PDA

View Full Version : Xin tư vấn gấp giúp! hiện rất hoang mang!!!

sos1412
29-04-2014, 12:24
Vừa qua em có đi ăn chung với 1 vài người bạn! trong đó có 01 cô bé em nhìn rất thích! Khi ăn cô bé có dùng tay gỡ con ốc ra cho em và dùng đũa của cô ấy gắp thức ăn cho em! Sau đó em có chở cô ấy về nhà! và cô ấy có nói hôn tạm biệt! Lúc hôn em có cười và cô ấy cũng cười và răng em và răng cô ấy chạm vào nhau tuy nhiên lưỡi chưa chạm gì hết! Sau đó em về và dc 01 người bạn quen biết nói cô ấy đã nhiễm HIV dc gần 01 năm
Không biết nếu như vậy em có bị nhiễm HIV không? hiện nay em đang rất hoang mang! mong bác sỹ giúp em!

songchungvoi_HIV
29-04-2014, 12:31
Vừa qua em có đi ăn chung với 1 vài người bạn! trong đó có 01 cô bé em nhìn rất thích! Khi ăn cô bé có dùng tay gỡ con ốc ra cho em và dùng đũa của cô ấy gắp thức ăn cho em! Sau đó em có chở cô ấy về nhà! và cô ấy có nói hôn tạm biệt! Lúc hôn em có cười và cô ấy cũng cười và răng em và răng cô ấy chạm vào nhau tuy nhiên lưỡi chưa chạm gì hết! Sau đó em về và dc 01 người bạn quen biết nói cô ấy đã nhiễm HIV dc gần 01 năm
Không biết nếu như vậy em có bị nhiễm HIV không? hiện nay em đang rất hoang mang! mong bác sỹ giúp em!
Những hành vi không làm lây nhiễm HIV (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.
- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.
- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.
- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung bàn chải dánh răng với người khác.- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.
- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.
Nguồn: quangninhpac:nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)
33. HIV có trong nước bọt, vậy ăn uống chung có bị lây bệnh không? Bị người nhiễm HIV cắn có bị lây không?
Cả hai trường hợp đều không lây.
Ăn uống chung không lây vì nước bọt không có HIV hoặc chỉ có với số lượng rất ít ( dưới 1 virus/ml ) không đủ lây bệnh.
Đối với trường hợp bị người nhiễm HIV cắn , chỉ lây khi vết cắn chảy máu và răng miệng của người cắn có vết lở chảy máu.
<marquee border="1">HIV LÂY THEO 3 ĐƯỜNG: TÌNH DỤC, ĐƯỜNG MÁU VÀ TỪ MẸ SANG CON</marquee>
http://www.ykhoa.net/tinhduc_gioitinh/AIDS/aidsquest33.htm
Uống chung cốc với người HIV bị chảy máu răng có lây?(26-07-2013)

Khi đến thăm các bệnh nhân HIV em có uống nước mà nghe nói những người bệnh đó bị chứng chảy máu ở lợi và răng.

http://www.edenboys.org/uploads/2012/thang10/tuan04/Uong-chung-coc-voi-nguoi-HIV-bi-chay-mau-rang-co-lay-1.jpgTuần trước em đi cùng với một tổ chức từ thiện đến thăm các bệnh nhân HIV. Khi đến nhà họ, em có uống nước mà nghe nói những người bệnh đó bị chứng chảy máu ở lợi và răng. Vậy xin hỏi em có bị lây bệnh không?

(Chung)
Chào bạn,
Câu hỏi của bạn rất hay, hiện tại nhiều người cũng có cùng thắc mắc như thế.
Thực tế, không chỉ trên những người bị chứng chảy máu ở nướu răng, mà trong một số trường hợp, nhất là khi người nhiễm HIV ở vào giai đoạn muộn, bệnh nhân có thể nhiễm nấm vùng khoang miệng hay hầu họng. Một số có thể bị những nhiễm trùng vùng da gây lở loát, rỉ máu và dịch mô.
Trong tất cả các tình huống trên có thể khái quát theo công thức như sau: Dịch tiết vốn dĩ an toàn (nước bọt) được pha lẫn với dịch tiết có nguy cơ lây nhiễm (máu), kết quả sẽ cho ra một hỗn hợp dịch tiết dự phòng có nguy cơ lây bệnh, dù khả năng lây nhiễm đã giảm do bị pha loãng.
Trở lại câu hỏi của bạn, tôi xin trả lời về khả năng lây nhiễm HIV ở hai bình diện: Gia đình (tức những người chăm sóc bệnh nhân) và cộng đồng nói chung.
Trên bình diện gia đình, người nhiễm và người chăm sóc cũng nên thận trọng với khả năng nguy cơ này, nhất là khi tiếp xúc thường xuyên trong môi trường thân cận. Gia đình có thể chuẩn bị riêng một số ly tách sạch cho người bệnh sử dụng, đặc biệt là trong các đợt bệnh nhân bị lở loét vùng miệng.
Gia đình nên trao đổi với người bệnh với một thái độ ôn hòa, cảm thông, và hơn ai hết, người nhiễm sẽ nhận ra và có ý thức bảo vệ cho người thân của mình. Lưu ý, đừng cư xử quá cứng nhắc có thể làm tổn thương đến lòng tự trọng của bệnh nhân.
Trên bình diện rộng hơn, tức là cộng đồng, hiện chưa ghi nhận ca nhiễm HIV nào chỉ do uống nước, hay ngồi ăn chung với một ai đó nhiễm HIV. Nếu chỉ nghĩ về tình huống bạn đưa ra và vin vào câu trả lời "có khả năng", thì vô hình chung, chúng ta đang kỳ thị người có H, bởi khả năng xảy ra tình huống này cũng như tỷ lệ lây nhiễm trong tình huống trên là hoàn toàn không thể.
Thân ái.

