PDA

View Full Version : Giá như...

Charles
01-05-2014, 17:51
Giá như các bạn hiểu được.. khi các bạn làm cho người khác đau đớn... thì việc đầu tiên nên làm ... là chạm tay vào ngực người khác... để cảm nhận nỗi đau... để cảm nhận trái tim người khác đang tan nát ... chứ chẳng còn vẹn nguyên... chứ không phải đặt tay lên ngực của chính mình...

Giá như các bạn... đọc thành tiếng được 2 chữ ÍCH KỈ Giá như các bạn hiểu được... người ta thường chỉ trân trọng những thứ không có và mất đi... và xao lãng những điều ngỡ như là đã rất quen thuộc.. các bạn chỉ biết chạy theo những cái quá tầm với.. các bạn chỉ thèm muốn những thứ vốn không thuộc về mình... các bạn chỉ biết cố gò ép bản thân thích nghi với cái mới... mặc dù trong lòng... chưa bao giờ quên được cái cũ đi...

Giá như các bạn. hiểu được... nỗi nhớ được đo bằng tình yêu... còn nỗi đau thì không bao giờ có thể đo được... Các bạn chỉ biết kể công là các bạn đã yêu người khác nhiều bao nhiêu... Đã bao giờ ... các bạn ngẫm lại vết thương các bạn rạch vào tim người khác to và dài như thế nào chưa? Có bao giờ nghĩ rằng... tình yêu không đủ để che lấp khoảng trống trong lòng... 1 khi đã là vết thương... thì mãi mãi không bao giờ có thể lành lặn như ban đầu ... 1 khi đã bị ngã đau... thì mãi mãi không thể nào quên được lí do tại vì sao mình lại ngã

Giá như các bạn hiểu được... sống ở đời... phải biết mình là ai và người xung quanh mình là ai. Thay vì tự cho mình là nhất... sao không thử 1 lần sống xếp sau người khác... để biết mình vẫn chưa là cái gì ở cái cuộc đời này... Điều đấy không phải là tự hạ thấp bản thân ... mà nó làm cho các bạn biết trên biết dưới... sống thế nào cho vừa ý nhau...

Giá như các bạn nếm được... nước mắt rơi vì những điều không xứng đáng... mặn chát như thế nào... Sau đó , cảm nhận được... những lúc muốn... mà không thể nào khóc được... chỉ có thể im lặng... lắng nghe tiếng từng mảnh tim vỡ... Thì có lẽ... các bạn sẽ không làm người khác đau ....

Giá như các bạn hiểu được... cái cảm giác hi sinh hết lòng vì 1 người... mà không được đáp trả xứng đáng... nó khốn nạn như thế nào.. Có lẽ lúc ấy, lòng các bạn sẽ hụt hẫng... và dâng trào 1 thứ cảm xúc... mà người ta gọi đó là hận ...

Giá như các bạn hiểu được... nước mắt đã lăn xuống và nước bọt đã nhổ đi... thì không bao giờ có thể lấy lại được... Đó cũng là lí do ... vì sao... nước mắt mặn chát đến như thế... Nước mắt rơi 1 giọt... thì vết thương trong lòng lại thêm 1 lần xót xa... Đó cũng là lí do... vì sao... nước bọt nhạt thếch như thế... lời đã buông ra khỏi miệng... cũng như vết dao... đã cứa vào tim.... Máu chảy... tim rách... Mãi không lành...

Giá như các bạn hiểu được... gieo nhân nào thì ăn quả nấy... ở đời... chẳng ai cho không ai cái gì...các bạn đừng nghĩ cuộc sống đơn giản như vậy, Mỗi lần các bạn đau... các bạn chỉ biết trách móc... Đã bao giờ... thử dừng chân... ngoái lại nhìn xem... đã có bao nhiêu người... vì các bạn.. mà đã ngã quỵ ...?

Giá như các bạn hiểu được... 1 người sau khi bị ngã... lúc đứng dậy được thì người ta mạnh mẽ hơn cả ... 1 người sau 1 lần đau... là 1 lần trái tim người đó thêm chai sạn và trơ lì... 1 người sau 1 lần nói dối... thì có nghĩa là... lòng tin tưởng ko bao giờ còn có thể nguyên vẹn.... 1 người sau 1 lần chết... sẽ biết ý nghĩa đích thực của cuộc sống... 1 người sau 1 lần sống hết lòng... thì bất giác sẽ không còn cho ai là tất cả nữa...

