PDA

View Full Version : xin hỏi về nguy cơ này ạ

nguyentranthelong
25-04-2014, 20:23
Cách đây 30 ngày tôi có quan hệ với bạn gái mới quen qua mạng.tôi có sử dụng bao cao su.cả 3 lần tôi đều kiểm tra bao cao su không hề rách
tôi có hôn sâu cô gái đó hôm đó tôi có bị nhiệt miệng chảy máu .....
Tôi có các biểu hiện như nổi hạch ở cổ đau cơ, đau họng và ho ngứa họng ho đc rồi 20 ngày hiện giờ vẫn chưa khỏi.....
Tôi có lên mạng và đọc thì đây là toàn bộ triệu chứng của người nhiễm H trong giai đoạn của sổ
ĐẾ HÔM NAY 30 NGÀY Tôi có đến viện MElatec hà nội xét nhiệm combi kết quả âm tính
anh chị cho hỏi trường hợp của tôi thế nào và các triệu chứng ra sao
xin cám ơn và chúc sức khỏe

songchungvoi_HIV
25-04-2014, 20:26
Cách đây 30 ngày tôi có quan hệ với bạn gái mới quen qua mạng.tôi có sử dụng bao cao su.cả 3 lần tôi đều kiểm tra bao cao su không hề rách
tôi có hôn sâu cô gái đó hôm đó tôi có bị nhiệt miệng chảy máu .....
Tôi có các biểu hiện như nổi hạch ở cổ đau cơ, đau họng và ho ngứa họng ho đc rồi 20 ngày hiện giờ vẫn chưa khỏi.....
Tôi có lên mạng và đọc thì đây là toàn bộ triệu chứng của người nhiễm H trong giai đoạn của sổ
ĐẾ HÔM NAY 30 NGÀY Tôi có đến viện MElatec hà nội xét nhiệm combi kết quả âm tính
anh chị cho hỏi trường hợp của tôi thế nào và các triệu chứng ra sao
xin cám ơn và chúc sức khỏe
Những hành vi không làm lây nhiễm HIV (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.
- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.
- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.
- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung bàn chải dánh răng với người khác.- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.
- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.
Nguồn: quangninhpac:nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)
Thứ sáu, 18/4/2014 | 11:07 GMT+7

Sợ lây bệnh khi hôn bạn gái bị HIV

Xin hỏi bác sĩ cách đây 17 ngày em hôn một bạn gái mới quen trên mạng, chỉ hôn thôi chứ không có quan hệ tình dục gì cả.Trong quá trình âu yếm, bạn ấy có liếm mặt, cắn cằm, ngậm lỗ tai và tinh hoàn của em. Gần đây em phát hiện bạn ấy nhiễm HIV nên em lo lắm.Xin hỏi lúc âu yếm bạn ấy có cạ mặt vào mặt em, mà mặt bạn ấy rất nhiều mụn, mặt em cũng nhiều và mới nặn mụn. Nếu máu từ mụn của bạn ấy dính vào mụn mới nặn của em hoặc do ma sát làm mụn trên mặt tróc mày ra thì em có thể lây nhiễm HIV không? (Đạt)
http://m.f13.img.vnecdn.net/2014/04/18/75162605-130322-QHTD2-4325-1397789551.jpg
Ảnh minh họa: Menshealth.

Trả lời:
Chào bạn,
Trước hết, tôi xin nói về đường lây HIV qua quan hệ tình dục. Như chia sẻ của bạn, giữa bạn và cô gái nọ không có quan hệ xâm nhập, bao gồm cả đường miệng lẫn đường âm đạo. Các hành vi như hôn lên môi và phần ngoài của cơ quan sinh dục đều được kể là các hành vi an toàn. Nói như vậy, xét riêng về đường lây này, bạn có thể yên tâm về khả năng lây nhiễm.
Xét đến đường lây còn lại mà bạn đang e ngại có khả năng tiếp xúc với máu, nếu chỉ nhận định đơn thuần, không thể phủ nhận rằng trong quá trình âu yếm mà bạn chia sẻ, bạn có thể tiếp xúc với máu của cô gái nọ, nhất là khi cọ xát, các phần mụn có thể vỡ ra và chảy máu. Hơn nữa phần da mặt bạn cũng có tổn thương do mụn, như vậy chuyện lây nhiễm là khả dĩ.
Tuy nhiên, khác với các tiếp xúc với máu khác, tình huống mà bạn mô tả có những yếu tố giảm nhẹ sau:
- Bạn chỉ nói là có thể, chứ không xác định là chắc chắn đã xảy ra tiếp xúc kể trên.
- Cấu trúc mụn trên da mặt khá đa dạng, và trong giai đoạn sớm, phần mụn không dễ vỡ ra trừ khi có những tác động đè ép rất mạnh.
- Lượng máu chảy ra khi vỡ mụn không nhiều.
- Xác suất lây nhiễm HIV khi tiếp xúc với máu cũng không cao, chỉ khoảng 0,3-0,5% cho một lần tiếp xúc.
Như vậy, nếu đánh giá tình huống này, tôi xin dùng từ “khả năng rất thấp” để nói đến khả năng lây nhiễm HIV từ cô gái nọ sang bạn.
Tất nhiên, nếu còn nghi ngại, bạn vẫn có thể kiểm tra bằng xét nghiệm ở những cơ sở y tế có cung cấp dịch vụ xét nghiệm HIV. Các phòng tham vấn xét nghiệm tự nguyện và miễn phí trong chương trình phòng chống HIV là một địa điểm đáng tin cậy. Đặc biệt, nếu bạn chưa từng làm xét nghiệm kháng thể kháng HIV thì nên tham gia.
Thân ái.

Bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ
http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc...v-2979675.html (http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc/gioi-tinh/so-lay-benh-khi-hon-ban-gai-bi-hiv-2979675.html)

nguyentranthelong
25-04-2014, 20:29
thuưa anh là tôi có hôn sâu sợ có sự xâm nhập máu của cô kia
tôi lại bị các triệu chứng như kia mà từ trc đến giờ tôi chưa bao h bị
combi 30 ngày có yên tâm ko anh

Nguyen Ha
25-04-2014, 20:31

Hôn sâu không có nguy cơ với HIV, combi 30 ngày âm tính yên tâm được rồi

Charles
25-04-2014, 20:31

Hôn và hôn sâu không phải là đường lây nhiễm HIV. Bạn bấm vào đây tìm hiểu thêm:

Chủ đề: Hành vi hôn sâu, Fingering những điều bạn cần biết...!!! (http://diendanhiv.vn/threads/198-Hanh-vi-hon-sau-Fingering-nhung-dieu-ban-can-biet)

nguyentranthelong
25-04-2014, 20:43
xin cho hỏi trường hợp ho 20 ngày của tôi .từ bé đến h tôi chưa bao h có hiện tượng ho lâu như thế này.tôi rất hoang mang

StressQua
25-04-2014, 20:45
Đó là biểu hiện của bệnh khác, không phải HIV, có nhiều bệnh có triệu chứng ho.

Nguyen Ha
25-04-2014, 20:46
xin cho hỏi trường hợp ho 20 ngày của tôi .từ bé đến h tôi chưa bao h có hiện tượng ho lâu như thế này.tôi rất hoang mang

Chưa ho bao giờ thì bây giờ ho, ho là bệnh bình thường ai chả bị. Bạn mua thuốc uống không khỏi thì tiêm. Bạn nướng củ gừng rồi thi thoảng ngậm 1 miếng xem khỏi ho không. Yên tâm với HIV đi.

nguyentranthelong
25-04-2014, 20:48
tôi chưa mua thuốc uống chỉ mua nước muối súc miệng và họng thôi.tình trạng ngứa cổ và ho khầm khè này chỉ xuất hiện khi tôi ở 1 mình và suy nghĩ
lúc chơi thể thao hay nói chuyện hay khi ngủ thì lại không ho chút nào
có lẽ nào ho do tâm lí hoặc do stress ko anh chị.30 ngày nay tôi rất lo lắng

Nguyen Ha
25-04-2014, 20:51
tôi chưa mua thuốc uống chỉ mua nước muối súc miệng và họng thôi.tình trạng ngứa cổ và ho khầm khè này chỉ xuất hiện khi tôi ở 1 mình và suy nghĩ
lúc chơi thể thao hay nói chuyện hay khi ngủ thì lại không ho chút nào
có lẽ nào ho do tâm lí hoặc do stress ko anh chị.30 ngày nay tôi rất lo lắng
Do stress.
Không có nguy cơ, xét nghiệm combo 30 ngày âm tính rồi yên tâm xả stress đi.

nguyentranthelong
25-04-2014, 20:53
vậy ho cũng là do stress hả bạn.cám ơn bạn nhiều.

Nguyen Ha
25-04-2014, 20:55
vậy ho cũng là do stress hả bạn.cám ơn bạn nhiều.

Đúng vậy. Bạn nướng củ gừng rồi ngậm dần xem khỏi ko.

nguyentranthelong
25-04-2014, 20:59
mình cảm ơn bạn nguyễn hà nhiều.chúc bạn nhiều sức khỏe :) mình sẽ đi mua gừng và ngậm thử .nướng chín hay nướng vừa vừa hả bạn.cám ơn bạn nhé

Nguyen Ha
25-04-2014, 21:01
mình cảm ơn bạn nguyễn hà nhiều.chúc bạn nhiều sức khỏe :) mình sẽ đi mua gừng và ngậm thử .nướng chín hay nướng vừa vừa hả bạn.cám ơn bạn nhé

Nướng chín nhé.