PDA

View Full Version : Bị bạn gái ép sống thử

songchungvoi_HIV
04-05-2014, 09:13
Chủ nhật, 4/5/2014 | 08:59 GMT+7
Bây giờ nếu tôi bỏ ra đi chắc chắn cô ấy sẽ rất buồn và có thể hành động dại dột. Tôi không biết phải làm thế nào để cô ấy hiểu và buông tha cho tôi.
Tôi quen cô ấy được hơn 2 năm. Vì phải tự lập khá sớm nên tôi vừa đi học vừa đi làm để kiếm tiền trang trải. Trong quá trình đi học, cô ấy từng giúp đỡ tôi về mặt tài chính. 7 tháng trước cô ấy ép tôi phải yêu và sống cùng (như là để trả ơn các khoản tài chính từng giúp). Vì cả nể và bị ép nên tôi buộc phải ở cùng.
Cô ấy yêu tôi và luôn muốn phục vụ tôi nhưng tôi không muốn. Tôi cảm thấy mình như bị giam lỏng và mệt mỏi vì cô ấy cản trở các mối quan hệ xã hội của tôi. Tuy ở bên cạnh nhưng tôi không hề có chút tình cảm yêu đương nào, tôi chỉ thấy tội nghiệp cho cô ấy. Bây giờ nếu tôi bỏ ra đi chắc chắn cô ấy sẽ rất buồn và có thể hành động dại dột. Tôi không biết phải làm thế nào để cho cô ấy hiểu và buông tha cho tôi? (Minh)

http://m.f13.img.vnecdn.net/2014/05/04/man-8548-1399166672.pngẢnh: bubblews.com

Trả lời:
Cuộc sống là những phức tạp và chọn lựa. Không ai tự chọn cho mình về hoàn cảnh sinh ra làm người. Khi chúng ta sinh ra thì mỗi chúng ta đều là ngẫu nhiên, bởi thế chúng ta không có quyền phán xét về hoàn cảnh sinh ra mình. Nếu ai đó cho mình có quyền phán xét hoàn cảnh sinh ra mình thì người đó là kẻ bất hiếu hoặc bất thường. Tuy nhiên, là người, ta phải chịu trách nhiệm về mọi hành vi và suy nghĩ của mình. Nếu làm mà không dám chịu trách nhiệm thì đó là người vô ơn hoặc lừa dối đời, lừa dối người khác. Mà đã lừa dối người khác thì hậu quả thật khó lường, bởi quy luật nhân quả là quy luật của sự thật công bằng và nó sẽ ứng vào bất cứ ai đi khác trật tự ấy.
Với bạn, “phải tự lập khá sớm nên vừa đi học vừa đi làm để kiếm tiền trang trải” là nghị lực đáng khâm phục, không phải ai cũng có nghị lực mạnh mẽ và trí thông minh để có thể làm được như bạn. Nhưng trong đoạn đường tự lập đấy bạn đã chịu ơn, cô ấy từng giúp đỡ bạn về mặt tài chính mà bạn biết đấy, tài chính trong những lúc nhất định có thể tính thành cuộc đời. Ví dụ, lúc nan y cần tiền mua thuốc, lúc đói không có gì ăn cần tiền sinh sống… tùy hoàn cảnh cụ thể mà tài chính có thể quan trọng đến mức độ nào.
Trong trường hợp của bạn hiện nay, bạn phải tự trả lời về quá khứ cô ấy đã giúp đỡ bạn. Nếu chỉ vì tài chính, 7 tháng trước cô ấy ép bạn phải yêu và sống cùng tức là bạn đã bán thể xác cho cô ấy, còn tâm hồn bạn muốn giữ riêng cho mình. Bạn đã mất khả năng làm chủ “vì cả nể và bị ép” trong khi cô ấy yêu bạn và luôn luôn phục vụ bạn nhưng bạn không muốn. Không muốn sao lại làm việc đó? Rõ ràng bạn đã sai lầm nên “cảm thấy mình như bị giam lỏng và mệt mỏi vì cô ấy cản trở các mối quan hệ xã hội của bạn”. Thực tế này là do bạn đã tạo ra chứ không phải số phận.
Cô ấy hiểu tất cả nhưng sẵn sàng gượng ép bạn thì bây giờ cô ấy cũng sẵn sàng làm tất cả để có bạn. Bạn chẳng cần nói gì vì cô ấy đã hiểu. Bạn đủ bản lĩnh, có tiền trả lại cho cô ấy thì lúc đó bạn mới có thể nói những điều bạn đang muốn nói.
Chúc bạn vượt qua.

GS.TS. Vũ Gia Hiền
Hội Khoa học Tâm lý & Giáo dục TP HCM
http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc/gioi-tinh/bi-ban-gai-ep-song-thu (http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc/gioi-tinh/bi-ban-gai-ep-song-thu-2985923.html)