PDA

View Full Version : Cần tư vấn gấp về xét nghiệm combo 6 tuần - không tác dụng

xinmotlanlamlo
13-08-2013, 08:47
Dear anh Tuấn,
Em có gọi điện cho anh về việc em đi xét nghiệm combo tại 21 trung liệt - HN
Tại đây có 1 nhân viên đã bảo với em là với PP combo chỉ tác dụng tốt nhất là 28 ngày (4 tuần) còn lại từ tuần thứ 5 trở đi thì tác dụng tìm kiếm kháng nguyên và kháng thể rất thấp ( Anh ta giải thích là lúc này cơ thể đã ít kháng nguyên và kháng thể thì cũng ít chưa được sinh sôi nhiều ) coi như là xét nghiệm không được đánh giá cao khả năng tìm kiếm HIV. em mới xét nghiệm hôm qua bên đó hẹn hôm nay trả lời kết quả mong anh tư vấn giúp xem liệu kết quả có chính xác không hay là như lời anh nhân viên kia nói.

Còn trường hợp riêng em thì em có thắc mắc sau : Em đến đó làm xét nghiệm mất 300k và báo là mình ở xa không có điều kiện về nhận kết quả, người ta có ghi lại tên -tỉnh, số điện thoại. Em chỉ có thắc mắc chủ quan là không có hoá đơn biên lai "liệu" có khả năng là người ta không xét nghiệm nhưng vẫn thông báo AT cho mình không để tư túi ( khó xảy ra với người có lương tâm- nhưng ai biết đâu được cuộc đời )...vì tế nhị lên em không dám hỏi về biên lai.

Các anh chị trên 4rum tư vấn cho em với, 6 tuần em giữ thái độ kiểm soát bản thân không dám suy nghĩ nhưng giờ stress đỉnh điểm quá....:sosad::sosad: cứu em với !!!

¶Vi¶Tieu¶Bao¶
13-08-2013, 10:09
Vấn đề này tôi cũng đã trao đổi với bác sĩ tại 21 Trung Liệt. Tại tuần thứ 5 tuy kháng nguyên có thể xuống thấp hơn nhưng vẫn ở ngưỡng phát hiện được, ngược lại kháng thể lại tăng lên. Do đó, theo tl hướng dẫn của BS thì phương pháp combo làm trong khoảng thời gian 4-6 tuần. Tại thời điểm 6 tuần thì sẽ tương đương với pp test nhanh tìm kháng thể.
Cái chữ "liệu" của bạn rất tiêu cực, tôi biết bởi gần đây việc in giả kq xn ở Hoài Đức làm nhiều người hoang mang. Tuy nhiên bạn phải tin tưởng vì viện vệ sinh phòng dịch quân đội 21 TL là địa chỉ xét nghiệm uy tín, cơ sở được phép kết luận người có HIV hay ko. Vì vậy không có chuyện "người ta không xét nghiệm nhưng vẫn thông báo AT cho mình không để tư túi". Thực tế đã có những người xn combo 25 ngày tại đây cho kết quả dương tính rồi.

dragon
13-08-2013, 10:33
hãy lạc quan lên đi bạn ơi, mọi chuyện vẫn đâu còn đó mà

Nguyen Ha
13-08-2013, 10:36
Vấn đề này tôi cũng đã trao đổi với bác sĩ tại 21 Trung Liệt. Tại tuần thứ 5 tuy kháng nguyên có thể xuống thấp hơn nhưng vẫn ở ngưỡng phát hiện được, ngược lại kháng thể lại tăng lên. Do đó, theo tl hướng dẫn của BS thì phương pháp combo làm trong khoảng thời gian 4-6 tuần. Tại thời điểm 6 tuần thì sẽ tương đương với pp test nhanh tìm kháng thể.
Cái chữ "liệu" của bạn rất tiêu cực, tôi biết bởi gần đây việc in giả kq xn ở Hoài Đức làm nhiều người hoang mang. Tuy nhiên bạn phải tin tưởng vì viện vệ sinh phòng dịch quân đội 21 TL là địa chỉ xét nghiệm uy tín, cơ sở được phép kết luận người có HIV hay ko. Vì vậy không có chuyện "người ta không xét nghiệm nhưng vẫn thông báo AT cho mình không để tư túi". Thực tế đã có những người xn combo 25 ngày tại đây cho kết quả dương tính rồi.

Đánh dấu rằng mình thích câu trả lời này.

xinmotlanlamlo
13-08-2013, 10:43
hix, vậy là mình làm xét nghiệm combo theo trả lời của bạn thì kết quả chỉ giống pp test nhanh 6 tuần thôi sao....amen !! ám ảnh quá....giờ mới thấy yêu quý sức khoẻ và bản thân mình... tư vấn tới cùng nhé mọi người

Nguyen Ha
13-08-2013, 10:51
hix, vậy là mình làm xét nghiệm combo theo trả lời của bạn thì kết quả chỉ giống pp test nhanh 6 tuần thôi sao....amen !! ám ảnh quá....giờ mới thấy yêu quý sức khoẻ và bản thân mình... tư vấn tới cùng nhé mọi người

6tuần âm tính là tín hiệu âm tính ở 12 tuần.

xinmotlanlamlo
13-08-2013, 11:14
cám ơn đã trả lời, có điều mình vẫn chưa nhận được kết quả xn, hôm nay 11h người ta thông báo kq qua đt nhưng mình gọi vẫn chưa nhấc máy.... nếu chậm chễ trả kq thì có phải người ta giữ lại để kt tiếp hay sao....trời ơi...

