PDA

View Full Version : rất mong mọi người tư vấn!!: XN 4 tháng sau nguy cơ AT nhưng vẫn còn TC

lamlohoihan
26-04-2014, 07:54
chào tất cả anh chị trong BQT e xin vào vấn đề ạ. cánh đây hơn 4 tháng e có qhtd không dùng bsc với 1 ng ms quen ..e rất lo lắng sau 3 tháng kể từ khi có nguy cơ e đã đến tt y tế dự phòng 314 âu dương lân .phường 3 .Q8 . (test nhanh) kq xn là AT nhưng e ko yên tâm vẫn quyết định xn lại tháng thứ 4 (test nhanh) kq xn vẫn là AT .nhưng e vẫn không tin vào kq xn ở tt y tế cho lắm 7ngày sau e đy hòa hảo xn kq vẫn là AT cho e hỏi e cần phải làm xn lại sau 6 tháng không sao mấy ngày nay e bị đau cơ nhẹ sau gối chân..e lo lắm .mong anh chị trong BQT tư vấn dúp e với e cảm ơn nhiều!""

songchungvoi_HIV
26-04-2014, 08:15
chào tất cả anh chị trong BQT e xin vào vấn đề ạ. cánh đây hơn 4 tháng e có qhtd không dùng bsc với 1 ng ms quen ..e rất lo lắng sau 3 tháng kể từ khi có nguy cơ e đã đến tt y tế dự phòng 314 âu dương lân .phường 3 .Q8 . (test nhanh) kq xn là AT nhưng e ko yên tâm vẫn quyết định xn lại tháng thứ 4 (test nhanh) kq xn vẫn là AT .nhưng e vẫn không tin vào kq xn ở tt y tế cho lắm 7ngày sau e đy hòa hảo xn kq vẫn là AT cho e hỏi e cần phải làm xn lại sau 6 tháng không sao mấy ngày nay e bị đau cơ nhẹ sau gối chân..e lo lắm .mong anh chị trong BQT tư vấn dúp e với e cảm ơn nhiều!""
3 tháng kể từ khi có nguy cơ e đã đến tt y tế dự phòng 314 âu dương lân .phường 3 .Q8 . (test nhanh) kq xn là AT nhưng e ko yên tâm vẫn quyết định xn lại tháng thứ 4 (test nhanh) kq xn vẫn là AT .nhưng e vẫn không tin vào kq xn ở tt y tế cho lắm 7ngày sau e đy hòa hảo xn kq vẫn là AT => Thông tinh 6 tháng củ rít rùi bạn
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần, Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV), 3 tháng kể từ khi có nguy cơ e đã đến tt y tế dự phòng 314 âu dương lân .phường 3 .Q8 . (test nhanh) kq xn là AT nhưng e ko yên tâm vẫn quyết định xn lại tháng thứ 4 (test nhanh) kq xn vẫn là AT .nhưng e vẫn không tin vào kq xn ở tt y tế cho lắm 7ngày sau e đy hòa hảo xn kq vẫn là AT => Chứng tỏ 2 Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV k hề có trong người bạn =>Bạn an toàn 100%
Bấm vào đây xem
Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

Nguyen Ha
26-04-2014, 08:20
Bạn yên tâm với kết quả xét nghiệm này. Bạn đã an toàn.

lamlohoihan
26-04-2014, 08:36
vcảm ơn anh chị rất nhiều!! nhưg sao mấy bữa nay e bị đau cơ nhẹ thui nằm sau gối chân ..e đọc qua tài liệu có nói đau khớp đau cơ là triệu chứng hiv ..e lo lam ...

songchungvoi_HIV
26-04-2014, 08:39
vcảm ơn anh chị rất nhiều!! nhưg sao mấy bữa nay e bị đau cơ nhẹ thui nằm sau gối chân ..e đọc qua tài liệu có nói đau khớp đau cơ là triệu chứng hiv ..e lo lam ...
Đau cơ nhứt nách nhứt chân nhứt dò k phải là dấu hiệu của HIV, vì bạn k có nhiễm HIV đâu, XN HIV AT sau 4 tháng là an toàn 100000000000000000000000000000000000000000%. Vui lòng XN giang Mai và Gan B dùm

lamlohoihan
26-04-2014, 08:54
vâng chắc e bị stress nặng quá sau 4 tháng e đã làm 2 xn tại ty tế dự phòng (test nhanh ) với bv hòa hảo (combi pt p24) đều cho AT như vậy e đã an toàn 100% rùi phải ko ? những biểu hiện nhọt hay đau cơ là bệnh # phải không ạ??

songchungvoi_HIV
26-04-2014, 08:57
vâng chắc e bị stress nặng quá sau 4 tháng e đã làm 2 xn tại ty tế dự phòng (test nhanh ) với bv hòa hảo (combi pt p24) đều cho AT như vậy e đã an toàn 100% rùi phải ko ? những biểu hiện nhọt hay đau cơ là bệnh # phải không ạ??
Đau cơ nhứt nách nhứt chân nhứt dò k phải là dấu hiệu của HIV, vì bạn k có nhiễm HIV đâu, XN HIV AT sau 4 tháng là an toàn 100000000000000000000000000000000000000000%. Vui lòng XN giang Mai và Gan B dùm

lamlohoihan
26-04-2014, 09:33
vâng a cho e hỏi 1 kâu ..những trường nào phải xét nghiệm lại tháng thứ 6 ạ?

Buonqua
26-04-2014, 09:36
Theo khuyến cáo những trường hợp dùng pep,....., thì nên xét nghiệm lại ở tháng thứ 6.

songchungvoi_HIV
26-04-2014, 09:40
1. XN HIV cho một nguy cơ k dùng PEP phơi nhiễm là 12 tuần = 84 ngày chốt.
2. XN cho một nguy cơ có PEP: 12 tuần và 24 tuần = 168 ngày chốt
Không tính tháng, tính tuần theo chuẩn Quốc Tế: 1 tuần = 7 ngày, 4 tuần x 7 ngày = 28 ngày x 3 tháng (12 tuần) = 84 ngày x 6 tháng (24 tuần) = 168 ngày.

