PDA

View Full Version : Mong các bạn tư vấn...

Lientu09
07-05-2014, 14:51
Em quan hệ với bạn mới quen k dùng bcs...sau 1 tháng cả 2 đi xét nghiệm hiv đều âm tính .....vậy e có bị nhiễm hiv k???

emcosaokhong
07-05-2014, 14:58
1 tháng cả 2 đi xét nghiệm mà loại nào cơ bạn? Test nhanh thì nghĩa là 3 tháng trước không bị thôi.

Buonqua
07-05-2014, 15:07
Em quan hệ với bạn mới quen k dùng bcs...sau 1 tháng cả 2 đi xét nghiệm hiv đều âm tính .....vậy e có bị nhiễm hiv k???
Bạn lo người bạn mới quen này có hiv à? bạn và người bạn này xét nghiệm sau 1 tháng từ khi có quan hệ với nhau trên lý thuyết:
1. Người bạn này hoàn toàn không có hiv (trường hợp này rất cao)
2. Người bạn này vừa nhiễm hiv khoảng <=1 tháng, rồi quan hệ với bạn. và đến lút xét nghiệm chỉ khoảng 2 tháng nên chưa phát hiện ra ( Trường hợp này ít xảy ra vì hơi hi hữu).
Nói chung, nếu có nguy cơ xét nghiệm sau 3 tháng mới an toàn.

Nguyen Ha
07-05-2014, 15:32

Bạn chờ đủ 12 tuần sau nguy cơ xét nghiệm lại theo khuyến cáo của Bộ y tế.

Charles
07-05-2014, 15:54

Không biết bạn xn sinh phẩm gì, nếu là combo thì đây là 1 kết quả rất khả quan, nếu test nhanh thì bạn xn lại ở tuần 6 rồi chốt ở tuần 12.

songchungvoi_HIV
07-05-2014, 15:55
Bạn có hành vi k an toàn với đối tác k rõ bệnh tình và có KQ XN AT sau 4 tuần, bạn cần chốt ở 12 tuần theo khuyến cáo

Lientu09
07-05-2014, 16:58
E đi xét nghiệm ở paster.....Giờ đi xét nghiệm lại thấy lo quá.....tỉ lệ nhiễm bệnh hiv của e là bao nhiêu % dậy....mong các a cho ý kiến.....thank....

songchungvoi_HIV
07-05-2014, 17:02
E đi xét nghiệm ở paster.....Giờ đi xét nghiệm lại thấy lo quá.....tỉ lệ nhiễm bệnh hiv của e là bao nhiêu % dậy....mong các a cho ý kiến.....thank....
Còn tuỳ đối tác bạn có nhiễm HIV hay k? Và muốn có nguy cơ nhiễm HIV phải hội đủ các yếu tố sau:
- Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
- Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn.
- Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
- Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.
- Nồng độ HIV trong các dịch thể, các giai đoạn nhiễm HIV... là rất khác nhau, ví dụ:
+ HIV có nhiều nhất trong máu, rồi đến dịch sinh dục, tiếp đến là sữa của người nhiễm.
+ Ngay trong dịch sinh dục, thì tinh dịch của nam chứa nhiều HIV hơn trong dịch tiết âm đạo nữ.
+ Dịch thể của người nhiễm HIV ở giai đoạn nhiễm HIV cấp (“cửa sổ”) và ở giai đoạn AIDS có nồng độ HIV cao hơn nhiều so với giai đoạn nhiễm HIV không triệu trứng;
+ Lượng HIV trong dịch thể của người nhiễm được điều trị thuốc kháng vi rút cũng thấp hơn ở người không được điều trị.
+ Hành vi QHTD không an toàn trên một bạn tình.

Lientu09
08-05-2014, 20:12
a nói trường hợp số 2 la ntn? khả năng e nhiễm hiv cao k a? e đang lo sợ...

Nguyen Ha
08-05-2014, 20:46

Bạn qyan hệ không dùng BCS là bạn có nguy cơ. Bạn đã xét nghiệm âm tính sau nguy cơ 4 tuần rồi, bạn yên tâm chờ đủ 12 tuần sau nguy cơ xét nghiệm theo khuyến cáo.

Nguyen Ha
08-05-2014, 20:46

Bạn qyan hệ không dùng BCS là bạn có nguy cơ. Bạn đã xét nghiệm âm tính sau nguy cơ 4 tuần rồi, bạn yên tâm chờ đủ 12 tuần sau nguy cơ xét nghiệm theo khuyến cáo.