PDA

View Full Version : Điều trị lao khi đang mang thai?

songchungvoi_HIV
22-04-2014, 21:32
Thứ sáu, 18/04/2014 06:16
Cháu đang điều trị bệnh lao hạch thì có thai. Xin AloBacsi tư vấn giúp nếu để thai có ảnh hưởng gì không ạ?Chào bác sĩ,

Cháu đang điều trị bệnh lao hạch giờ cháu có thai xin BS tư vấn giúp nếu để thai có ảnh hưởng gì không ạ?

Cụ thể cháu đang điều trị như sau: Khi phát hiện bị lao hạch ở cổ cháu điều tại BV Lao khoảng 2 tháng bằng cách hàng ngày đến tiêm thuốc của Đức. Sau đó cháu tiếp tục được mổ chích hạch.

Hiện cháu tiếp tục diều trị bằng cách ngày uống thuốc 1 lần buổi sáng 3 viên trắng 3 viên nâu được khoảng 2 tháng thì phát hiện có thai. Xin BS tư vấn giúp cháu!

(M.T Trang - Hà Nội)

http://images.alobacsi.vn/Images/Uploaded/Share/2014/03/14/1cadieu-tri-lao-khi-dang-mang-thai.jpg

Ảnh minh họa

Chào Trang,

Ở Việt nam, theo Chương trình Chống Lao Quốc gia, người mắc lao lần đầu sẽ được điều trị theo phác đồ như sau: giai đoạn tấn công kéo dài 2 tháng gồm 4 loại thuốc: Ethambutol (hoặc Streptomycine), Rifampicine, Isoniazide, Pyrazinamide và giai đoạn sau gọi là củng cố (hay duy trì) kéo dài 6 tháng gồm 2 loại thuốc Isoniazide và Ethambutol, hoặc kéo dài 4 tháng gồm 2 loại thuốc Isoniazide và Rifampcine (dành cho các trường hợp đặc biệt không dùng được Ethambutol).Trong thư bạn cho biết mình điều trị lao hạch (http://alobacsi.vn/Search.aspx?utm_source=Search_Box&utm_medium=Search_Box&utm_campaign=Search_Box&key=lao%20h%E1%BA%A1ch), đã chích và uống thuốc khoảng 2 tháng, do vậy, AloBacsi nghĩ rằng bạn đang được điều trị theo phác đồ dùng Streptomycine.
Hiện bạn không còn chích nữa, điều đó có nghĩa là bạn đã hoàn thành giai đoan tấn công, và theo đúng tiến trình điều trị bạn đang điều trị tiếp giai đoạn duy trì.
Nếu có thai bạn không thể dùng thuốc theo phác đồ điều trị có Ethambutol (viên thuốc có màu vàng) vì thuốc ảnh hưởng đến thần kinh thị giác của trẻ em, trong trường hợp này, có thể thay Ethambutol bằng Rifampicine.
Bạn cần thông báo gấp cho bác sĩ biết tình trạng mang thai của mình, để bác sĩ chọn phác đồ khác phù hợp hơn với tình trạng sức khỏe hiện nay của bạn.
Chúc sức khỏe bạn!
BS-CK1 Nguyễn Minh Thu