Bấm vào đây xem
Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

ndk
26-04-2014, 16:52
không cần xn nữa

lamlohoihan
07-05-2014, 09:18
Bùn quá!! Tuy có kq xn ẢT được các anh chị trong BQT khẳng định 100% mình không bị HIV ..nhưng mình không thoát khỏi stress ..mình đã cố gắng quên cái h trong đầu..nhưng sao cứ đêm về mình lại gặp ác mộng ..mình không biết phải làm sao để tâm trạng thoải mái hơn..dạo này kảm thấy sức khỏe mình yếu dần ..huhu

tôi ơi đừng tuyệt vọng
07-05-2014, 09:28
Bùn quá!! Tuy có kq xn ẢT được các anh chị trong BQT khẳng định 100% mình không bị HIV ..nhưng mình không thoát khỏi stress ..mình đã cố gắng quên cái h trong đầu..nhưng sao cứ đêm về mình lại gặp ác mộng ..mình không biết phải làm sao để tâm trạng thoải mái hơn..dạo này kảm thấy sức khỏe mình yếu dần ..huhu
do bạn stress quá nên sức khỏe cứ yếu dần cũng là phải

songchungvoi_HIV
07-05-2014, 09:31
Nói bạn đừng buồn nếu bạn DT thật sự, thì muốn nói theo kiểu của bạn thì 10 năm nữa may ra bạn mới bò và lếch

lamlohoihan
07-05-2014, 09:50
Vâng dạo này e uong thuốc mệt ..với thuốc đau dây chằng ..phá người lắm anh chị ạ!! E không lo về hiv nữa vì bạn gái e qh cũng có kq xn AT sau 3tháng..nên chẳng có lí do gì e bị h cả? Nhưng sao dạo này e toàn mơ thấy ác mộng ..e sợ lm..hic

songchungvoi_HIV
07-05-2014, 09:53
Vâng dạo này e uong thuốc mệt ..với thuốc đau dây chằng ..phá người lắm anh chị ạ!! E không lo về hiv nữa vì bạn gái e qh cũng có kq xn AT sau 3tháng..nên chẳng có lí do gì e bị h cả? Nhưng sao dạo này e toàn mơ thấy ác mộng ..e sợ lm..hic
Uống thuốc gì?? Trị cái gì? Ai ra chỉ định uống???

nguyenngochung
07-05-2014, 10:08
bị ám rồi đó

lamlohoihan
07-05-2014, 10:15
Hum e đi chơi 30-4 ..đi đầm sen đi bộ gần 6 tiếng mà 3tiếng trời mưa e ko đội nón..về bị mệt ..đến hum nay vẫn chưa khỏi hẳn nữa..

songchungvoi_HIV
07-05-2014, 10:19
Hum e đi chơi 30-4 ..đi đầm sen đi bộ gần 6 tiếng mà 3tiếng trời mưa e ko đội nón..về bị mệt ..đến hum nay vẫn chưa khỏi hẳn nữa..
đi bộ gần 6 tiếng mà 3tiếng trời mưa e ko đội nón => Ui trời, đến Robot còn hỏng máy chứ đừng nói con người. Thời tiết giao mùa mưa và nắng thất thường mà đi dưới mưa kiểu nó, k chết là may. Ui lạy hồn, làm ơn đi khám BS dùm, đừng có tự ý mua thuốc điều trị, có ngày chết mà k hiểu tại sao tui chết

lamlohoihan
07-05-2014, 10:25
Vâng e cảm ơn a nhìu!! Dạo này sao ngày e kam thay yeu dời hơn..nhưng về đêm e toàn gặp ác mộng ..toàn dậy và không ngủ dc lúc 4h ..e không biết phải làm sao để khắc phục tình trạng này

Nguyen Ha
07-05-2014, 10:35
Vâng e cảm ơn a nhìu!! Dạo này sao ngày e kam thay yeu dời hơn..nhưng về đêm e toàn gặp ác mộng ..toàn dậy và không ngủ dc lúc 4h ..e không biết phải làm sao để khắc phục tình trạng này

Quen giấc rồi, 4h dậy thì hơi sớm, cố ngủ thêm đến 5h rồi dậy thể dục - thể thao.

Donghpcc90
07-05-2014, 10:42
biểu hiện bình thường có gì lạ đâu bạn, yên tâm

lamlohoihan
07-05-2014, 10:49
Vâng mà cái chân e nó cứ mỏi sao ấy? Không đau bắp..cũng không đau cơ..chẳng đau khớp lun..e ra mua thuốc chị bán thuốc bảo e bị đau dây chằng? E uống thuốc chẳng thấy đỡ mấy hum qua e bỏ thuốc thấy đỡ hơn chắc e bị stress nên mới có triệu chứng như vậy phải không anh chị nhỉ

songchungvoi_HIV
07-05-2014, 11:23
Vâng mà cái chân e nó cứ mỏi sao ấy? Không đau bắp..cũng không đau cơ..chẳng đau khớp lun..e ra mua thuốc chị bán thuốc bảo e bị đau dây chằng? E uống thuốc chẳng thấy đỡ mấy hum qua e bỏ thuốc thấy đỡ hơn chắc e bị stress nên mới có triệu chứng như vậy phải không anh chị nhỉ
XN AT sau 4 tháng rùi, tức k có con Ết nào trong người, làm ơn loại nó ra khỏi đầu dùm, Người ta XN AT mừng như trúng độc đắc, còn mấy You XN AT mà làm như miễn cưỡng vậy, Chắc thích DT hơn AT thì phải????:khi875437:

lamlohoihan
07-05-2014, 12:47
Thui. Đời e còn dài lắm ..e vẫn kòn mún sống với bố với mẹ và anh cgị e!! E thật may mắn khi đc anh trong dd đã tư vấn cho e!! E biết ơn các anh chị rất nhiều..e xin hứa sẽ không bao giờ để dục vọng làm mờ mắt !! E xin chuc tất cả Anh Chị trong BQT xẽ luân luân mạnh khỏe dúp đỡ những bạn đang trong thời kì chờ xét nghiệm như e đã từng trải qua...e hứa sẽ chánh xa các tệ nạn xh ..

