PDA

View Full Version : Cần tư vấn rách BCS

tutrachminh
20-04-2014, 18:48
khoảng 23h ngày 19/4 mình có QH với GMD cũng vì mình say rượu nên ko làm chủ được mình. Lúc quan hệ thì mình có thay đổi tư thế và rách bcs mình cũng ko rõ là rách lúc nào. nhưng khi GMD cầm vào thằng nhỏ của mình thì bảo rách bcs mình đã thay bcs khác và quan hệ được 1 phút nữa thì mình đi rửa thằng nhỏ. Mình cũng ko kịp hỏi con nhỏ có bị bệnh gì không? Ngay tối đó mình có qua bệnh viện tư vấn và được kê cho thuốc M103 thành phần là Lamivudin/Zidovudin 150mg/300mg uống ngày 2 viên cách 12h uống 1 viên. Nhưng đến sáng ngày hôm sau thì mình mới mua được thuốc và uống lúc 7h15p tức là 9h sau nguy cơ. Giờ mình thấy hối hận quá, nhà mình thuần nông bố mẹ cho ăn học hành tử tế, sắp ra trường rồi mà giờ như vậy, lại còn cả ngưởi yêu nữa. Từ hôm quá đến giờ mình mình stress quá. chẳng dám nói chuyện với ngưởi yêu, suốt ngày chỉ ngồi cắm đầu vào mày tính tìm hiểu. Mình mà bị chắc mình chết mất. Đọc tât cả các bài thấy có 1 số người dùng Pep thì âm tính 1 số người thì kô thấy báo kết quả. Em sợ quá mọi người ơi. Giúp em với.

nguoihoanluong
20-04-2014, 19:44
cố lên b.k sao đâu.những điều tốt đẹp sẽ đến với ae minh.

Charles
20-04-2014, 19:54
khoảng 23h ngày 19/4 mình có QH với GMD cũng vì mình say rượu nên ko làm chủ được mình. Lúc quan hệ thì mình có thay đổi tư thế và rách bcs mình cũng ko rõ là rách lúc nào. nhưng khi GMD cầm vào thằng nhỏ của mình thì bảo rách bcs mình đã thay bcs khác và quan hệ được 1 phút nữa thì mình đi rửa thằng nhỏ. Mình cũng ko kịp hỏi con nhỏ có bị bệnh gì không? Ngay tối đó mình có qua bệnh viện tư vấn và được kê cho thuốc M103 thành phần là Lamivudin/Zidovudin 150mg/300mg uống ngày 2 viên cách 12h uống 1 viên. Nhưng đến sáng ngày hôm sau thì mình mới mua được thuốc và uống lúc 7h15p tức là 9h sau nguy cơ. Giờ mình thấy hối hận quá, nhà mình thuần nông bố mẹ cho ăn học hành tử tế, sắp ra trường rồi mà giờ như vậy, lại còn cả ngưởi yêu nữa. Từ hôm quá đến giờ mình mình stress quá. chẳng dám nói chuyện với ngưởi yêu, suốt ngày chỉ ngồi cắm đầu vào mày tính tìm hiểu. Mình mà bị chắc mình chết mất. Đọc tât cả các bài thấy có 1 số người dùng Pep thì âm tính 1 số người thì kô thấy báo kết quả. Em sợ quá mọi người ơi. Giúp em với.

Bạn QHTD với GMD bị rách BCS không rõ thời gian là có nguy cơ. Và bạn đã đến BV tư vấn sử dụng PEP sau nguy cơ 9 tiếng thì yên tâm uống thuốc thôi. Hãy yên tâm, vì chưa có ca nào dùng PEP trong 72h vàng, tuân thủ đúng PEP mà thất bại.
Bạn xác định thời gian uống cách nhau đúng 12 tiếng theo chu kỳ vòng tuần hoàn. Ví dụ bạn uống lúc 8 giờ thì đúng 20 giờ uống viên thứ hai. Bạn nên đặt báo thức để tránh quên. Để thành công PEP cần tuân thủ ĐÚNG và ĐỦ. ĐÚNG có nghĩa là bạn chọn giờ nhất định uống suốt, tránh sai giờ. ĐỦ có nghĩa là bạn uống đủ phác đồ thuốc theo khuyến cáo 4 tuần.
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần (168 ngày)

tutrachminh
20-04-2014, 20:01
em cảm ơn 2 anh chị đã tư vấn cho em. Nhưng thật sự em hoang mang quá. trong đầu lúc nào cũng chỉ có H. 2 ngày trôi qua mà dài như 2 tháng vậy. Nghĩ vậy mà lòng đau như cắt. Thương bố mẹ quá, thấy có tội lỗi với mọi người nhiều nhiều...:(

