PDA

View Full Version : Xét nghiệm hiv 50c Hàng Bài

Seuvuon
07-05-2014, 12:36
Anh Tuấn và mọi người cho em hỏi: "Xét nghiệm HIV bằng phương pháp Determine 1/2 - 8 tuần âm tính" có khả quan không ạ?
Em làm xét nghiệm ở 50c Hàng Bài
Hiện giờ thỉnh thoảng em có xuất hiện một vài nốt đỏ trên người..hơi ngứa xong nửa ngày là biến mất..không biết có bị sao không? Mong anh chị trả lời giúp em với ạ.!!

songchungvoi_HIV
07-05-2014, 12:40
Anh Tuấn và mọi người cho em hỏi: "Xét nghiệm HIV bằng phương pháp Determine 1/2 - 8 tuần âm tính" có khả quan không ạ?
Em làm xét nghiệm ở 50c Hàng Bài
Hiện giờ thỉnh thoảng em có xuất hiện một vài nốt đỏ trên người..hơi ngứa xong nửa ngày là biến mất..không biết có bị sao không? Mong anh chị trả lời giúp em với ạ.!!
Ok, muốn biết 8 tuần AT = sinh phẩm Determine HIV 1/2 Ab có khả quan và an toàn k thì mời bạn bấm vào chủ đề này xem:
Chủ đề: Quan hệ hậu môn có dùng BCS (http://diendanhiv.vn/threads/9087-Quan-he-hau-mon-co-dung-BCS)

Seuvuon
07-05-2014, 12:55
Em hiểu câu trả lời của anh rồi ạ.. Nhưng em muốn hỏi giúp bạn em nữa ạ? Tại nó có nguy cơ và xn 8 tuần âm tính như em nên muốn các anh trả lời giúp.!

songchungvoi_HIV
07-05-2014, 12:57
Em hiểu câu trả lời của anh rồi ạ.. Nhưng em muốn hỏi giúp bạn em nữa ạ? Tại nó có nguy cơ và xn 8 tuần âm tính như em nên muốn các anh trả lời giúp.!
Tại nó có nguy cơ và xn 8 tuần âm tính như em nên muốn các anh trả lời giúp => Nguy cơ bạn em là gì?? Em hỏi anh k hiểu????

Seuvuon
07-05-2014, 13:04
Nó qhtd không dùng bcs và hôm đi xét nghiệm cùng em ở 50c Hàng Bài tầng 1 cho kết quả âm tính sau gần 8 tuần anh ạ? Cũng bằng phương pháp determine 1/2..Do chưa đủ 3 tháng nên nó vẫn hoang mang

songchungvoi_HIV
07-05-2014, 13:10
Nó qhtd không dùng bcs và hôm đi xét nghiệm cùng em ở 50c Hàng Bài tầng 1 cho kết quả âm tính sau gần 8 tuần anh ạ? Cũng bằng phương pháp determine 1/2..Do chưa đủ 3 tháng nên nó vẫn hoang mang
Thì AT sau 8 tầun có nguy cơ là điều phải mừng sao lại thắc mắc?? Chốt tiếp cái nữa sau 12 tuần, chưa ai 8 tuần AT mà 12 tuần DT.

Seuvuon
07-05-2014, 13:33
Vâng..em cảm ơn anh..mấy hôm nữa em đi cùng nó cho chắc..nó stress suốt hơn 2 tháng nay rồi anh ạ.

songchungvoi_HIV
07-05-2014, 13:51
Vâng..em cảm ơn anh..mấy hôm nữa em đi cùng nó cho chắc..nó stress suốt hơn 2 tháng nay rồi anh ạ.
Nói Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đườngmàu hồng kháng thể IgM HIV), 8 tuần AT = Determine HIV 1/2 Ab: Đây là tính hiệu an toàn rất cao. Chốt 12 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể)
Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

(http://www.diendanhiv.vn/)

1.GENSCREEN® HIV ½ Version 2: Kỹ thuật ELISA thế hệ 3 ( phát hiện kháng thể kháng HIV).
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,98%.

Là xét nghiệm miễn dịch men dựa trên nguyên lý kỹ thuật “bánh kẹp thịt” (sandwich) để phát hiện các kháng thể kháng HIV-1 và/hoặc HIV-2 trong huyết thanh hoặc huyết tương người.

- Tấm plate gồm có 96 giếng đã được phủ lên bởi các kháng nguyên HIV tinh khiết (protein tái tổ hợp gp 160, và p25 một peptide tổng hợp giống epitope đặc hiệu HIV-1 nhóm O và một peptide giống epitope của protein vỏ HIV-2).

- Huyết thanh mẫu thử và huyết thanh chứng dùng để thử nghiệm được cho vào các giếng của tấm plate. Kháng thể, kháng HIV-1/2 nếu có trong huyết thanh mẫu thử sẽ gắn vào kháng nguyên HIV pha cứng trong các giếng của tấm plate.

- Các chất cộng hợp được tạo nên bởi: các kháng nguyên HIV gắn peroxidase (các peptides gp41 và gp36 tương tự epitope của các glycoprotein vỏ HIV-1 và HIV-2, một peptide tổng hợp tương tự epitope đặc hiệu HIV-1 nhóm O) (chất cộng hợp 2) được cho vào sẽ lần lượt gắn vào các kháng thể IgG, IgM, IgA đã bị bắt giữ trong các giếng. Sau khi ủ, phần mẫu còn lại trong giếng được hút bỏ và các giếng được rửa để loại bỏ các kháng thể không gắn.

- Sự có mặt của các phức bộ chất cộng hợp được thể hiện bằng sự thay đổi màu. Phản ứng được dừng lại và đo độ hấp thụ quang sử dụng máy đo ở bước sóng 450nm/620-700 nm. Độ hấp thụ quang đo được xác định sự có mặt của các kháng thể kháng HIV-1 và/hoặc HIV-2.

1loihua
07-05-2014, 14:37
thế hiv-ab là pp gì anh xl vì em hỏi trong topic người khác

songchungvoi_HIV
07-05-2014, 14:41
thế hiv-ab là pp gì anh xl vì em hỏi trong topic người khác
HIV 1/2 Ab =>
1.GENSCREEN® HIV ½ Version 2: Kỹ thuật ELISA thế hệ 3 ( phát hiện kháng thể kháng HIV).
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,98%.

1loihua
07-05-2014, 14:44
vâng em cảm ơn em xn tại 50c hang bai họ ghi trong giấy là hiv-ab

HIV/AIDS
07-05-2014, 16:09
vâng em cảm ơn em xn tại 50c hang bai họ ghi trong giấy là hiv-ab
-hiv-ab là pp tet nhanh tìm kháng thể
-GENSCREEN® HIV ½ Version 2: là pp elisa cũng tìm kháng thể

Seuvuon
08-05-2014, 01:03
Vâng..em cảm ơn các anh