songchungvoi_HIV
07-05-2014, 13:18
Thui. Đời e còn dài lắm ..e vẫn kòn mún sống với bố với mẹ và anh cgị e!! E thật may mắn khi đc anh trong dd đã tư vấn cho e!! E biết ơn các anh chị rất nhiều..e xin hứa sẽ không bao giờ để dục vọng làm mờ mắt !! E xin chuc tất cả Anh Chị trong BQT xẽ luân luân mạnh khỏe dúp đỡ những bạn đang trong thời kì chờ xét nghiệm như e đã từng trải qua...e hứa sẽ chánh xa các tệ nạn xh ..
Nhớ những gì bạn nói hôm nay đấy.
Bấm vào đây xem để biết cách sử trí tình huống.
Chủ đề: Cách kiểm tra bao cao su khi bị thủng, rách? (http://diendanhiv.vn/threads/12135-Cach-kiem-tra-bao-cao-su-khi-bi-thung-rach)

nguyenngochung
07-05-2014, 13:27
chào bạn: chúc mừng bạn đã âm tính. còn triệu chứng mỏi chân đau cơ. do 2 nguyên nhân sau . 1 là do bạn vẫn đang lo lắng mệt mỏi căng thẳng. 2 do bạn it vận động thể dục thể thao. hùng có 1 lời khuyên là khôg nên lê mạng tìm hiểu các triệu chứng hiv rô xoi mói cơ thể gây hoang mang lo lắng

nguyenngochung
07-05-2014, 13:28
chào bạn: chúc mừng bạn đã âm tính. còn triệu chứng mỏi chân đau cơ.cóthể do 2 nguyên nhân sau . 1 là do bạn vẫn đang lo lắng mệt mỏi căng thẳng. 2 do bạn it vận động thể dục thể thao. hùng có 1 lời khuyên là khôg nên lê mạng tìm hiểu các triệu chứng hiv rô xoi mói cơ thể gây hoang mang lo lắng

lamlohoihan
12-05-2014, 13:48
Anh Chị cho e hỏi..cách đây gần 3năm e có cắt amidan với cắt hẹp bạlo huy đầu DV iệu có ảnh hưởg đến kq xn cách đây 1 tháng không ạ?

songchungvoi_HIV
12-05-2014, 13:51
Anh Chị cho e hỏi..cách đây gần 3năm e có cắt amidan với cắt hẹp bạlo huy đầu DV iệu có ảnh hưởg đến kq xn cách đây 1 tháng không ạ?
Cắt Amidan với cắt Bao Quy đầu mắc mớ gì tới XN HIv trời

lamlohoihan
12-05-2014, 14:02
:zk20155: vâng e bít rùi..cảm ơn anh Hiếu nha

lamlohoihan
14-05-2014, 12:09
A Hiếu Chị Hà ..các Anh Chị BQT ơi dúp e với..e qh không bcs với bạn gái mới quen ..không rõ lai lịch ..nếu bạn ấy bị nhiễm hiv mà e qh sau 4tháng e làm xn AT liệu e đã an toàn 100% chưa ..vì e nghe nói bạn gái ấy qh với nhiều người lắm ạ...huhu

songchungvoi_HIV
14-05-2014, 12:13
A Hiếu Chị Hà ..các Anh Chị BQT ơi dúp e với..e qh không bcs với bạn gái mới quen ..không rõ lai lịch ..nếu bạn ấy bị nhiễm hiv mà e qh sau 4tháng e làm xn AT liệu e đã an toàn 100% chưa ..vì e nghe nói bạn gái ấy qh với nhiều người lắm ạ...huhu
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đườngmàu hồng kháng thể IgM HIV), 4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể). Bạn có KQ xét nghiệm XN AT sau 4 tháng rùi => Bạn đã an toàn, và hoàn toàn 10000000% ko nhiễm HIV, yên tâm với KQ này
Bấm vào đây xem:
Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

lamlohoihan
14-05-2014, 12:16
Em lên dd chỷ mún đc nghe a Hiếu:yociexp76: nói e an toàn 100000000% thui ..

songchungvoi_HIV
14-05-2014, 12:22
Em lên dd chỷ mún đc nghe a Hiếu:yociexp76: nói e an toàn 100000000% thui ..
Muốn bao nhiêu phần trăm cũng có, tỷ% nhé :khi875437:

lamlohoihan
14-05-2014, 12:29
A Hiếu cho e hỏi xn combo sau 4tháng có chính xác bằng pp test nhanh không ạ

songchungvoi_HIV
14-05-2014, 12:33
A Hiếu cho e hỏi xn combo sau 4tháng có chính xác bằng pp test nhanh không ạ
4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể).

lamlohoihan
14-05-2014, 12:43
E hỉu rùi ..cảm ơn a Hiếu nhìu nha

lamlohoihan
20-05-2014, 15:00
mong BQT tư vấn dùm e!! sao 1tuần nay e bị rát lưỡi quá ..( e không bị nhiệt) chỉ thấy rát ở đầu lưỡi chỗ có gai lưỡi ..ở trong cuống lưỡi (chân lưỡi) nổi những hạt màu đỏ hồng to = hạt đậu đen không đau..e không hiểu bị sao nữa mong Anh Chị trong BQT tư vấn dúp e có nên đi khám không ạ????