Charles
20-04-2014, 20:14
em cảm ơn 2 anh chị đã tư vấn cho em. Nhưng thật sự em hoang mang quá. trong đầu lúc nào cũng chỉ có H. 2 ngày trôi qua mà dài như 2 tháng vậy. Nghĩ vậy mà lòng đau như cắt. Thương bố mẹ quá, thấy có tội lỗi với mọi người nhiều nhiều...:(

Giờ lo lắng cũng không giải quyết vấn đề gì, cứ yên tâm uống thuốc rồi chờ XN. Đừng để stress hạ gục.

nguoihoanluong
20-04-2014, 21:17
cố lên.mình còn qh k an toàn vơi ng có h.xn 6tuần dt nhưng 12tuần lai at đâyk biết cuộc đời sẽ đi về đâu.thôi ngậm ngùi mà chấp nhất.bạn thì yên tâm rồi.k sao đau

Slows
20-04-2014, 21:27
Em yên tâm uống đúng giờ nhé, đừng để sai giờ. Anh cũng bị như em và cũng dùng PEP kết quả ÂT ở 12 và 24 tuần.

songchungvoi_HIV
21-04-2014, 00:04
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.
Bấm vào đây xem:
Các bài báo nói về hiệu quả của thuốc chống phơi nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/8348-Cac-bai-bao-noi-ve-hieu-qua-cua-thuoc-chong-phoi-nhiem-HIV)

Dùng PEP có 3 KQ AT:
1. GMD k nhiễm => Có PEP = AT.
2. GMD nhiễm => Nhưng HIV k hề xâm nhập => Có PEP = AT.
3. GDM nhiễm => Có HIV xâm nhập => Có PEP = AT

tôi ơi đừng tuyệt vọng
21-04-2014, 03:03
nếu bạn thấy thương bố mẹ mình và thấy có tội lỗi với mọi người nhiều nhiều thì bạn nên tập trung điều trị pep cho tốt đi bạn à
đây là cách tốt nhất với bạn ngay lúc này
bây giờ bạn không nên hoang mang nữa,trong đầu lúc nào cũng chỉ có H chi cho mệt bạn
2 ngày chỉ là 2 ngày trôi qua thôi bạn,bạn đang lo lắng nên nghĩ nó như 2 tháng thôi
bạn nên bình tâm lại,lòng bạn cũng không cần phải đau như cắt đâu vì bạn đã dùng pep kịp thời rồi
chắc chắn bạn sẽ âm tính thôi,nên yên tâm bạn nhé...

tutrachminh
21-04-2014, 07:11
Mấy anh chị cho em hỏi o đặc thù việc học phải đi sớm em có thể điều chỉnh lại giờ uống thuốc từ 7h15 sang tầm 7h10 được ko ak?

Nguyen Ha
21-04-2014, 07:17
Mấy anh chị cho em hỏi o đặc thù việc học phải đi sớm em có thể điều chỉnh lại giờ uống thuốc từ 7h15 sang tầm 7h10 được ko ak?Điều chỉnh được.

Charles
21-04-2014, 07:47
Mấy anh chị cho em hỏi o đặc thù việc học phải đi sớm em có thể điều chỉnh lại giờ uống thuốc từ 7h15 sang tầm 7h10 được ko ak?

Điều chỉnh sớm hoặc muộn 5ph không ảnh hưởng gì.

tôi ơi đừng tuyệt vọng
21-04-2014, 08:13
ok,cũng không vấn đề gì...

tutrachminh
21-04-2014, 17:26
Em stress quá rồi các anh chị ơi. Đi học mà tâm trạng em rối bời quá, không làm được việc gì cả. Chỉ muốn khóc thôi. Em mà bị chắc bố mẹ em chết mất. Em là con một, bố mẹ em đều già cả rồi, chỉ mong dựa vào thằng con cuối đời mà giờ em như vậy. Không biết em có cơ hội làm lại cuộc đời không nữa... Em phải làm sao bây giờ?

songchungvoi_HIV
21-04-2014, 17:30
Em stress quá rồi các anh chị ơi. Đi học mà tâm trạng em rối bời quá, không làm được việc gì cả. Chỉ muốn khóc thôi. Em mà bị chắc bố mẹ em chết mất. Em là con một, bố mẹ em đều già cả rồi, chỉ mong dựa vào thằng con cuối đời mà giờ em như vậy. Không biết em có cơ hội làm lại cuộc đời không nữa... Em phải làm sao bây giờ?
Bấm vào đây đọc, nếu muốn mình k giống như tài liệu dưới đây
Stress là gì ????? Hậu quả của Stress gây ra. (http://diendanhiv.vn/threads/2740-Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra)Bệnh thần kinh (hoang tưởng) (http://diendanhiv.vn/threads/8260-Benh-than-kinh-hoang-tuong)

Nguyen Ha
21-04-2014, 17:30

Yên tâm tuân thủ điều trị pep sẽ mang lại cho bạn kết quả xét nghiệm như mong muốn.