệm bi hiv,hhuhu

songchungvoi_HIV
21-04-2014, 14:32
huhu,em đọc chẳng hiểu gì,anh cho em hỏi chỉ 1 câu thôi: trường hợp cua em có nguy cơ ko ạ,em rất sợ xét nghiệm bi hiv,hhuhu
Hiểu hay k ráng chịu. Tài liệu đó, đọc đi

minh tinh
21-04-2014, 14:34
anh cho em hỏi chỉ 1 câu thôi: trường hợp cua em có nguy cơ ko ạ,chỉ thế thôi,cho em đỡ làng nhằng,để quên nó đi

songchungvoi_HIV
21-04-2014, 14:44
anh cho em hỏi chỉ 1 câu thôi: trường hợp cua em có nguy cơ ko ạ,chỉ thế thôi,cho em đỡ làng nhằng,để quên nó đi
Đây là DD Tư vấn, giao lưu trực tuyến = kiến thức, chứ k phải lên DD chỉ nhận được chữ Yes or No. Nếu trả lời Yes or No thì cần quái gì lên DD làm gì cho mệt, gọi ĐT hỏi trực tiếp cho rùi

minh tinh
21-04-2014, 14:44
cho em hỏi chỉ 1 câu thôi: trường hợp cua em có nguy cơ ko ạ,cần xn k,chỉ thế thôi,,để quên nó đi

songchungvoi_HIV
21-04-2014, 14:47
cho em hỏi chỉ 1 câu thôi: trường hợp cua em có nguy cơ ko ạ,cần xn k,chỉ thế thôi,,để quên nó đi
Đọc tài liệu

minh tinh
21-04-2014, 14:55
thôi,em quyết định nghe theo anh Trường Xuân tư vấn là em ko có nguy cơ,và e sẽ ko đi xét nghiệm nữa,chứ hỏi a nhờ tư vấn mãi ko chiu nói,chứ em ko thích đọc tài liệu.chào anh,khi nào anh trường xuan lên ol em nhơ anh ấy tư vấn lại

doremon
21-04-2014, 15:01
thôi,em quyết định nghe theo anh Trường Xuân tư vấn là em ko có nguy cơ,và e sẽ ko đi xét nghiệm nữa,chứ hỏi a nhờ tư vấn mãi ko chiu nói,chứ em ko thích đọc tài liệu.chào anh,khi nào anh trường xuan lên ol em nhơ anh ấy tư vấn lại

dù ai trả lời bạn cũng tự an ủi mà thôi . tốt nhất là đi xét nghiệm mới giải tỏa tâm lý . nếu ít tiền thì kiếm mấy chỗ miễn phí mà xét nghiệm

minh tinh
21-04-2014, 15:03
thôi,em quyết định nghe theo anh Trường Xuân tư vấn là em ko có nguy cơ,và e sẽ ko đi xét nghiệm nữa,chứ hỏi a nhờ ông songchung tu vấn nói tốn cả nước bọt mà ông ấy ko thèm tư vấn, haiz

tôi ơi đừng tuyệt vọng
21-04-2014, 15:08
thôi,em quyết định nghe theo anh Trường Xuân tư vấn là em ko có nguy cơ,và e sẽ ko đi xét nghiệm nữa,chứ hỏi a nhờ ông songchung tu vấn nói tốn cả nước bọt mà ông ấy ko thèm tư vấn, haiz
đừng trách móc,bạn!
thật sự bạn không có nguy cơ đâu nên đừng lằng nhằng nữa và quên nó mau đi bạn...

minh tinh
21-04-2014, 15:58
cảm ơn bạn,mình sẽ quên nó,ko xét nghiệm gì nua,vì k có nguy cơ mà

tôi ơi đừng tuyệt vọng
21-04-2014, 16:06
cảm ơn bạn,mình sẽ quên nó,ko xét nghiệm gì nua,vì k có nguy cơ mà
ừ,vậy là tốt đó bạn...