Nguyen Ha
20-05-2014, 15:02
mong BQT tư vấn dùm e!! sao 1tuần nay e bị rát lưỡi quá ..( e không bị nhiệt) chỉ thấy rát ở đầu lưỡi chỗ có gai lưỡi ..ở trong cuống lưỡi (chân lưỡi) nổi những hạt màu đỏ hồng to = hạt đậu đen không đau..e không hiểu bị sao nữa mong Anh Chị trong BQT tư vấn dúp e có nên đi khám không ạ????

Nên đi khám.

songchungvoi_HIV
20-05-2014, 15:07
Chỉ có BS tai mũi họng giúp bạn thui

lamlohoihan
20-05-2014, 15:12
khám tai mũi họng hả chị Hà

lamlohoihan
20-05-2014, 15:15
cảm ơn a Hiếu chị Hà Nhìu ạ

songchungvoi_HIV
20-05-2014, 15:22
cảm ơn a Hiếu chị Hà Nhìu ạ
Chứ k lẻ khám Tay Chân miệng???:khi875437:

lamlohoihan
22-05-2014, 19:00
a Hiếu Chị Hà Anh Truong Xuan cho e hỏi chút..mong a Hiếu Đừng la e nha...là từ khi Anh Chị làm tư vấn đến giờ đã có trường hợp nào cơ thể người khỏe mạnh không dùng PEP mà xn AT sau 4 tháng 6 tháng không ạ..e đang lo về vấn đề này quá

songchungvoi_HIV
22-05-2014, 19:07
a Hiếu Chị Hà Anh Truong Xuan cho e hỏi chút..mong a Hiếu Đừng la e nha...là từ khi Anh Chị làm tư vấn đến giờ đã có trường hợp nào cơ thể người khỏe mạnh không dùng PEP mà xn AT sau 4 tháng 6 tháng không ạ..e đang lo về vấn đề này quá
Em tìm đọc tại box này thiếu gì:
BOX: Xet-nghiem-HIV (http://diendanhiv.vn/forums/23-Xet-nghiem-HIV)

lamlohoihan
23-05-2014, 23:09
mong BQT khẳng định dùm em..e sắp lấy vợ rùi ..mà nguy cơ của e rất cao ..e qh không bcs mới quen trên mạng..sau 4tháng e đã đi xn bằng pp test nhanh tại ttytdp với combo tại Hòa Hảo..kq xn đều AT hết..với kq xn như vậy e đã an toàn chưa có thể qh không dùng bcs với vk sắp cưới kủa e chưa ạ..e thật sự lo lắng mong Anh Chị tư vấn dúp e ạ

Tuanmecsedec
23-05-2014, 23:12
mong BQT khẳng định dùm em..e sắp lấy vợ rùi ..mà nguy cơ của e rất cao ..e qh không bcs mới quen trên mạng..sau 4tháng e đã đi xn bằng pp test nhanh tại ttytdp với combo tại Hòa Hảo..kq xn đều AT hết..với kq xn như vậy e đã an toàn chưa có thể qh không dùng bcs với vk sắp cưới kủa e chưa ạ..e thật sự lo lắng mong Anh Chị tư vấn dúp e ạ

Tuanmecsedec khẳng định 100% bạn đã an toàn.Bạn chuẩn bị lên XE BÔNG rước nàng về dinh đi.Kẻo tay khác rước mất.

lamlohoihan
24-05-2014, 00:02
anh Tuấn khẳng định như vậy là e yên tâm rùi...e cảm ơn Anh nhiều ....

Charles
24-05-2014, 05:43

4 tháng ÂT là bạn đã an toàn 100%, bạn yên tâm cưới vợ.

lamlohoihan
03-06-2014, 21:49
Anh Chị trong BQT cho e hỏi bệnh giang mai biểu hiện sau 6tháng không ạ? ..Tại e đọc tài liệu sau 4tuần là có biểu hiện của giang mai rùi?!? E lo quá ..e bị 1kái nốt màu đỏ lúc đầu nó chỷ = đầu đũa thui mà hum nay đc 1tuần rùi nó to = ngón tay út rùi .. E sờ vô không đau cũng không ngứa ..mà nguy cơ của e cách đây hơn 6tháng rùi ..e mong BQT tư vấn dùm e

Charles
03-06-2014, 21:53
Anh Chị trong BQT cho e hỏi bệnh giang mai biểu hiện sau 6tháng không ạ? ..Tại e đọc tài liệu sau 4tuần là có biểu hiện của giang mai rùi?!? E lo quá ..e bị 1kái nốt màu đỏ lúc đầu nó chỷ = đầu đũa thui mà hum nay đc 1tuần rùi nó to = ngón tay út rùi .. E sờ vô không đau cũng không ngứa ..mà nguy cơ của e cách đây hơn 6tháng rùi ..e mong BQT tư vấn dùm e

Cục gì thì bạn nên đi Da liễu khám. Còn giang mai và gan B phải XN mới biết.

lamlohoihan
03-06-2014, 22:10
Ở trung tâm y tế dự phòng có xn giang mai không anh? Mà giang mai có chữa khỏi đc không ạ

songchungvoi_HIV
03-06-2014, 22:11
Ở trung tâm y tế dự phòng có xn giang mai không anh? Mà giang mai có chữa khỏi đc không ạ
K bạn, đến Da liễu hoặc Pasteur

lamlohoihan
03-06-2014, 22:15
Bệnh giang mai có chữa khỏi không anh Hiếu??

songchungvoi_HIV
03-06-2014, 22:17
Bệnh giang mai có chữa khỏi không anh Hiếu??

