PDA

View Full Version : Em cần tư vấn để thay đổi giờ uống thuốc pep

crish
04-05-2014, 01:11
E chào anh chị. hôm nay em có đi khám và đc bác sĩ tư vấn dùng pep trong 28 ngày. lúc em uông thuốc là 4h45 chiều nên phải chờ đến 4h45 sáng mới có thể uống tiếp. khung giờ như vậy gây rất nhiều rắc rối trong sinh hoạt của em. vậy e có thể đổi lại khung giờ lên 9h sáng và 9h tối đc ko ạ. làm như nào để em có thể thay đổi khung giờ uống thuốc. e cảm ơn

Charles
04-05-2014, 04:33
E chào anh chị. hôm nay em có đi khám và đc bác sĩ tư vấn dùng pep trong 28 ngày. lúc em uông thuốc là 4h45 chiều nên phải chờ đến 4h45 sáng mới có thể uống tiếp. khung giờ như vậy gây rất nhiều rắc rối trong sinh hoạt của em. vậy e có thể đổi lại khung giờ lên 9h sáng và 9h tối đc ko ạ. làm như nào để em có thể thay đổi khung giờ uống thuốc. e cảm ơn

Bạn mới uống 1 viên nên có thể thay đổi khung giờ được. Trong điều trị PEP cho phép dung sai nhưng không nên trễ quá 4 tiếng, vì vậy nên điều chỉnh ở khung từ 7 - 8h. Hãy đặt báo thức để tránh quên. Để thành công PEP cần tuân thủ ĐÚNG và ĐỦ. ĐÚNG có nghĩa là bạn chọn giờ nhất định uống suốt, tránh sai giờ. ĐỦ có nghĩa là bạn uống đủ phác đồ thuốc theo khuyến cáo 4 tuần.
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (84 ngày) và chốt ở 24 tuần (168 ngày).

Charles
04-05-2014, 06:37

Bạn có thể cho biết nguy cơ của bạn như nào để mọi người chia sẻ ??

songchungvoi_HIV
04-05-2014, 07:41
Bạn có thể chuyển đổi giờ cho phù hợp, và đổi 1 lần duy nhất.

tôi ơi đừng tuyệt vọng
04-05-2014, 09:09
bạn có thể đổi lên khung giờ trên cũng được
và chỉ thay đổi 1 lần duy nhất thôi bạn nhé

crish
04-05-2014, 11:03
e cảm ơn các anh. 2h sáng hôm t7- ngày 3/5 e có QHTD vs GMD không an toàn. em rất lo nguy cơ bị lây nhiễm hiv nên đã đến bệnh viện nhiệt đới để khám ngay chiều hôm đó. bác sĩ cho em uống lamzidivir mà chỉ cấp cho e có 6 viên. vậy hết 6 viên e có phải mua thêm? hôm qua e đã uống 1 viên lúc 4h45 chiều nhưng sáng sớm nay em bỏ lỡ 1 viên lúc 4h45 sáng nên đã chuyển qua uống lúc 9h sáng. như vậy có ảnh hưởng đến kết quả XN sau này không ạ.

songchungvoi_HIV
04-05-2014, 11:08
e cảm ơn các anh. 2h sáng hôm t7- ngày 3/5 e có QHTD vs GMD không an toàn. em rất lo nguy cơ bị lây nhiễm hiv nên đã đến bệnh viện nhiệt đới để khám ngay chiều hôm đó. bác sĩ cho em uống lamzidivir mà chỉ cấp cho e có 6 viên. vậy hết 6 viên e có phải mua thêm? hôm qua e đã uống 1 viên lúc 4h45 chiều nhưng sáng sớm nay em bỏ lỡ 1 viên lúc 4h45 sáng nên đã chuyển qua uống lúc 9h sáng. như vậy có ảnh hưởng đến kết quả XN sau này không ạ.
K ảnh hưởng, cứ theo giờ bạn chọn: 9 giờ và 21 giờ mà uống cho đúng, để k sai lệch giờ vui lòng cài Đt báo thức nhắc nhở giờ uống thuốc, Dĩ nhiên qua tuần thứ 2 bạn phải đến BV nơi BS ra chỉ định để gặp BS và mua thêm PEP: Lazidivir, Và chỉ uống đúng 28 ngày tính từ viên đầu tiên => 56 viên = 28 ngày, xong PEP ngưng chờ 8 tuần XN và chốt ở 24 tuần