Giá như các bạn hiểu được... các bạn có thể làm cho người khác đau... thì cũng có nghĩa là... các bạn có thể đau vì người khác... Người khác khóc vì các bạn... rồi sẽ có lúc... các bạn phải gào lên trog đau khổ vì người khác.... Người khác phải từ bỏ tất cả vì các bạn... thì... cái ngày các bạn mất tất cả... cũng ko còn xa nữa đâu... Các bạn lôi người khác ra làm trò đùa... rồi 1 ngày nào đấy... các bạn cũng sẽ chỉ là 1 thứ đồ chơi của người ta... chơi chán thì sẽ vứt...

Giá như các bạn hiểu được... sự khác nhau giữa kết thúc 1 vấn đề và giải quyết 1 vấn đề. Thì có lẽ... các bạn sẽ không cảm thấy hối hận... Nếu như... 1 lần nhận ra được mình thật sự cần gì... cái gì thật sự quan trọng với mình ... thì có lẽ... sẽ không phải ước... không phải tiếc... sẽ không phải mất công đi tìm lại những gì đã mất... Bởi đã mất rồi... thì chẳng thể tìm lại được đâu... Cơ hội không phải là thứ miễn phí... để lúc nào cũng có thể đem đi cho ...

Giá như các bạn hiểu được... cho đi giả dối ... thì sẽ chỉ nhận lại được toàn là giả dối mà thôi... Giá như bạn biết trân trọng những gì mình đang có để không bao giờ phải nói: " Giá như... "

P.s: Tình yêu ... không giống như những điều ước... Nó đến bất chợt ... và nhanh chóng ra đi... Làm sao biết... ai sẽ yêu mình mãi mãi...Nhưng hãy sống và yêu một cách chân thật nhất, hãy trân trọng những gì mà bạn đang nắm giữ, đừng để khi mất đi rồi mới cảm thấy hối tiếc, mới ước "giá như...". Vì những thứ mất đi rồi không bao giờ có thể lấy lại được :)

buonchiminhem1
01-05-2014, 18:01
Nghe hai từ giá như... đừng bao giờ phải giá như,

tôi ơi đừng tuyệt vọng
01-05-2014, 18:45
Nghe hai từ giá như... đừng bao giờ phải giá như,
ai trong đời mà chẳng bao giờ phải 1 lần như vậy bạn...

anhankipkhong
01-05-2014, 20:01
anh xuân cái gì bức xúc mà anh sáng tác cái liên khúc GIÁ NHƯ dài thế em bị loạn thị chữ màu xanh dương nữa em đọc muốn banh con mắt

anhankipkhong
01-05-2014, 20:09
giá như thời gian quay lại
giá như trong em có bình yên
giá như em không lầm lỗi
giá như em nhận ra sớm hơn
giá như như lúc buồn em có thể khóc
giá như em có thể mạnh mẽ
giá như em có nụ cười thật sự
gí như thế giới không có nỗi buồn
giá như bà nội em còn sống
giá như em mãi là đứa trẽ
giá như điều đó là sự thật
giá như mỗi khi buồn được vùi vào chăng mà ngũ để quên
giá như cuộc đời đừng có 2 từ GIÁ NHƯ

toisolamroi
01-05-2014, 20:10
giá như... tất cả chỉ là một giấc mơ, khi ta tỉnh dậy được nằm dưới triền đê, dưới những cơn gió của một buổi chiều hè muộn, xa xa đằng kia là lũ bạn chăn trâu đang hùng hục với trái bóng đã sờn da...

UTMIENTAY
01-05-2014, 20:10
Đa số những người sống ích kỷ là những người phạm vào những điều ác (nói lời nói ác, có hành động ác). Bởi vì chúng ta thấy rõ họ vì mục đích tư lợi cá nhân mà quên đi cảm nhận của người khác, làm cho người khác đau khổ.Ví dụ như phải đánh giết hại người, trộm cắp, cướp của, nói dối, dối gạt, nói xấu người khác, không nhường nhịn, tranh giành, tranh đua hơn ai đó, chà đạp lên nhau, nghi ngờ người khác.

anhankipkhong
01-05-2014, 20:16
giá như... tất cả chỉ là một giấc mơ, khi ta tỉnh dậy được nằm dưới triền đê, dưới những cơn gió của một buổi chiều hè muộn, xa xa đằng kia là lũ bạn chăn trâu đang hùng hục với trái bóng đã sờn da...
ôi giá như là 1 giấc mơ khi tỉnh giâc được sống lại như thời con nít tắm sông ,chơi năm mười. nếu có 1 điều ước ước chi tui mãi tuổi 16 .

sohai1234
02-05-2014, 01:06
Bài này thật ý nghĩa

tôi ơi đừng tuyệt vọng
02-05-2014, 06:57
Bài này thật ý nghĩa
đúng vậy bạn à...