BỆNH GIANG MAI

(Syphilis)

1. ĐẶC ĐIỂM CỦA BỆNH
1.1. Đặc điểm lâm sàng:
Bệnh giang mai là một bệnh nhiễm trùng kinh diễn do xoắn khuẩn nhạt màu Treponema pallidum gây nên. Bệnh lây chủ yếu qua quan hệ tình dục không an toàn. Hình ảnh lâm sàng của bệnh giang mai rất đa dạng, phong phú tùy theo từng giai đoạn của bệnh.
1.1.1. Giang mai thời kỳ thứ nhất
Các thương tổn thường xuất hiện sau khoảng 3-4 tuần bị lây.
Đặc trưng của thời kỳ này là săng (Chancre) giang mai với các biểu hiện:
- Là một vết chợt nông hình tròn hay bầu dục, không có gò nổi cao, màu đỏ thịt tươi và có nền cứng (vì vậy gọi là "săng cứng").
- Vị trí của săng: Thường gặp nhất là niêm mạc sinh dục. Ở nữ giới hay gặp ở môi lớn, môi bé, mép âm hộ. Ở nam giới hay gặp ở qui đầu, miệng sáo, bìu, … Ngoài ra săng có thể gặp ở miệng, môi, lưỡi, …
- Hạch: Hạch vùng bẹn sưng to, thành chùm, trong đó có một hạch to nhất gọi là "hạch chúa".
1.1.2. Giang mai thời kỳ thứ 2
Thời kỳ này bắt đầu khoảng 6-8 tuần từ khi có săng với các biểu hiện lâm sàng sau đây:
- Đào ban: Các dát đỏ hồng rải rác ở thân mình.
- Mảng niêm mạc: Hay gặp nhất ở vùng hậu môn, sinh dục.
- Viêm hạch lan tỏa.
- Rụng tóc kiểu "rừng thưa".
1.1.3. Giang mai thời kỳ thứ 3
Thời kỳ này bắt đầu vào năm thứ 3 của bệnh với các biểu hiện lâm sàng sau đây:
- "Gôm" giang mai ở da, cơ, xương.
- Thương tổn tim mạch (giang mai tim mạch).
- Thương tổn thần kinh gây bại liệt (giang mai thần kinh).
Chú ý: Giữa thời kỳ thứ nhất đến thời kỳ thứ hai, giữa thời kỳ thứ hai đến thời kỳ thứ ba bệnh có thể không có triệu chứng lâm sàng. Đó là giang mai kín và đợc phát hiện chỉ nhờ xét nghiệm huyết thanh.

1.2. Chẩn đoán phân biệt
1.2.1. Săng giang mai thời kỳ thứ nhất cần phân biệt với một số bệnh sau đây:
- Herpes sinh dục.
- Ghẻ.
- Hạ cam.
- Hội chứng Behcet.
1.2.2. Giang mai thời kỳ thứ 2 cần phân biệt với:
- Dị ứng thuốc.
- Phát ban do virus.
- Vẩy nến.
1.2.3. Giang mai thời kỳ thứ 3 cần phân biệt với:
- Ung th hạch.
- Nấm sâu.
- Gôm lao.

1.3. Xét nghiệm
1.3.1. Tìm xoắn khuẩn giang mai
Lấy bệnh phẩm là dịch tiết từ săng, mảng niêm mạc, sẩn, hạch soi kinh hiển vi nền đen để tìm xoắn khuẩn. Hoặc có thể nhuộm Fontana Tribondeau thấy xoắn khuẩn dới dạng lò xo. Sự có mặt của xoắn khuẩn đặc hiệu cho phép khẳng định chẩn đoán bệnh giang mai.
1.3.2. Phản ứng huyết thanh
- Phản ứng cổ điển (không đặc hiệu): Bao gồm các phản ứng: kết hợp bổ thể (BW) phản ứng lên bông (Kahl Citochol, …).
- Phản ứng đặc hiệu: Phản ứng bất động xoắn khuẩn (TPI), phản ứng miễn dịch huỳnh quang (FTA), phản ứng ngưng kết hồng cầu (TPHA)…
Chú ý: Nếu bị giang mai thần kinh hoặc giang mai tim mạch cần lấy thêm dịch não tủy để làm các xét nghiệm trên.

2. TÁC NHÂN GÂY BỆNH
Tác nhân gây bệnh giang mai là xoắn khuẩn nhạt màu Treponema pallidum do Pritz Schaudinn và Erch Hauffman tìm ra năm 1905. Xoắn khuẩn có hình lò xo, bao gồm 6-14 vòng xoắn. Sức đề kháng của xoắn khuẩn này rất yếu, ra khỏi cơ thể nó sông không quá vài giờ. Trong nước đá nó vẫn giữ được tính di động rất lâu, ở nhiệt độ 45oC nó bị chết sau 30 phút. Các chất sát khuẩn, xà phòng có thể diệt được xoắn khuẩn trong vài phút.

3. ĐẶC ĐIỂM DỊCH TỄ
Bệnh giang mai có từ thời thượng cổ. Các tài liệu xa xưa của Ấn Độ, Trung Quốc có mô tả một bệnh giống hệt như bệnh giang mai.
Ở Châu Âu bệnh xuất hiện vào cuối thể kỷ 15 và lan tràn thành dịch vào đầu thế kỷ 16.
Ở Việt Nam người ta chưa xác định rõ bệnh xuất hiện vào thời kỳ nào. Tuy nhiên trong thời kỳ Pháp tạm chiếm, bệnh giang mai chiếm hàng thứ 2 trong các bệnh lây truyền qua đường tình dục (sau bệnh lậu). Và đặc biệt từ năm 1975, sau ngày miền Nam giải phóng bệnh tăng lên một cách rõ rệt. Hiện nay, bệnh giang mai chiếm khoảng 2-3% trong tổng số các bệnh lây truyền qua đường tình dục.

