PDA

View Full Version : Nhờ các a hướng dẫn! QHTD với GMD rách BCS XN Combo AT sau 3 tuần

khaduong02
05-05-2014, 23:22
Mình có QHTD không an toàn với em matxa lúc đó say quá dương vật teo nên tuột bao ra ngoài , mình không nhớ chính xác như thế nào - sau 3 tuần có xét nghiệm kháng thể combo 3 thì âm tính - đọc báo tháy sau 3 tháng mới cho kết quả chính xác - nhờ a e tư vấn xét nghiệm kháng nguyên ở đâu và sau 6 tuan minh co xet nghiệm đc ko- thời gian xét nghiệm là bao lâu" bị street nên mệt mỏi quá!

songchungvoi_HIV
05-05-2014, 23:27
Mình có QHTD không an toàn với em matxa lúc đó say quá dương vật teo nên tuột bao ra ngoài , mình không nhớ chính xác như thế nào - sau 3 tuần có xét nghiệm kháng thể combo 3 thì âm tính - đọc báo tháy sau 3 tháng mới cho kết quả chính xác - nhờ a e tư vấn xét nghiệm kháng nguyên ở đâu và sau 6 tuan minh co xet nghiệm đc ko- thời gian xét nghiệm là bao lâu" bị street nên mệt mỏi quá!
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đườngmàu hồng kháng thể IgM HIV), 4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể)
Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)
Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

khaduong02
05-05-2014, 23:32
Vậy là sao anh em có nguy cơ cao ko _ 12 tuần e xét nghiệm lại hả a- e căng thẳng quá em muốn nói cho bà xã biêt chứ jo street nặng quá cần người tâm sự - công viiệc cũng căng thẳng quá a có thể hướng dẫn cho e bs tư vấn ko

songchungvoi_HIV
05-05-2014, 23:35
Vậy là sao anh em có nguy cơ cao ko _ 12 tuần e xét nghiệm lại hả a- e căng thẳng quá em muốn nói cho bà xã biêt chứ jo street nặng quá cần người tâm sự - công viiệc cũng căng thẳng quá a có thể hướng dẫn cho e bs tư vấn ko
4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể)
Nguy cơ cao hay thấp còn tùy vào nhiều yếu tố:
- Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
- Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn.
- Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
- Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.
- Nồng độ HIV trong các dịch thể, các giai đoạn nhiễm HIV... là rất khác nhau, ví dụ:
+ HIV có nhiều nhất trong máu, rồi đến dịch sinh dục, tiếp đến là sữa của người nhiễm.
+ Ngay trong dịch sinh dục, thì tinh dịch của nam chứa nhiều HIV hơn trong dịch tiết âm đạo nữ.
+ Dịch thể của người nhiễm HIV ở giai đoạn nhiễm HIV cấp (“cửa sổ”) và ở giai đoạn AIDS có nồng độ HIV cao hơn nhiều so với giai đoạn nhiễm HIV không triệu trứng;
+ Lượng HIV trong dịch thể của người nhiễm được điều trị thuốc kháng vi rút cũng thấp hơn ở người không được điều trị.
+ Hành vi QHTD không an toàn trên một bạn tình.

khaduong02
05-05-2014, 23:40
Vậy giờ e nên xét nghiệm combo 1 lần nữa hả a hiện giờ là hơn 6 tuần rồi !

songchungvoi_HIV
05-05-2014, 23:42
Vậy giờ e nên xét nghiệm combo 1 lần nữa hả a hiện giờ là hơn 6 tuần rồi !
KQ cuối cùng vẫn là 12 tuần