NTP123
13-08-2013, 11:19
bạn đã được thông báo là âm tính rồi thì yên tâm đi,ko sao đâu bạn,thường thì ở thời điểm 6 tuần kháng thể đã sinh ra rất nhiều rồi,12 tuần xn lại đề phòng TH bạn dùng 1 số thuốc ức chế miễn dịch thôi

xinmotlanlamlo
13-08-2013, 11:24
yeah... kết quả AT..... chờ 3 tháng nữa làm test nhanh thôi...cám ơn tất cả mọi người...xin cầu trời phù hộ cho các bạn tìm kiếm đọc được topic có hoàn cảnh như mình cố lên... từ mai bỏ thuốc lá, tập gym, và trân trọng cuộc sống hơn.... cho tiền cũng không dám QH lăng nhăng 1 đêm và bóc bánh...

Mình chia sẻ câu chuyện của mình : từ ngày có Nguy hiểm ( do mình đi du lịch công tác xa nhà có chút men đã QH không an toàn với 1 cô gái trong quán Bar )... lúc đầu mình cũng sử dụng BCS và cô ấy cũng có nhưng do vui quá đà dẫn đến hết BCS, cô ấy chủ động yêu cầu mình QH không dùng BCS. Đến cuối khi chia tay nhau mình bảo rất ân hận khi làm như vậy thì cô ấy cho mình 1 câu đứng tim làm mình phải google đến với diễn đàn " Anh đừng lo, em không có gì, 3 tháng em kiểm tra 1 lần" :(( . Mình hoang mang tột độ tự nhiên sút mất 10 KG, nhưng không có biểu hiện bệnh tật gì.... đã từng xn HIV trước khi kết hôn nhưng giờ mang trong lòng tâm sự đi XN không có diễn đàn chắc mình stress chết mất. Cám ơn tấm lòng của những người chia sẽ không vụ lợi.

Lolangquadi
13-08-2013, 12:07
Chúc mừng bạn nhé.
Bạn 6 tuần combo - ah. Bs ở trung liệt có nói gì ko vậy

Tuanmecsedec
13-08-2013, 14:23
yeah... kết quả AT..... chờ 3 tháng nữa làm test nhanh thôi...cám ơn tất cả mọi người...xin cầu trời phù hộ cho các bạn tìm kiếm đọc được topic có hoàn cảnh như mình cố lên... từ mai bỏ thuốc lá, tập gym, và trân trọng cuộc sống hơn.... cho tiền cũng không dám QH lăng nhăng 1 đêm và bóc bánh...

Mình chia sẻ câu chuyện của mình : từ ngày có Nguy hiểm ( do mình đi du lịch công tác xa nhà có chút men đã QH không an toàn với 1 cô gái trong quán Bar )... lúc đầu mình cũng sử dụng BCS và cô ấy cũng có nhưng do vui quá đà dẫn đến hết BCS, cô ấy chủ động yêu cầu mình QH không dùng BCS. Đến cuối khi chia tay nhau mình bảo rất ân hận khi làm như vậy thì cô ấy cho mình 1 câu đứng tim làm mình phải google đến với diễn đàn " Anh đừng lo, em không có gì, 3 tháng em kiểm tra 1 lần" :(( . Mình hoang mang tột độ tự nhiên sút mất 10 KG, nhưng không có biểu hiện bệnh tật gì.... đã từng xn HIV trước khi kết hôn nhưng giờ mang trong lòng tâm sự đi XN không có diễn đàn chắc mình stress chết mất. Cám ơn tấm lòng của những người chia sẽ không vụ lợi.

Chúc mừng bạn đã có kết quả như mong muốn.

xinmotlanlamlo
14-08-2013, 20:12
Chúc mừng bạn nhé.
Bạn 6 tuần combo - ah. Bs ở trung liệt có nói gì ko vậy
Mình ở xa lên chỉ gọi điện thôi, anh bác sĩ xn cho mình báo là AT và cần xn lại tháng 03 để yên tâm hoàn toàn. Nói chung đỡ stress . Mình cũng khá tự tin bản thân khỏe mạnh vì từ ngày có hành vi không an toàn đến lúc xn mình vẫn khỏe mạnh chứ không có tưởng tượng hiện tượng gì...thực ra mấy hôm đầu cũng rất lo lắng ( sợ chết, xấu hổ, sợ gd xã hội đánh giá, sợ lây cho vợ con...) nói chung là cứ nghĩ trước mặt là vực thẳm rồi. Tuy nhiên mình có đọc 1 số bài báo trên diễn đàn cộng đồng HIV thì mình thấy chưa hẳn đến nỗi tồi tệ lắm.... dù có bị thì mình vẫn được điều trị kéo dài sự sống miễn phí từ nhà nước, vẫn có thời gian để y học công bố thời gian khoảng 10 năm vẫn còn hạnh phúc hơn nhưng tai nạn giao thông, ung thư,đột tử.... Thế nên các bạn mình biết vì mình từng trong hoàn cảnh đó hãy cứ an tâm bình tĩnh, số phận là do ông trời định đoạt. Đừng để stress dày vò quanh ta toàn màu đen như vậy :smile: Cố lên!!!