4. NGUỒN TRUYỀN NHIỄM
- Xoắn khuẩn giang mai có nhiều trong các thương tổn (săng, mảng niêm mạc, hạch, …). Vì vậy rất dễ lây lan nếu quan hệ tình dục không an toàn với người bị bệnh.
- Thời kỳ ủ bệnh: Thời kỳ ủ bệnh của bệnh giang mai tương đối lâu từ 10 ngày đến 90 ngày, trung bình là 3 tuần.
- Thời kỳ lây truyền: Bệnh lây mạnh nhất là thời kỳ thứ nhất và thứ hai khi các thương tổn da và niêm mạc chứa nhiều xoắn khuẩn giang mai.

5. PHƯƠNG THỨC LÂY TRUYỀN
Bệnh giang mai lây chủ yếu qua quan hệ tình dục không an toàn. Xoắn khuẩn thâm nhập qua da của bộ phận sinh dục ít nhiều bị xây xát khi quan hệ tình dục sẽ gây bệnh tại chỗ (săng), đi vào máu và lan tràn khắp cơ thể. Các yếu tố làm tăng nguy cơ lây lan là bị nhiễm HIV/AIDS, bị các bệnh gây thương tổn ở bộ phận sinh dục, có hành vi tình dục bất thường (quan hệ tình dục miệng – sinh dục, quan hệ tình dục đồng giới, ….). Tuy rất ít nhưng bệnh giang mai có thể lây gián tiếp qua các đồ dùng, vật dụng bị nhiễm bẩn, hoặc lây do truyền máu (tiêm truyền máu hoặc tiêm chích ma túy mà bơm tiêm không khử khuẩn).
Nếu người mẹ có mang bị giang mai mà không đợc điều trị cũng lây cho thai nhi (giang mai bẩm sinh).

6. TÍNH CẢM NHIỄM VÀ MIỄN DỊCH
Xoắn khuẩn giang mai chỉ gây bệnh ở người. Cả nam và nữ đều có nguy cơ bị bệnh như nhau nếu quan hệ tình dục không được bảo vệ.
Đáp ứng miễn dịch trong bệnh giang mai rất yếu do đặc tính kháng nguyên của T. Pallidum. Nguời bị giang mai, điều trị khỏi rồi vẫn bị lại nếu quan hệ tình dục không an toàn.

7. PHÒNG BỆNH
- Tuyên truyền, giáo dục y tế: Giáo dục lối sống lành mạnh, thủy chung một vợ, một chồng.
- Giáo dục hành vi tình dục an toàn, tình dục có bảo vệ (sử dụng bao cao su).
- Khi phát hiện bị bệnh cần đến các cơ sở y tế khám và điều trị ngay, không tự mua thuốc điều trị.

8. ĐIỀU TRỊ

Nguyên tắc điều trị: Điều trị sớm, đúng thuốc, đủ liều, đúng thời gian qui định; điều trị cả ban tình.

Phác đồ điều trị cụ thể như sau:

* Giang mai sớm trong năm đầu (giang mai thời kỳ thứ nhất và năm đầu của giang mai thời kỳ thứ hai, giang mai kín sớm):
. Benzathin Penixilin G 2,4 triệu đơn vị: Tiêm mông liều duy nhất, mỗi bên mông 1,2 triệu đơn vị. Hoặc:
. Procain Penixilin G tan trong nước: Tiêm bắp 1,2 triệu đơn vị mỗi ngày, trong 10 ngày.
Nếu dị ứng với Penixilin và bệnh nhân không có mang, thay thế bằng:
. Tetracyclin 500mg: uống 4 lần/ngày, trong 15 ngày, hoặc:
. Erythromycin 500mg: uống 4 lần/ngày, trong 15 ngày.

* Giang mai muộn (giang mai đã tiến triển trên 1 năm, giang mai kín muộn)
. Benzathin Penixilin: Tiêm mông mỗi lần 2,4 triệu đơn vị, tổng liều: 4 lần (9,6 triệu đơn vị).Mỗi lần cách nhau một tuần. Hoặc:
. Procain Penixilin G tan trong nước: Tiêm bắp 1,2 triệu đơn vị mỗi ngày, trong 3-4 tuần.

- Để phòng bệnh giang mai bẩm sinh cần phải phát hiện kịp thời và điều trị cho người mẹ nếu bị bệnh trong thời kỳ có mang. Cần làm các phản ứng huyết thanh một cách có hệ thống cho tất cả các phụ nữ có mang.

Kiểm dịch y tế biên giới: Không có qui định kiểm dịch y tế biên giới đối với bệnh giang mai.

lamlohoihan
03-06-2014, 22:26
Hic sao e không thay ghi điều trị khỏi bệnh nhỷ..chẳng nhẽ giang mai là bệnh mãn tính hả a Hiếu?

songchungvoi_HIV
03-06-2014, 22:36
Đọc lại đi

BỆNH GIANG MAI

(Syphilis)