Theo BS Nguyễn Tấn Thủ - VnExpress
Thứ sáu, 18/4/2014 | 11:07 GMT+7

Sợ lây bệnh khi hôn bạn gái bị HIV

Xin hỏi bác sĩ cách đây 17 ngày em hôn một bạn gái mới quen trên mạng, chỉ hôn thôi chứ không có quan hệ tình dục gì cả.Trong quá trình âu yếm, bạn ấy có liếm mặt, cắn cằm, ngậm lỗ tai và tinh hoàn của em. Gần đây em phát hiện bạn ấy nhiễm HIV nên em lo lắm.Xin hỏi lúc âu yếm bạn ấy có cạ mặt vào mặt em, mà mặt bạn ấy rất nhiều mụn, mặt em cũng nhiều và mới nặn mụn. Nếu máu từ mụn của bạn ấy dính vào mụn mới nặn của em hoặc do ma sát làm mụn trên mặt tróc mày ra thì em có thể lây nhiễm HIV không? (Đạt)
http://m.f13.img.vnecdn.net/2014/04/18/75162605-130322-QHTD2-4325-1397789551.jpg
Ảnh minh họa: Menshealth.

Trả lời:
Chào bạn,
Trước hết, tôi xin nói về đường lây HIV qua quan hệ tình dục. Như chia sẻ của bạn, giữa bạn và cô gái nọ không có quan hệ xâm nhập, bao gồm cả đường miệng lẫn đường âm đạo. Các hành vi như hôn lên môi và phần ngoài của cơ quan sinh dục đều được kể là các hành vi an toàn. Nói như vậy, xét riêng về đường lây này, bạn có thể yên tâm về khả năng lây nhiễm.
Xét đến đường lây còn lại mà bạn đang e ngại có khả năng tiếp xúc với máu, nếu chỉ nhận định đơn thuần, không thể phủ nhận rằng trong quá trình âu yếm mà bạn chia sẻ, bạn có thể tiếp xúc với máu của cô gái nọ, nhất là khi cọ xát, các phần mụn có thể vỡ ra và chảy máu. Hơn nữa phần da mặt bạn cũng có tổn thương do mụn, như vậy chuyện lây nhiễm là khả dĩ.
Tuy nhiên, khác với các tiếp xúc với máu khác, tình huống mà bạn mô tả có những yếu tố giảm nhẹ sau:
- Bạn chỉ nói là có thể, chứ không xác định là chắc chắn đã xảy ra tiếp xúc kể trên.
- Cấu trúc mụn trên da mặt khá đa dạng, và trong giai đoạn sớm, phần mụn không dễ vỡ ra trừ khi có những tác động đè ép rất mạnh.
- Lượng máu chảy ra khi vỡ mụn không nhiều.
- Xác suất lây nhiễm HIV khi tiếp xúc với máu cũng không cao, chỉ khoảng 0,3-0,5% cho một lần tiếp xúc.
Như vậy, nếu đánh giá tình huống này, tôi xin dùng từ “khả năng rất thấp” để nói đến khả năng lây nhiễm HIV từ cô gái nọ sang bạn.
Tất nhiên, nếu còn nghi ngại, bạn vẫn có thể kiểm tra bằng xét nghiệm ở những cơ sở y tế có cung cấp dịch vụ xét nghiệm HIV. Các phòng tham vấn xét nghiệm tự nguyện và miễn phí trong chương trình phòng chống HIV là một địa điểm đáng tin cậy. Đặc biệt, nếu bạn chưa từng làm xét nghiệm kháng thể kháng HIV thì nên tham gia.
Thân ái.

Bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ
http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc...v-2979675.html (http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc/gioi-tinh/so-lay-benh-khi-hon-ban-gai-bi-hiv-2979675.html)

tôi ơi đừng tuyệt vọng
29-04-2014, 12:31
như vậy cũng không bị đâu bạn
bạn nên trang bị thêm kiến thức hiv trên diễn đàn...

tôi ơi đừng tuyệt vọng
29-04-2014, 12:32
uppppppppppp
đây không phải là 5s nên đừng có up bạn nhé
anh chị diễn đàn sẽ tư vấn cho bạn sớm...

sos1412
29-04-2014, 12:37
như vậy cũng không bị đâu bạn
bạn nên trang bị thêm kiến thức hiv trên diễn đàn...
Thật sự em rất hoang mang! thanks anh chị đã giúp đỡ em rất nhiều

nguyenngochung
29-04-2014, 12:37
không có nguy cơ với hiv nên bạn yên tâm là 100% mình không bị, không cần lo lắng không cần xét nghiệm

sos1412
29-04-2014, 12:46
không có nguy cơ với hiv nên bạn yên tâm là 10% mình không bị, không cần lo lắng không cần xét nghiệm
Rất cám ơn ạ!

songchungvoi_HIV
29-04-2014, 12:48
Rất cám ơn ạ!
Rãnh thì làm ơn tìm hiểu kiến thức có sẳn tại DD để trang bị cho mình, đừng vì thiếu hiểu biết mà kỳ thị với NCH, nếu TV nào có biểu hiện kỳ thị BQT k giải đáp chủ đề và khóa Tpoic k cần lý do

tôi ơi đừng tuyệt vọng
29-04-2014, 14:23
Rất cám ơn ạ!
không có gì bạn
bạn nên nhìn nhận đúng đắn mọi vấn đề...