1. ĐẶC ĐIỂM CỦA BỆNH
1.1. Đặc điểm lâm sàng:
Bệnh giang mai là một bệnh nhiễm trùng kinh diễn do xoắn khuẩn nhạt màu Treponema pallidum gây nên. Bệnh lây chủ yếu qua quan hệ tình dục không an toàn. Hình ảnh lâm sàng của bệnh giang mai rất đa dạng, phong phú tùy theo từng giai đoạn của bệnh.
1.1.1. Giang mai thời kỳ thứ nhất
Các thương tổn thường xuất hiện sau khoảng 3-4 tuần bị lây.
Đặc trưng của thời kỳ này là săng (Chancre) giang mai với các biểu hiện:
- Là một vết chợt nông hình tròn hay bầu dục, không có gò nổi cao, màu đỏ thịt tươi và có nền cứng (vì vậy gọi là "săng cứng").
- Vị trí của săng: Thường gặp nhất là niêm mạc sinh dục. Ở nữ giới hay gặp ở môi lớn, môi bé, mép âm hộ. Ở nam giới hay gặp ở qui đầu, miệng sáo, bìu, … Ngoài ra săng có thể gặp ở miệng, môi, lưỡi, …
- Hạch: Hạch vùng bẹn sưng to, thành chùm, trong đó có một hạch to nhất gọi là "hạch chúa".
1.1.2. Giang mai thời kỳ thứ 2
Thời kỳ này bắt đầu khoảng 6-8 tuần từ khi có săng với các biểu hiện lâm sàng sau đây:
- Đào ban: Các dát đỏ hồng rải rác ở thân mình.
- Mảng niêm mạc: Hay gặp nhất ở vùng hậu môn, sinh dục.
- Viêm hạch lan tỏa.
- Rụng tóc kiểu "rừng thưa".
1.1.3. Giang mai thời kỳ thứ 3
Thời kỳ này bắt đầu vào năm thứ 3 của bệnh với các biểu hiện lâm sàng sau đây:
- "Gôm" giang mai ở da, cơ, xương.
- Thương tổn tim mạch (giang mai tim mạch).
- Thương tổn thần kinh gây bại liệt (giang mai thần kinh).
Chú ý: Giữa thời kỳ thứ nhất đến thời kỳ thứ hai, giữa thời kỳ thứ hai đến thời kỳ thứ ba bệnh có thể không có triệu chứng lâm sàng. Đó là giang mai kín và đợc phát hiện chỉ nhờ xét nghiệm huyết thanh.

1.2. Chẩn đoán phân biệt
1.2.1. Săng giang mai thời kỳ thứ nhất cần phân biệt với một số bệnh sau đây:
- Herpes sinh dục.
- Ghẻ.
- Hạ cam.
- Hội chứng Behcet.
1.2.2. Giang mai thời kỳ thứ 2 cần phân biệt với:
- Dị ứng thuốc.
- Phát ban do virus.
- Vẩy nến.
1.2.3. Giang mai thời kỳ thứ 3 cần phân biệt với:
- Ung th hạch.
- Nấm sâu.
- Gôm lao.

1.3. Xét nghiệm
1.3.1. Tìm xoắn khuẩn giang mai
Lấy bệnh phẩm là dịch tiết từ săng, mảng niêm mạc, sẩn, hạch soi kinh hiển vi nền đen để tìm xoắn khuẩn. Hoặc có thể nhuộm Fontana Tribondeau thấy xoắn khuẩn dới dạng lò xo. Sự có mặt của xoắn khuẩn đặc hiệu cho phép khẳng định chẩn đoán bệnh giang mai.
1.3.2. Phản ứng huyết thanh
- Phản ứng cổ điển (không đặc hiệu): Bao gồm các phản ứng: kết hợp bổ thể (BW) phản ứng lên bông (Kahl Citochol, …).
- Phản ứng đặc hiệu: Phản ứng bất động xoắn khuẩn (TPI), phản ứng miễn dịch huỳnh quang (FTA), phản ứng ngưng kết hồng cầu (TPHA)…
Chú ý: Nếu bị giang mai thần kinh hoặc giang mai tim mạch cần lấy thêm dịch não tủy để làm các xét nghiệm trên.

2. TÁC NHÂN GÂY BỆNH
Tác nhân gây bệnh giang mai là xoắn khuẩn nhạt màu Treponema pallidum do Pritz Schaudinn và Erch Hauffman tìm ra năm 1905. Xoắn khuẩn có hình lò xo, bao gồm 6-14 vòng xoắn. Sức đề kháng của xoắn khuẩn này rất yếu, ra khỏi cơ thể nó sông không quá vài giờ. Trong nước đá nó vẫn giữ được tính di động rất lâu, ở nhiệt độ 45oC nó bị chết sau 30 phút. Các chất sát khuẩn, xà phòng có thể diệt được xoắn khuẩn trong vài phút.

3. ĐẶC ĐIỂM DỊCH TỄ
Bệnh giang mai có từ thời thượng cổ. Các tài liệu xa xưa của Ấn Độ, Trung Quốc có mô tả một bệnh giống hệt như bệnh giang mai.
Ở Châu Âu bệnh xuất hiện vào cuối thể kỷ 15 và lan tràn thành dịch vào đầu thế kỷ 16.
Ở Việt Nam người ta chưa xác định rõ bệnh xuất hiện vào thời kỳ nào. Tuy nhiên trong thời kỳ Pháp tạm chiếm, bệnh giang mai chiếm hàng thứ 2 trong các bệnh lây truyền qua đường tình dục (sau bệnh lậu). Và đặc biệt từ năm 1975, sau ngày miền Nam giải phóng bệnh tăng lên một cách rõ rệt. Hiện nay, bệnh giang mai chiếm khoảng 2-3% trong tổng số các bệnh lây truyền qua đường tình dục.

4. NGUỒN TRUYỀN NHIỄM
- Xoắn khuẩn giang mai có nhiều trong các thương tổn (săng, mảng niêm mạc, hạch, …). Vì vậy rất dễ lây lan nếu quan hệ tình dục không an toàn với người bị bệnh.
- Thời kỳ ủ bệnh: Thời kỳ ủ bệnh của bệnh giang mai tương đối lâu từ 10 ngày đến 90 ngày, trung bình là 3 tuần.
- Thời kỳ lây truyền: Bệnh lây mạnh nhất là thời kỳ thứ nhất và thứ hai khi các thương tổn da và niêm mạc chứa nhiều xoắn khuẩn giang mai.

5. PHƯƠNG THỨC LÂY TRUYỀN
Bệnh giang mai lây chủ yếu qua quan hệ tình dục không an toàn. Xoắn khuẩn thâm nhập qua da của bộ phận sinh dục ít nhiều bị xây xát khi quan hệ tình dục sẽ gây bệnh tại chỗ (săng), đi vào máu và lan tràn khắp cơ thể. Các yếu tố làm tăng nguy cơ lây lan là bị nhiễm HIV/AIDS, bị các bệnh gây thương tổn ở bộ phận sinh dục, có hành vi tình dục bất thường (quan hệ tình dục miệng – sinh dục, quan hệ tình dục đồng giới, ….). Tuy rất ít nhưng bệnh giang mai có thể lây gián tiếp qua các đồ dùng, vật dụng bị nhiễm bẩn, hoặc lây do truyền máu (tiêm truyền máu hoặc tiêm chích ma túy mà bơm tiêm không khử khuẩn).
Nếu người mẹ có mang bị giang mai mà không đợc điều trị cũng lây cho thai nhi (giang mai bẩm sinh).

6. TÍNH CẢM NHIỄM VÀ MIỄN DỊCH
Xoắn khuẩn giang mai chỉ gây bệnh ở người. Cả nam và nữ đều có nguy cơ bị bệnh như nhau nếu quan hệ tình dục không được bảo vệ.
Đáp ứng miễn dịch trong bệnh giang mai rất yếu do đặc tính kháng nguyên của T. Pallidum. Nguời bị giang mai, điều trị khỏi rồi vẫn bị lại nếu quan hệ tình dục không an toàn.

7. PHÒNG BỆNH
- Tuyên truyền, giáo dục y tế: Giáo dục lối sống lành mạnh, thủy chung một vợ, một chồng.
- Giáo dục hành vi tình dục an toàn, tình dục có bảo vệ (sử dụng bao cao su).
- Khi phát hiện bị bệnh cần đến các cơ sở y tế khám và điều trị ngay, không tự mua thuốc điều trị.

8. ĐIỀU TRỊ

Nguyên tắc điều trị: Điều trị sớm, đúng thuốc, đủ liều, đúng thời gian qui định; điều trị cả ban tình.

Phác đồ điều trị cụ thể như sau:

* Giang mai sớm trong năm đầu (giang mai thời kỳ thứ nhất và năm đầu của giang mai thời kỳ thứ hai, giang mai kín sớm):
. Benzathin Penixilin G 2,4 triệu đơn vị: Tiêm mông liều duy nhất, mỗi bên mông 1,2 triệu đơn vị. Hoặc:
. Procain Penixilin G tan trong nước: Tiêm bắp 1,2 triệu đơn vị mỗi ngày, trong 10 ngày.
Nếu dị ứng với Penixilin và bệnh nhân không có mang, thay thế bằng:
. Tetracyclin 500mg: uống 4 lần/ngày, trong 15 ngày, hoặc:
. Erythromycin 500mg: uống 4 lần/ngày, trong 15 ngày.

* Giang mai muộn (giang mai đã tiến triển trên 1 năm, giang mai kín muộn)
. Benzathin Penixilin: Tiêm mông mỗi lần 2,4 triệu đơn vị, tổng liều: 4 lần (9,6 triệu đơn vị).Mỗi lần cách nhau một tuần. Hoặc:
. Procain Penixilin G tan trong nước: Tiêm bắp 1,2 triệu đơn vị mỗi ngày, trong 3-4 tuần.

- Để phòng bệnh giang mai bẩm sinh cần phải phát hiện kịp thời và điều trị cho người mẹ nếu bị bệnh trong thời kỳ có mang. Cần làm các phản ứng huyết thanh một cách có hệ thống cho tất cả các phụ nữ có mang.

Kiểm dịch y tế biên giới: Không có qui định kiểm dịch y tế biên giới đối với bệnh giang mai.

lamlohoihan
03-06-2014, 23:34
Nản đi xn quá bác ơi..bác cho e hỏi xn giang mai chi phí hết nhiêu ạ??

songchungvoi_HIV
03-06-2014, 23:39
Nản đi xn quá bác ơi..bác cho e hỏi xn giang mai chi phí hết nhiêu ạ??
Tầm 100k thui

lamlohoihan
03-06-2014, 23:42
Anh cho e địa chỉ nào xn giang mai ở tphcm đi..cảm ơn a trc nha

songchungvoi_HIV
03-06-2014, 23:43
Anh cho e địa chỉ nào xn giang mai ở tphcm đi..cảm ơn a trc nha
Pastuer hoặc Da Liễu

noisohaicuatoi-hiv
04-06-2014, 00:03

An toàn quá rồi, lo mà cưới ợ đi. Chúc mừng nhé.

lamlohoihan
04-06-2014, 08:55
Quá an toàn lun ý e xn sau 6tháng AT a ạ

lamlohoihan
10-06-2014, 13:10
Làm phiền a Hiếu chút ..a cho e Hỏi bệnh viện hòa hảo có xn giang mai không ..àk a cho e xin mấy kái địa chỉ xn giang mai uy tín mà gần Q7 Q8 càng tốt ..kảm ơn a trc nhé

songchungvoi_HIV
10-06-2014, 13:12
Làm phiền a Hiếu chút ..a cho e Hỏi bệnh viện hòa hảo có xn giang mai không ..àk a cho e xin mấy kái địa chỉ xn giang mai uy tín mà gần Q7 Q8 càng tốt ..kảm ơn a trc nhé
Đến BV Q8 Cao Lỗ XN

lamlohoihan
10-06-2014, 13:34
Ui gần cạnh nhà lun..mà bv cao lỗ q8 có tư vấn về giang mai ko anh

songchungvoi_HIV
10-06-2014, 13:40
Ui gần cạnh nhà lun..mà bv cao lỗ q8 có tư vấn về giang mai ko anh
Có, vì trong đó có khoa phụ sản thì có XN GM

lamlohoihan
10-06-2014, 13:44
Yêu a Hiếu thế không bít:zk2017: